วีดีโอ อยากแบ่งปันเพลงที่แต่งครับ พร้อมกับขอนอยด์นิดนึง

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย boyzong, 3 พฤษภาคม 2021.

1. boyzong

boyzong Active Member

ที่นี่เป็นที่แรก ที่ผมเอาเพลงมาฝากแบ่งปันไว้เมื่อ 9 ปีที่แล้ว ตั้งแต่เริ่มแต่งเพลง ผมเริ่มเขียนเพลงแรกเมื่อปี 2555 แล้วก็ไม่ได้หยุด ก็เขียนเรื่อยมา ตั้งแต่ทำเพลงในบ้าน ในออฟฟิศ (ผมเป็นผู้ประกอบการ มีออฟฟิศของตัวเอง) ในห้องนอน เริ่มจากเล่นกีตาร์งูๆปลาๆ แค่ตีคอร์ด ไปจนถึง ฟ้าจัดสรรค์ให้ได้เจอลูกน้องที่เล่นกีตาร์ระดับมืออาชีพมาเล่นให้ จนเริ่มทำงานในห้องอัด ตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว
    ที่จริงผมก็รู้ว่า ยอดวิว มันไม่ได้เป็น Certificate ว่าเพลงนั้นดีหรือไม่ดี มันแค่บอกว่า ดังหรือไม่ดัง และที่สุดแล้ว เราก็แค่ได้ทำสิ่งที่เราหลงไหล ก็ไม่ต้องไปสนใจยอดวิว แต่ลึกๆมันก็นอยด์ว่า เฮ้ย!!! หรือว่าเพลงเรามันเป็นแค่ขยะวะ คือมึงต้องแต่งเองฟังเองคนเดียว ไม่มีใครเขามาฟังกับมึงหรอก และลึกๆแล้วก็ยอมรับว่า มันย่อมมีน้อยใจบ้าง
    ฉะนั้นแล้ว ผมขอเอาขยะมาให้พี่ๆน้องๆฟังสักหน่อยนะครับ ถ้ามันเป็นขยะจริงๆ ฟังมันสัก 1 นาทีก็ปิดไปนะครับ
    นอนคิดเรื่องนี้มาหลายปีแล้ว แต่ก็ไม่กล้าระบาย แต่ช่วงนี้ ทั้งโควิด ทั้งธุรกิจ รู้สึกมัน Down ไปหมด จนต้องขออนุญาตใช้พื้นที่นี้ระบายความในใจนิดนึงนะครับ