เกิดนานแล้ว แต่ยังโง่อยู่

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย รูปติดบัตร, 20 มกราคม 2020.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. รูปติดบัตร

รูปติดบัตร Active Member

ศาลปวดหัว ?

"เรื่องอะไรๆมากมายฟ้องกันใหญ่ ไม่เกรงใจกันเลย อยู่ดีๆได้มั๊ย ปวดหัวว่ะ"
    .. คนที่สื่อได้เขาบอก ศาลเจ้าที่บ่นครับ !!
    ........................

รีโพสต์ : นึกได้ถึงเรื่องฝี เลยเข้ามาเพิ่มเติม

ฝียุบ .. ฝีเกิดใหม่ !
    ฝีย่อมอักเสบ สร้างความเจ็บปวดให้เราเจ้าของร่างกาย การทำให้มันยุบไปนั้นเป็นเรื่องที่ถูกต้อง เพราะก็เห็นๆกันอยู่ว่า ฝีนั้นมันอันตราย ไปสมรู้ร่วมคิดกับเชื้อโรคที่มาจากต่างแดน แฝงมาเพื่อทำร้ายร่างกายเรา

ก็มีความเห็นวิพากษ์วิจารณ์ แบบ "เขียนวัวให้เสือกลัว" ว่า ถ้าฝีนี้ถูกยุบ ฝีที่เกิดใหม่จะร้ายแรงกว่าฝีเก่า โดยอ้างอิงอดีตที่ผ่านมา มีฝียุบไป 3 ครั้ง ที่เกิดใหม่ล้วนรุนแรงกว่าเก่า !
    .. เรื่องนี้อาจจะจริง แต่ว่ามองในด้านเจ้าของร่างกาย คิดว่า ในเมื่อมีประสบการณ์ให้เรียนรู้เช่นนี้ เจ้าของร่างกายก็ย่อมต้องเตรียมทางแก้ไว้ เพื่อไม่ให้เป็นเช่นอดีตที่ผ่านมา .. คิดว่าครั้งนี้ เมื่อฝียุบไปแล้วเจ้าของร่างกายก็ต้องหาทางป้องกัน หาทางกำจัดเชื้อที่จะเกิดใหม่ไม่ให้มีความรุนแรง
    .. อีกอย่างหนึ่ง ที่พอเบาใจคือ เชื้อที่มาจากต่างแดนก็กำลังอ่อนลงไปเยอะ การจะมาสนับสนุนให้ฝีที่จะเกิดใหม่มีความรุนแรง ก็อาจทำไม่ได้หรือได้ไม่เต็มที่ ก็นับเป็นเวลาที่ดีของร่างกายเรา สามารถสร้างภูมิต้านทานได้ดีกว่าเดิม

ประการสำคัญ คือ อนูอวัยวะส่วนต่างๆของเรา จะต้องไม่เห็นดีเห็นงาม อยากให้มีฝี อย่าหาฝีมาใส่ตัว ว่างั้น .. การบอกกล่าวหรือประชาสัมพันธ์ให้เข้าใจถึงความเสียหายที่จะเกิดจากฝี จึงเป็นเรื่องที่ต้องทำ อย่าให้เห็นผิดเป็นชอบ .. บ้านเรามีคนไม่เข้าท่าบ้าง แต่ก็ยังดีกว่าจะสนับสนุน เทใจให้คนที่คิดเอาคนอื่นมาเป็นนายเรา เพราะนั่นคือเราจะเป็นทาษเขานั่นเอง

สมมุติว่า บ้านเราญาติพี่น้องทะเลาะกันบ้างก็เป็นเรื่องภายในครอบครัว ย่อมดีกว่าจะมีใครคนใด ไปเอาคนนอกครอบครัว มาทะเลาะกับคนในครอบครัวเรา .. ไฟนอกอย่านำเข้า !

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กรกฎาคม 2024 at 19:47
  2. รูปติดบัตร

รูปติดบัตร Active Member

หัวหินสิ้นมนต์รัก

อ่านข่าวเจอคำว่า "..สิ้นมนต์" ก็ไม่รู้ว่ามนต์อะไรนะครับ มนต์ขาวหรือมนต์ดำ ? เลยนึกถึงเพลงๆนี้ เพราะมีคำว่าสิ้นมนต์เหมือนกัน
    "หัวหินเป็นถิ่นสัญญา
    จากไปกลับมาผิดหวัง
    ความหลังยังเวียนวน..."​
    ไปที่กูเกิล > เพลงหัวหินสิ้นมนต์รัก สุเทพ วงศ์กำแหง
    .......................

ทำอะไรถ้าใจดีมาก ก็ต้องเหนื่อยมาก เรื่องจริง
    เพราะคนเราทุกวันนี้หัวดื้อ ดีไม่รู้จักว่าดี ไม่เอาให้เจ็บก็ไม่หลาบจำ !!

เหมือนนักมวยถ้าชกคลุกกันอยู่นั่นแหละ ก็ต้องชกจนครบยกเหนื่อยด้วยกันทั้งคู่
    .. แต่ถ้าเจอแบบไมค์ ไทสัน น็อคยกแรก ทั้งคู่ไม่ทันเหนื่อยก็ได้กลับบ้านพักผ่อนแล้ว

นึกถึงเรื่อง "ศาลเจ้าที่"
    ที่ผมเคยประสบด้วยตนเองเมื่อตอนเป็นเด็ก แรงครับ เกือบได้เจอยมฑูตแล้วละ
    .. ตอนนั้นผมอายุประมาณ 9-10 ขวบได้กระมัง นานแล้วอาจจำผิดพลาดนะครับ คิดว่าใช่เพราะตอนนั้นยังไม่จบ ป4 ผมกับพี่สาวไปบ้านคนรู้จักกัน ห่างไปเกือบกิโลนึง พี่สาวอยู่กับเจ้าของบ้าน ผมแว่บไปขึ้นเก็บพุดซาบนต้น อยู่หน้าบ้านห่างไปนิดหน่อย ปีนต้นพุดซา และไปที่กิ่งที่ทอดไปเหนือศาลเจ้าที่ ยุคนั้นเป็นศาลทำด้วยไม้หลังเล็กๆ แล้วผมก็หมดความรู้สึก เพราะตกต้นพุดซาสลบไป

.. มารู้สึกตัวอีกทีเมื่อกลับมาถึงบ้านแล้ว ย้อนคิดได้ว่าขึ้นไปอยู่เหนือศาลเจ้าที่ แต่ตอนตกๆยังไงไม่รู้ ตอนกลับบ้านกลับยังไงก็ไม่รู้เหมือนกัน

.. แล้วผมก็ป่วยมาก สมัยนั้นมีแต่ยาแผนโบราณ ยาที่ฮิตคือยาเขียว เป็นยาครอบจักรวาล เจ้าของบ้านที่ผมไปรู้ว่าผมป่วยก็มาเยี่ยม บอกให้ทางบ้านผมไปไหว้ศาลที่บ้านเขาเพื่อขอโทษขอโพย ผมป่วยอยู่หลายวันถึงหาย

ผลของเรื่องที่เกิดขึ้นคือ ทำให้เกิดความกลัว ไม่กล้าที่จะขึ้นไปอยู่เหนือศาลแบบนั้นอีก
    .. จนมาถึงตอนหนุ่มก็เจอเรื่องเกี่ยวกับศาลอีก ตอนนั้นไปอ่านหนังสือของอาจารย์ท่านหนึ่ง (ขออภัยที่ไม่เอ่ยนาม) มีบทความว่า .. "สมัยก่อนคนเรายังโง่ ก็บูชาไฟ บูชาโน่นนี่ แต่เมื่อคนเรารู้จักไฟ รู้จักสิ่งนั้นๆแล้วก็เลิกบูชา .. มายุคปัจจุบัน (คือยุคตอนผมเป็นหนุ่ม) คนเรากลัวและบูชาศาลพระภูมิ บูชาสิ่งที่มองไม่เห็น วันข้างหน้าถ้าคนเรารู้จักสิ่งนี้แล้ว คนเราก็คงหยุดบูชา"

ผมก็จำคำมา เจอคนไหว้ศาลก็จะว่า บูชาทำไม ทำอยู่พักนึงก็เจอดี นอนสะดุ้งตื่นตอนตี 2 ประจำเป็นเวลาหลายคืน มาคืนสุดท้าย (ยังไม่ตายน่ะ) พอสะดุ้งตื่นแล้วก็เสียววาบ จากหน้าอกซ้ายขึ้นหัว และมีเสียงคน(ผู้ชาย)หัวเราะแทรกเข้ามาในหัวให้รับรู้
    .. ผมเรียกความรู้สึกด้วยการต่อยผนัง จุดบุหรี่สูบ พอดีแม่ผมตื่น เห็นอาการผิดปกติก็จุดธูปไหว้เจ้าทีตี่จู๋เอี๊ย แม่ผมเขาไหว้ประจำ
    .. แล้วผมก็นอนต่อแต่ไม่หลับ ตัวสั่นควบคุมสติไม่ได้ อาการแบบนี้ปัจจุบันเรียกว่า "กายทิพย์สะเทือน"

พอเช้าวันรุ่งขึ้น 8 โมงก็ไปทำงานปกติ สติเป๋อๆ กลับมากินข้าวตอนเที่ยง แม่ก็เล่าให้ฟังว่า เมื่อเช้านี้ "อาฝน" ซึ่งเป็นเพื่อนแม่อยู่ไม่ไกลกันมาหา มาถึงไม่พูดไม่จาก็เดินขึ้นไปนั่งบนแคร่ และบอกว่าเมื่อคืนที่ลูกชายเป็นยังงั้นเพราะเจ้าที่มาสั่งสอน เขาไม่นับถือเจ้าที่ (เพื่อนของแม่ถูกวิญญานเข้า แต่ตอนนั้นเราไม่รู้ เรียกไม่ถูกว่านี่เป็นการเข้าทรง)

แล้วผมก็ไหว้เจ้าที่ แต่ก็บอกว่า "ขอให้ต่างคนต่างอยู่" .. ก็อยู่ตรงนั้นอีกประมาณ 2 ปีก็ย้ายไปอยู่ที่ใหม่ 2ปีที่อยู่ก็ฝันเกี่ยวกับผีหลายเรื่อง

.. เล่าเพื่อเป็นอุทาหรณ์ อย่าล่วงเกินศาล อย่าล่วงเกินผี เพราะจะเจอดีซักวัน !!
    .

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้