เรื่องเด่น อานิสงส์การปฏิบัติภิกษุอาพาธ หลวงพ่อพระราชพรหมยานตอบปัญหาธรรม

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย โพธิสัตว์ ชาวพุทธ, 23 มิถุนายน 2022.

1. โพธิสัตว์ ชาวพุทธ

โพธิสัตว์ ชาวพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2,273
    x-_D4Hu2RxDL78Pge7ZHEMlhW4r-1tDvyVsM2M6WlDlI&_nc_ohc=3ibqkCotN98AX-o3iwi&_nc_ht=scontent.fnak3-1.jpg

อานิสงส์การปฏิบัติภิกษุอาพาธ
    หลวงพ่อพระราชพรหมยานตอบปัญหาธรรม

ผู้ถาม :- "ทีนี้อย่างคนป่วยเป็นพระ แล้วเราก็ปฏิบัติดูแลท่าน
    อานิสงส์จะเหมือนกับปฏิบัติพระพุทธเจ้าไหมครับ เพราะเคย
    ได้อ่านในหนังสือพบ มีตอนหนึ่งว่า ผู้ใดปฏิบัติภิกษุไข้ ก็
    คล้ายกับปฏิบัติเราผู้ตถาคต"

หลวงพ่อ :- "ก็เหมือนกัน ปฏิบัติพระพุทธเจ้าก็อดนอน
    ปฏิบัติพระก็อดนอน"

ผู้ถาม :- (หัวเราะ)

หลวงพ่อ :- "แต่ความจริงอานิสงส์มันไม่เท่ากันหรอก
    เพราะว่าอานิสงส์ของพระพุทธเจ้ากับพระอริยสงฆ์ทั้งหลาย
    ไม่เท่ากันอยู่แล้ว ใช่ไหม...ท่านบอกว่าคล้าย ๆ กับปฏิบัติเรา
    ก็เพราะว่าพระศาสนาจะทรงอยู่ได้ ก็ต้องอาศัยพระสงฆ์ หาก
    ว่าทำให้พระสงฆ์อยู่ได้เหมือนกับทำให้พระองค์อยู่ได้ ท่าน
    เปรียบเทียบให้ฟังนะ"

ผู้ถาม :- "แล้วอย่างที่เขาบอกว่าพระอาพาธ หรือพระป่วย
    ฉันข้าวเย็นได้ ต้องป่วยขนาดไหนครับ...?"

หลวงพ่อ :- "ความจริงป่วยธรรมดา คือ ชิคัจฉา ปรมา โรคา
    ความหิวเป็นโรคอย่างยิ่ง มันหิวเมื่อไรกินเมื่อนั้น ของร้อน
    ก็ได้ ของเย็นก็ได้ คุณถามข้าวเย็นนี่ คุณไม่ได้ถามเวลา"

ผู้ถาม :- "คือไปเจอที่โรงพยาบาล ตอนเย็นก็เอาเตาไฟฟ้า
    มานึ่งข้าวเหนียว แล้วก็หลนปลาร้ามาจิ้ม"

หลวงพ่อ :- "ความจริงถ้าพระองค์ไหนป่วย เราก็พยาบาล
    พระองค์นั้นนะ ถ้าอาหารที่พระป่วยฉัน เราก็ฉันกับพระป่วยได้
    น่าจะปฏิบัติบ่อย ๆ นะ"

ผู้ถาม :- "เอ...แล้วไม่เป็นอาบัติหรือครับ...?"

หลวงพ่อ :- "ดูเหมือนเคยพบในหนังสือ ที่ไหนนะ ท่าน
    บอกว่า อนุญาตเฉพาะน้ำข้าวต้มกับน้ำแกงเท่านั้นนะ
    ไม่ใช่เนื้อนะ เขาเอาข้าวต้มให้เละ แล้วเอามาคั้น แต่ว่า
    อาจจะมีเนื้อติดอยู่บ้าง แต่มันไม่เป็นก้อนแล้วนะ กับข้าว
    ก็คือน้ำแกง

พออ่านหนังสือฉบับนั้นก็มีความรู้สึกเลยว่า พระพุทธเจ้า
    ท่านมีความรอบคอบจริง ๆ ถ้าปล่อยให้ฉันข้าวเม็ดนี่ไม่
    รอบคอบ อย่างฉันไม่ได้หม่ำข้าวเย็นมาหลายสิบปี ถ้าฉัน
    เข้าไปเพิ่มโทษอีกคือท้องอืด อ่านหนังสือแล้วก็ไปนั่ง
    ใคร่ครวญดูว่าอันไหนมันจะถูก คิดว่าอันนี้แหละถูก
    เพราะพระท่านไม่พบกับอาหารตอนเย็นมานานใช่ไหม
    ระบบการย่อยไม่ดี ถ้าเป็นน้ำนี่ไม่มีโทษ ไม่ต้องรอ
    การย่อย ถ้าเป็นเนื้อนี่ไม่ไหวแน่
    ฉันไปโดนเข้าที ฉันป่วยที่โรงพยาบาล ไปเจอพระ
    ข้าง ๆ ห้อง นั่งเข้าสมาธิอยู่ข้างตุ่มน้ำ
    ถามว่า "หลวงน้า เข้าสมาธิเรอะ"
    บอก "เปล่าครับ"
    "แล้วทำอะไรล่ะ"
    "หมอเขาให้กินข้าวตอนเย็น ล่อเข้าไปพุงตื้อเลย"
    นอนไม่ลงก้มไม่ได้ เป็นฌานข้าวสุกไป
    นี่เป็นโทษ...เห็นไหม..."

ผู้ถาม :- "เรื่องอย่างนี้นะครับ มีอยู่ครั้งหนึ่งไปทำบุญ
    ที่โรงพยาบาลสงฆ์ ตามธรรมดาผมเคยไปถวายเสมอ ๆ
    เอากระเพาะปลาบ้าง สุกี้ยากี้บ้าง โอวัลตินบ้างไปถวาย
    วันนั้นพลาดไปยังไงก็ไม่ทราบ พอเข้าไปถึงตึกพระอาพาธ
    ก็ประกาศ

"พระคุณเจ้าที่เคารพ ขอนิมนต์เตรียมถ้วยเตรียมชามไว้
    เจ้าข้า โยมจะเอากระเพาะพระมาถวาย"

พอประกาศไปเท่านั้นแหละ ปรากฎว่าไม่มีพระองค์ไหน
    หยิบชามเลย ปิดประตูหมดเลย"

หลวงพ่อ :- (หัวเราะ) "ท่านคงนึกนะ เอ...เอากระเพาะพระ
    อะไรมาให้กูวะ สักวันหนึ่งกูคงโดน"

ผู้ถาม :- "เลยวันหลังต้องระวังหนัก"

ขอบคุณที่มา : ศูนย์พุทธศรัทธา สำนักปฏิบัติพระกรรมฐานสาขาวัดท่าซุง www.BuddhaSattha.com