อาจจะหายไปหลายอาทิตย์นับจากนี้ไปแต่ก็อยากจะแบ่งปันบุญนี้กับทุกๆท่าน...

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 23 กันยายน 2006.

1. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ผมไปบวชครับตั้งแต่ข่วงวันที่ 24 กันยายนถึงประมาณ 14,15ตุลาคม 2549 จึงแจ้งมาอยากให้โมทนาบุญนี้กันนะครับ...และมีอานิสงค์แผ่ไปทั่วทั้ง 3 โลกธาตุ

//รายละเอียด : บวชเพื่อปฎิบัติธรรมกับพระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร (หลวงตาม้า) ณ วัดพุทธพรหมปัญโญ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่//

2. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

11
    เกี่ยวกับตัวท่านหลวงตาม้า

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา พระอาจารย์ของหลวงตาม้า

พระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร (หลวงตาม้า)
    พระอาจารย์วรงคต วิริยธโร(หลวงตาม้า)พระผู้ปฎิบัติดีปฎิบัติชอบตามแนวทาง
    และปฎิปทาของพระอาจารย์เอกของท่านหลวงตาม้าซึ่งก็คือหลวงปู่ดู่นั้นเอง(ในภาพเป็นบริเวณถ้ำใหญ่ที่วัดซึ่งวัดของหลวงตาจะกินอาณาเขตเขาลูกหนึงเลยทีเดียวเป็นสัปปายะที่เงียบสงบและมีถ้ำเยอะมาก)

รายละเอียดคร่าวๆวัดพุทธพรหมปัญโญ

วัดพุทธพรหมปัญโญ ตั้งอยู่ที่ ต.เมืองนะ อ.เชียงดาว จ.เชียงไหม่ โดยมีพระอาจารย์ วรงคต วิริยะธโร(หลวงตาม้า) เป็นเจ้าอาวาส
    ปัจจุบันวัดพุทธพรหมปัญโญ เป็นสถานปฎิบัติธรรมแห่งหนึ่งโดยยึดแนวคำสอนของหลวงพ่อดู่ พรหมปัญโญ เป็นหลัก ลักษณะของวัดนับว่าเป็นสัปปายะที่สงบ มีถ้ำอยู่หลายแห่งในวัดโดยมีถ้ำหลักที่ภายในป็นลักษณะถ้ำใหญ่ๆ(ตามตำนานกล่าว่าสมเด็จพระนเรศวรมหาราชทรงมาเสด็จสววรณคตที่นี้)นอกนั้นที่วัดแห่งนี้มีพระจำพรรษาอยู่ 5-6 รูป โดยมีพระแก้วแดงเป็นพระประธานประจำวัด
    และมีพระพุทธเจ้าปางจักพรรดิ์เป็นพระประธานองค์ใหญ่

รายละเอียดอื่นๆตามไปดูที่Linkเหล่านี้ครับ
    แจกพระผงหลวงปู่ทวดพิมพ์เปิดโลกสูตรพระอาจารย์วรงคต วิริยะธโร(หลวงตาม้า)
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=45224
    บทสวดของหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ ที่หลวงตาม้าท่านแนะนำลูกศิษย์
    http://www.palungjit.org/board/showthread.php?t=45443

คำอฐิษฐานของข้าพเจ้า

" อิมินา ปุญญะกัมเมนะ พุทโธ โหมิ อะนาคะเต กาเล "
    บุญใดๆที่ข้าพเจ้าทำฟ้าดินเป็นพยานว่าข้าพเจ้าทำด้วยเจตนาบริสุทธิ์เพื่อเป็นประโยชน์แก่สัตว์โลกในภายภาคหน้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 มกราคม 2009
  3. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาสาธุครับ

....ขอให้เจริญยิ่งๆขึ้นไป
    ..ไว้บวชเสร็จมีอะไรก็มาเล่านะครับ

ช่วง 19 20 ต.ค. ผมก็จะบวชเหมือนกัน บวชให้ยายแป๊ปนึง แล้วก็จะไปกฐินวัดท่าซุงต่ออ่ะครับ ..

4. ง้วนดิน

ง้วนดิน เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    สาธุ.....อนุโมทนาเจ้าค่า

ไว้ป้าขอติดต่อไปส่งตังค์ไปทำบุญด้วยคนนะคะ

ศิษย์หลวงปู่ดู่เหมือนกันขะ

[b-wai][b-wai][b-wai]

5. pat3112

pat3112 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2005
    โมทนา สาธุครับ ผมบวชมา 14วันเช่นกัน ขอให้เจริญธรรมยิิ่ง ครับ

6. Wisdom

11
    โพสกระทู้นี้เมื่อ 23-09-2006

ปัจจุบัน 13-01-2009

เรื่องราวของกระทู้นี้ในตอนนั้น
    ได้แตกกิ่งก้านไปมากมายนัก

www.watthummuangna.com