เคยมีคนชวนลาพุทธภูมิ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย Tanakorn, 23 กุมภาพันธ์ 2016.

1. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนผมเคยไปถวายสังฆทาน และช่วยยกสังฆทานที่ซอยสายลม (พหลโยธิน ซอย 8) อยู่เนืองๆ มีเพื่อนผมซึ่งปรารถนาพุทธภูมิ ชวนผมลาพุทธภูมิ เพราะตัวเขาเองได้ละความปรารถนาเสียแล้ว แต่แล้วกลับมีกลุ่มปรารถนาพุทธภูมิที่อยู่แถวนั้น มีคนหนึ่งซึ่งผมรู้จัก เขาบอกว่า ถึงขั้นปรมัตรแล้ว ถ้าลา เสียดายแย่! ...ผมเองก็ไม่ทราบว่าเขารู้ได้อย่างไร แต่ยังไงผมก็ไม่ลาแน่นอนครับ

ปล. ที่ต้องยกตัวอย่างตนเอง ก็เพื่อให้เห็นภาพว่า คนธรรมดา ๆ ที่ดูธรรมดา ก็สามารถปรารถนาพุทธภูมิได้ พวกท่านที่เป็นพุทธภูมิก็ดี ไม่ได้ปรารถนาพุทธภูมิก็ดี สามารถปรารถนาได้ และเพียงท่านคิดปรารถนา เมื่อนั้น ผู้รู้จะเรียกพวกท่านว่า " พระโพธิสัตว์"

2. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าละความพยายาม

นี่เป็นกระทู้ให้กำลังใจอีกกระทู้หนึ่งครับ