อยากทราบว่ามียมบาลของชาติอื่นๆ หรือป่าวครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย akilis, 6 พฤศจิกายน 2006.

1. akilis

akilis สมาชิก

กระผมอ่านเวบนี้มานานแล้ว แต่ไม่เคยโพสกระทู้เลย กระผมอ่านกระทู้ต่างๆมาเกี่ยวกับเรื่องตายแล้วฟื้นบ้าง ระลึกชาติบ้าง หรือเกี่ยวกับที่ว่าได้ไปพบยมบาลบ้าง จึงมีความสงสัยว่า มียมบาลของชาติอื่นๆบ้างหรือป่าวครับ เช่น ยมบาลของเราพูดภาษาไทย แต่ถ้าเป็นยมบาลของชาติอื่นจะพูดภาษาอะไรครับหรือว่าก็ตามภาษาของชาตินั้นๆ หรือว่ามีแต่ยมบาลของไทยเราครับ กระผมอาจถามปัญหาปัญญาอ่อนเกินไป แต่ถ้าพอมีท่านผู้รู้พอชี้แนะ จะได้ทราบเป็นวิทยาทานครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. den_siam2523

den_siam2523 เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    เคยได้อ่านหนังสือหลวงปู่มั่น เกี่ยวกับเทวดา จำได้ว่ามีเทวดาฝรั่ง มาฟังธรรมฟังแล้วก็แปลกดี สรุปแล้วก็คือในโลกทิพย์ เขาไม่ได้แบ่งว่ายมบาลประเทศนั่น นี่ โน่น ทุกแดนเขตเขาเชื่อมต่อกัน ครับ