อยากหาที่ปฎิบัติธรรม-ฝึกสมาธิ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Ekkapony, 5 มีนาคม 2015.

1. Ekkapony

Ekkapony สมาชิก

15 กันยายน 2013
    แบบคนไม่เยอะมากเท่าไรนัก และมีหลักสูตร 2-3 วัน ไม่ทราบว่ามีที่ใดแนะนำบ้างครับ

ขอบคุณครับ

2. ฐสิษฐ์929

ฐสิษฐ์929 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2012
    ทำพุธ-โธ โดยกำหนดรู้ลมสัมผัสที่ใดที่หนึ่ง เป็นที่ริมฝีปากหรือปลายจมูก เข้าว่าพุธ ออกว่าโธ ไม่บังคับลม ยาวก็รู้ว่ายาว สั้นก็รู้ว่าสั้น ส่วนที่ต้องบังคับคือให้สติมาอยู่ที่จุดให้ได้ มันไปพอรู้รีบดึงกลับมาที่จุดทันที
    ว่างเมื่อไหร่ทำเมื่อนั้น สถานปฏิบัติ เขาไม่มีหรอกครับ 3 วัน ส่วนใหญ่ 7-9 เป็นหลัก และส่วนใหญ่เขาก็ไม่บังคับอะไรเราเท่าไหร่ การสอนก็ให้รู้แนว ซึ่งบางครั้งแทบไม่ได้อะไร เพราะมีอาจารย์แยะการปฏิบัติก็หลายแบบ จนไม่รู้จะเชื่อใครดี สับสนไปหมด หาเวลาว่างแล้วปฏิบัติอย่างนี้ บางช่วงกำหนดลมหายใจไม่ได้ก็ให้กำหนดว่า พุธ-โธ ไปเรื่อยๆก็ได้ บางครั้งเราทำงานแบบนี้บางครั้งก็กำหนดได้ อาบน้ำก็ว่าพุธ-โธ ไปเรื่อย กินข้าวนี้ก็ได้ครับ
    ทุกอย่างต้องมีเริ่ม ลองดูก่อนครับ หลักนี้รับรองถูกต้องแน่นอน ได้สมาธิไว แข็งแกร่ง
    ที่มักมีปัญหาส่วนใหญ่ทำหลายแบบ ผสมปนเปกันจนมั่ว หากเป็นอย่างนั้นก็จะหาความก้าวหน้าไม่เจอ
    เจริญในธรรม

3. VERAJAK

VERAJAK เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    แนะนำได้ครับที่จิตครับ ไ่ม่ว่าสภาพแวดล้อมจะเงียบสงัดดังป่าช้าถ้าจิตไม่เป็นสมาธิไม่สงบยังไงๆก็ไม่สงบไม่เป็นสมาธิ ทำไปก็สูญเปล่าไม่มีประโยชน์ใดๆ แม้ว่าสภาพแวดล้อมจะดังอึกทึกครึกโครมสักปานใดถ้าจิตสงบก็สงบมีสมาธิตั้งมั่นสิ่งข้างนอกล้วนมิใช่สาระสำคัญเลย. ฝึกตนต้องฝึกที่จิตเท่านั้น แม้นแต่กายเนื้อยังแค่ดิน น้ำ ลม ไฟไม่มีแก่นสารใดๆแล้วสิ่งข้างนอกที่สงบจะมีประโยชน์ใดเล่า
    ส่วนหลักสูตรไม่มีอะไรมากก็กำหนดลมหายใจตนเองจะใช้พุทโธ. อรหันสัมมา ยุบหนอ-พองหนอหรืออื่นอีก30-40กองก็เลือกเอาสักกองแล้วแต่ความถนัดของตนสิ่งสำคัญให้จิตจับที่คำภาวนาและรู้ลมหายใจก็พออย่าให้จิตคิดโน่นนั้นนี่ก็พอถ้ามันคิดก็ดึงกลับมาชักเยอกับมันจนมันเลิกคิดไปเองก็จะค่อยๆสงบลงเดียวพอเผลอมันเอาอีกก็ดึงกลับอีกมีสติตลอดเวลาครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มีนาคม 2015
  4. ssahn34

ssahn34 Active Member

วัดเขาบึงกอก จ.กำแพงเพชร ฝึก 2-3 วัน ผมเจอในยูทูบนะครับ ลองหาข้อมูลเพิ่ม
    นะครับ ถ้าได้ไปฝึกจริงก็มาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ ตอนนี้ก็ฝึกสติแบบที่พี่ๆเขาแนะนำ
    ไปก่อน เพื่อไปฝึกที่ไหนจะได้เร็วขึ้น

5. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    หาห้องอากาศสบายๆผ่อนคลาย นั่งหลังตรง หายใจเข้ารู้ หายใจออกรู้จับความรู้สึกลมกระทบที่ปลายจมูก ไหลผ่านไปจนถึงท้องน้อยกลั้นไว้นิดนึงค่อยๆผ่อนลมออกมากระทบปลายจมูก ทุกสิ่งล้วนอยู่ที่ใจ ใจเป็นใหญ่ใจเป็นประธาน ท่านประธานไม่เริ่มลูกน้องเปิดตลกดูหัวเราะหายใจทิ้งไปวันๆหมดอีกวัน

ถ้าใจว่าจะเอาจริงแล้ว ต้องสำเร็จ ต้องสำเร็จ มันก็ต้องได้