อยากให้แฟนกลับมา ดิฉันทำผิดศีล3และเสียใจมาก

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Celine_kt, 19 ตุลาคม 2015.

1. Celine_kt

Celine_kt Active Member

...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2016
  2. โยมแถวหลัง

โยมแถวหลัง เป็นที่รู้จักกันดี

เฮ้อ... กรรม กามะตัณหา ตัดยากยิ่งกว่าอะไร เป็นยางเหนียวก่อให้เกิดการผูกเวรจองกรรมกันไม่รู้กี่ภพชาติ หลงกันก็เพราะหนัง ประสาอะไรกับหนังหุ้มขี้ ทุกข์แต่เรื่องว่าจะให้เขากลับมาอยู่กับเรายังไง แล้วถ้าเขากลับมามันเป็นความสุขจริงๆ หรือ เดี๋ยวก็ทะเลาะกัน คนไม่มีศิลอยู่ด้วยกันก็ลำบาก ลองพิจารณาพลิกจิตใจกลับมาคิดถึงพ่อแม่ ผู้มีพระคุณเราบ้างว่าเราแคร์กับเขามากอย่างนี้หรือเปล่า เราดูแลท่านอย่างดีหรือเปล่า ใครกันแน่ที่รักเราจริง
    ชีวิตมนุษย์เกิดมาคนเดียว ตายไปคนเดียว ไม่มีใครหรืออะไรไปกับเราได้ มัวแต่มาทุกข์เกาะเกี่ยวแต่เรื่องนี้ ไม่มีเวลาคิดถึงบุญกุศลอย่างอื่น หมั่นทำจิตใจให้สงบ ใช้ปัญญาตรึกตรองดูเหตุผล แล้วจะเห็นความไร้สาระของตัวเราเอง
    ด้วยความหวังดีครับ

3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
  4. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    สิ่งที่ต้องเรียนรู้จากกฎแห่งกรรมก็คือ เราทำให้คนอื่นรู้สึกอย่างไรวันหนึ่งเราก็จะได้รับแบบนั้น ที่ผ่านมาคุณใช้ชีวิตอย่างหลงลืมความจริงข้อนี้ คุณปฏิบัติกับคนอื่นในแบบที่จะไม่มีวันอยากให้คนอื่นทำแบบเดียวกันนี้กับคุณ แต่ตอนนี้คุณเข้าใจแล้ว อยู่ที่คุณจะเรียนรู้และเลือกชีวิตอย่างถูกต้องต่อไป อยากให้คนอื่นปฏิบัติดีกับตัวเองก็ต้องปฏิบัติดีกับผู้อื่น เพราะสิ่งที่คุณจะได้รับก็คือสิ่งที่คุณได้ให้ไป สิ่งไหนที่คุณรู้สึกว่าให้ไม่ได้คุณก็จะไม่ได้รับมัน คุณเป็นทั้งผู้ให้และผู้รับของสิ่งที่คุณได้ให้ไป ถ้าคุณเข้าใจอย่างนี้จะมีประโยชน์มากถ้าคุณพิจารณาก่อนว่าสิ่งที่เราทำกับคนอื่นวันหนึ่งเราอาจจะเจอแบบนั้นและเป็นสิ่งที่เราอยากได้ไหม ปฏิบัติกับคนอื่นเหมือนกับที่เราอยากให้คนอื่นปฏิบัติกับเรา เลือกชีวิแบบที่ต้องกา แทนที่จะใช้ชีวิตอย่างหลงลืมและบอกตัวเองว่าสิ่งที่เกิดกับเราไม่เกี่ยวกับการกระทำของเรา

5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
  6. Celine_kt

สวัสดีค่ะ

น้อมรับทุกคำแนะนำ และขออนุโมทนานะคะ
    เพิ่งสวดมนต์เสร็จ จิตใจสงบขึ้น ขอให้ได้รับผลบุญทั่วๆกันนะคะ

ดิฉันเริ่มทำใจได้ค่ะ ว่านี่คือผลกรรม
    ยอมรับค่ะว่าที่ผ่านมาใช้ชีวิตอย่างขาดสติมาก เพราะถือว่าตัวเองมีเหนือกว่าคนอื่น รูปสมบัติ ทรัพย์สมบัติ ยังไงก็ต้องได้อย่างที่อยากได้ ลืมไปว่ากรรมชั่ว ไม่สามารถใช้กรรมดีมาลดได้

ตอนนี้ตั้งใจรักษาศีล ทำความดีค่ะ ฟังธรรมะทุกวัน เพราะไม่งั้นจะเอาแต่ร้องไห้ตลอด
    รู้สึกผิด รู้สึกโทษตัวเอง

แต่ก็ตั้งใจไว้แล้วว่า คนนี้จะเป็นคนสุดท้าย ถ้าเค้ากลับมา จะพาเค้าไปทำบุญเยอะๆ
    ถ้าไม่กลับมาแล้ว ดิฉันก็เลือกจะอยู่คนเดียว และดูแลพ่อแม่ไปตลอดชีวิตค่ะ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ขอให้ท่านสมความปรารถนาที่ตั้งใจไว้ค่ะ อนุโมทนาสาธุในกุศลธรรมแห่งความดีที่เริ่มเดินทางสายนี้ค่ะ ธรรมะสวัสดีค่ะ:cool:

8. สีลสิกขา

สีลสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2012
    คนเรามีหนึ่งใจ ปัญหาก็มากมายอยู่แล้วเนอะ แล้วถ้าคนมีหลายใจล่ะ ปัญหาจะไม่มากได้อย่างไร... อนุโมทนาสาธุการด้วยค่ะ ที่ตัดสินใจเช่นนั้นค่ะ

ความหลงนั้นไม่เคยเข้าใครออกใคร แม้กระทั่งผู้ที่สนใจในทางธรรม การพลิกด้านมืดให้เป็นผู้หลงในธรรม ไม่ใช่เรื่องที่เกิดขึ้นได้ยากค่ะ แต่เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้ทุกเวลา

9. Tewadhama

Tewadhama เป็นที่รู้จักกันดี

คุณไม่ต้องรอให้เขากลับมาหรอกครับถือศีล 5 ก่อนเลยดีกว่า ลองทำดูสิว่าที่ตั้งใจจะทำมันจะทำได้จริงหรือไม่.กรรมมันสำเร็จแล้ว..เวรสร้างขึ้นแล้วคุณไม่สามารถย้อนเวลากลับไปแก้ไขมันได้อีก..ที่ทำได้คือต่อจากนี้ทำยังไงถึงจะหลีกหนีจากกรรมชั่วทั้งหลายได้ในอนาคต..เมื่อตัวคุณดีอะไรดี ๆ ก็จะเข้ามาเองหากแฟนคุณเขายังรักคุณอยู่เมื่อถึงเวลาเขาก็จะกลับมาหาคุณเอง..และครองรักกันอย่างไม่มีปัญหาเรื่องชู้สาว (เพราะมีศีลป้องกันอยู่) แต่หากเขาไม่กลับมา..ตัวคุณเองก็ได้ฝึกจิตใจให้หลีกหนีจากความชั่วทั้งปวงแล้ว..ถือเป็นบุญใหญ่......>>> ขอให้ทำสำเร็จนะครับ

10. มณีดิน

มณีดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กามกิเลส มีรสหวานน่าลุ่มหลงเสมอ
    และทำให้เผลอทำบาปโดยไม่รู้สึกผิดได้ตลอดเวลา
    ทำไมจะมีชีวิตอยู่โดยไม่มีเขา ไม่ได้หรือคะ
    ในเมื่อคุณก็ตั้งใจจะเป็นนักปฏิบัติ จะครองศีล5 อยู่แล้ว
    ลองย้อนระลึกไปในสิ่งที่คุณทำให้คนอื่นเจ็บปวดซิคะ
    คุณไม่ได้ทำให้คนเดียวเจ็บปวด คุณทำให้อีกหลายคนต้องเจ็บปวด นั่นคือกรรมค่ะ
    และเป็นสิ่งที่ต้องชดใช้อย่างไม่มีข้อแม้
    ไม่มีสิ่งใดจะลบล้างได้หรอกค่ะ
    ตั้งใจปฏิบัติ เพื่อคุณพ่อคุณแม่ และเพื่อชีวิตที่เหลือของคุณดีกว่าค่ะ
    อย่าไปลุ่มหลงกับสิ่งจอมปลอมเลยค่ะ
    ประสบการณ์มีไว้เพื่อเตือนใจค่ะ ไม่ใช่ให้ย้อนกลับไปทำแบบเดิมอีก
    หรือไปย้ำคิดย้ำทำอีก
    ขอภาวนาและให้กำลังใจให้ จขกท คิดได้ ตัดได้ ละได้จริงนะคะ
    ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 ตุลาคม 2015
  11. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    1) ดิฉันควรทำอย่างไรให้ดิฉันอภัยให้ตัวเองได้คะ? ตอนนี้ติดอยู่กับความรู้สึกผิดตลอดเวลา.....
    นี่ก็อภัยอยู่นะ ถ้าไม่อภัยตัวเองจะไม่คิดมีแฟนอีก
    ความรู้สึกผิดควรจะมีไว้ ไม่มีเดี๋ยวไปกันใหญ่

2) วาสนาไม่เท่ากัน คบกันไม่ได้หรอคะ? (แต่แฟนดิฉันไม่เชื่อเรื่องบาปบุญค่ะ อย่างเช่นเวลาจะบริจาคเงิน เค้าต้องแน่ใจว่าเงินนั้นจะไม่โดนหลอก เลยไม่ค่อยไปวัดทำบุญ แต่ดิฉันไม่คิดขนาดนั้นค่ะ ให้แล้วคือให้ ดิฉันชอบไปวัดไหว้พระค่ะ ในขณะที่เขายอมไป แต่ยืนเฉยๆ )
    ก็อยู่พอ ๆ กันนะ
    วาสนาก็ดูพอ ๆ กันนะ ไม่มีทานกับไม่มีศีล
    ถ้าวาสนาไม่เท่ากันคบกันไปจะทุกข์หนักกว่าวาสนาใกล้กันเยอะ

3) เพื่อนดิฉันบอกว่า ดิฉันจะได้เจอคนที่ดีกว่านี้ ดวงชะตาดิฉันสบายค่ะ ไม่ต้องมาลำบากกับคนนี้ แต่ดิฉันไม่ต้องการ ดิฉันอยากหยุดแค่คนนี้แล้ว ทำบุญยังไงถึงจะทำให้กรรมที่ดิฉันก่อเบาลงได้บ้างคะ? ดิฉันต้องการแค่เค้ากลับมา
    ก็ไป ๆ มา ๆ แบบนี้ตั้งหลายชาติแล้ว ไม่เห็นต้องไปเร่งอะไร
    ทำบุญ รักษาศีล สวดมนต์ ฝึกสมาธิ กรรมจะเบาลง

4) กับคนเก่าดิฉันเลิกกับเค้าก่อนวันเกิดเค้า1วัน เค้าพูดไว้ว่าขอบคุณสำหรับของขวัญที่เจ็บปวดสุดๆ ตอนนี้ดิฉันก็ถูกบอกเลิกก่อนวันเกิด1วันค่ะ นี่เป็นกรรมใช่มั๊ยคะ?
    แน่นอนที่สุด
    เป็นนิสัยด้วย

12. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    จขกท.รู้คำตอบของปัญหาทั้งหมดดีอยู่แล้ว แต่ถ้าให้ผมพูดผมว่า จขกท.ไม่ได้รักผู้ชายคนนั้นจริงๆหรอกครับ จขกท.แค่รักตัวเองมากเกินไป พอได้เค้ากลับมาในตอนแรกแล้วยังจะนอกใจเค้าอีกเพราะเห็นแก่เงินและทำถึง 2 ครั้ง สุดท้ายแล้วที่เค้ามาบอกเลิกคงเป็นเพราะเค้าคิดได้

เลิกกันตอนแรก จขกท.เสียใจและอยากได้เค้ากลับคืนมา พอครบ 3 ปีก็ได้คืนมาจริงๆ
    พอกลับมาคบกันแล้วก็นอกใจเค้า 2 ครั้งด้วยเรื่องเงิน เพียงแค่นี้ก็รู้แล้วว่าเรื่องทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนจบมันก็แค่ "รักตัวเอง" เท่านั้น

ที่ฝ่ายชายไม่เชื่อเรื่องกรรมนั่นก็ส่วนหนึ่งเพราะศรัทธาและวิริยะของเขายังต่ำ ในขณะที่ จขกท.ก็ยังลุ่มหลงอยู่ในเรื่องแบบนี้ ถ้า จขกท.ไปบวชได้ก็ดี แต่ผมว่าคงไม่ไหวหรอก อ่านข้อความทั้งหมดแล้วผมรู้สึกว่า จขกท.กำลังหลงทางยังไงไม่รู้

อันนี้เป็นคำแนะนำของผมนะ จขกท.หัดอยู่คนเดียวไปก่อน ยังไม่ต้องไปบวช ยังไม่ต้องมีแฟนใหม่ แล้วใช้เวลาสำรวจจิตใจตัวเอง เอาเรื่องราวทั้งหมดมาคิดทบทวนดูว่าเราผิดพลาดตรงไหน เพราะ จขกท.รักตัวเองมากเกินไปจริงๆหรือเปล่า ทำไมตัวเองถึงเกิดความโลภไม่รู้จักพอ มองตัวเอง ค้นหาตัวเอง เข้าใจตัวเอง พอเข้าใจทุกอย่างดีแล้วทีนี้จะไปบวช หรือจะหันไปใช้ชีวิตแบบอื่นก็ว่ากันไป เพราะถ้า จขกท.ไปบวชในสภาพแบบนี้ผมว่าไม่ไหวแน่ๆละครับ

13. Celine_kt

ขอบคุณค่ะ ก็ตั้งใจจะอยู่คนเดียวแล้วค่ะ
    ถ้าไม่ใช่คนนี้ ไม่ขอมีอีกแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2015
  14. Celine_kt

ดิฉันเพิ่งไปวัดกลับมาค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกคนนะคะ ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ

15. Celine_kt

เมื่อกี๊ดิฉันได้สนทนากับหลวงอาค่ะ ท่านรดน้ำมนต์ให้
    แล้วดิฉันก็ไปอธิฐานกับหลวงพ่อยกค่ะ (ยกพระพุทธรูปเสี่ยงทาย)

ครั้งแรกคงอธิฐานผิดวิธี เลยไม่ขยับเลย (พระพุทธรูปหนักมากค่ะ)
    หลวงอาท่านเห็นยกไม่ขึ้นเลย
    ท่านเลยแนะนำว่า ให้อธิฐานใหม่
    บอกชื่อตัวเอง ถามเรื่องที่อยากได้คำตอบ
    ครั้งที่1ให้อธิฐานว่า ถ้าหลวงพ่อจะช่วย ขอให้ยกขึ้น
    ครั้งที่2ให้อธิฐานว่า ถ้าหลวงพ่อจะช่วย ขอให้ยกไม่ขึ้น

ดิฉันเลยขอตัวไปเดินไหว้พระทำสมาธิก่อน

พอกลับมาอีกที อธิฐานตั้งใจแน่วแน่ตามที่หลวงอาแนะนำ
    ครั้งแรก ดิฉันยกขึ้นอย่างง่ายดายค่ะ (แอบทึ่งเหมือนกัน เพราะเคยมาลองยกไม่อธิฐานอะไรนะคะ ยกไม่ขึ้นเลย)
    ครั้งที่2 ปรากฏว่ายกไม่ขึ้นค่ะ พยามจะใช้แรงยังไงก็ไม่ขยับเลย

ออกจากวัดดิฉันแวะไปบ้านเค้าค่ะ เอาของไปคืน
    แต่คำตอบเค้าก็เหมือนเดิม.... คือไม่กลับมาค่ะ.... :(

16. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่น ขอแสดงความเสียใจกับ จขกท ด้วยครับ
    และ ก็ขออนุโมทนาที่ จขกท ตั้งใจอยากรักษาศีล
    เพราะการทำความดีเริ่มเมื่อไรก็ดีเมื่อนั้น
    ส่วนความชั่วก็เช่นเดียวกัน

วัดไหนครับ .. ผมจะได้ลองไปเสี่ยงทายบ้างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 ตุลาคม 2015
  17. Celine_kt

อยู่มาเลเซียน่ะค่ะ ถ้าจำชื่อไม่ผิด น่าจะเป็นวัดบุปผาราม

18. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

ก็ถูกแล้วนี่ครับผู้ชายอารมณ์ร้อนไม่เชื่อเรื่องกรรม ก็ทำให้ดึงดูดคนที่เห็นแก่ตัวเข้ามาหาตัวเอง เพื่อทำให้ต้องรู้สึกเจ็บช้ำใจ กระแสใกล้กันมันก็ดึงดูดกัน. เป็นชาวพุทธเชื่อเรื่องดวงเรื่องโชคชะตา ผมว่ามันก็คนประเภทเดียวกับคนไม่เชื่อเรื่องกฏแห่งกรรมนั่นแหละ

จขกท.เรื่องเก่าเราแก้ไม่ได้. ทำวันนี้ดีกว่า ถ้าตั้งใจจะรักษาศีล 5 ก็ต้องทำให้ได้นะ. ถ้าไม่ได้. เตรียมตัวโดนสิ่งที่คุณทำไว้ เพราะเงินล่ะ. วันข้างหน้าคนที่คุณทิ้งอาจกลายเป็นเศรษฐี. คนที่คุณคบกลายไปหาเมียน้อยทิ้งคุณเป็นหมาหัวเน่า. รักษาศีล 5 ให้ครบ. หมั่นฝึกปัญญาเวลาเจอเหตุการณ์ที่ผมกล่าวไปจะได้ไม่เจ็บมาก. ....ด้วยความหวังดี

19. zhayun

zhayun เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2010
    หลวงพ่อจรัญฯ ท่านแนะนำว่า ถ้าอยากให้เขากลับมา ต้องทำแบบนี้ ไม่รู้ได้ผลไหม

ลองพิสูจน์ดู สักปีนึงก็ดีนะครับ

1. สวดมนต์ที่หลวงพ่อจรัญแนะนำและ สวดเมตตาใหญ่ วันละ 9 จบ และแผ่เมตตาให้ผู้ชายคนนั้น ขอให้เขามีความสุข ทำแบบนี้ทุกวัน

2. รักษาศีล 5 + กรรมบท 10 ให้บริสุทธิ
    คือเจตนาไม่ผิดศีลด้วยตนเอง ไม่ยุยงให้ผู้อื่นผิดศีล และจะไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นผิดศีลแล้ว
    2.1 เจตนาไม่ฆ่าสัตว์ ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.2 เจตนาไม่ลักทรัพย์ ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.3 เจตนาไม่ประพฤติผิดในกาม ไม่ยื้อแย่งในเรื่องความรัก ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.4 เจตนาไม่พูดปด คือพูดคำโกหกเพื่อทำลายผลประโยชน์ของผู้อื่น ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.5 เจตนาไม่พูดสอดเสียด คือพูดคำยุยงให้ผู้อื่นแตกร้าวกัน ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.6 เจตนาไม่พูดเพ้อเจ้อ คือพูดคำไร้สาระ ไร้ประโยชน์ ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.7 เจตนาไม่พูดคำหยาบด้วยตัวเอง ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นทำ
    2.8 เจตนาไม่ดื่มสุราและของมึนเมาอันเป็นที่ตั้งของความประมาท ไม่ยุยง และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นดื่ม
    2.9 เจตนาไม่อยากได้ในทรัพย์สินของผู้อื่นด้วยความไม่ชอบธรรม ทรัพย์สินที่มีชีวิต หรือทรัพย์สินที่ไม่มีชีวิตก็ตาม ถ้าได้มาด้วยความไม่ชอบธรรม เราก็จะไม่ต้องการ แต่ถ้าได้มาด้วยความชอบธรรมเราก็ยินดีรับ
    2.10 เจตนาไม่อาฆาตพยาบาทผู้ใด ความโกรธยังมีอยู่ แต่จะไม่อาฆาตพยาบาทผู้ใด
    2.11 มีสัมมาทิฏฐิ คือมีความเห็นชอบว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ทรงดีจริง พระธรรมคำสอนของพระผู้มีพระภาคเจ้าก็ดีจริง และพระอริยสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้าก็ดีจริง
    (แต่ใจเราต้องเห็นชอบจริงๆนะครับ ว่าพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ ดีจริง)

มีการให้ทาน รักษาศีล5+กรรมบท10 ให้บริสุทธิจริงๆ สวดมนต์ สวดเมตตาใหญ่ เดินจงกรม นั่งสมาธิ (เริ่มต้นวันละ 5 นาที ก่อนก็ได้แล้วค่อยๆเพิ่มเวลา) และแผ่เมตตาให้เขา ขอให้เขามีความสุข ทำแบบนี้ทุกวัน

โดยไม่ต้องคิดว่าเขาจะกลับมา ถ้าเขาไม่กลับมา เราก็จะแผ่เมตตาให้เขามีความสุข ในทุกๆวัน

แต่ถ้าเขากลับมาเราก็จะไม่มีเจ้าชู้มากรักหลายใจ เราจะรักเดียวใจเดียว และเราก็จะไม่เลิกปฏิบัติธรรมในสิ่งที่กล่าวมา เราก็จะปฏิบัติธรรมไปเรื่อยๆ แผ่เมตตาให้เขาไปเรื่อยๆ

ถ้าเขาสนใจมาปฏิบัติธรรมกับเราด้วยก็ดี แต่ถ้าเขาไม่ปฏิบัติธรรมกับเรา ก็ไม่ต้องไปบังคับเขา เราก็ปฏิบัติธรรมของเราไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 ตุลาคม 2015
  20. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    :cool: