...อภิญญาจิต ธรรม ของดี.. หลวงปู่เหิร พระอริยเจ้าผู้ซ่อนกายในเมืองหลวง..

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย konun88, 2 มกราคม 2018.

1. NEWESTTSEWEN

NEWESTTSEWEN เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    กราบแทบเท้าหลวงปู่ ผู้เป็นพุทธบุตรที่บริสุทธิ์ตามคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และขออนุโมทนาด้วยครับกับการนำธรรมจากหลวงปู่มาเผยแพร่เป็นธรรมทาน

2. sutthasiri

sutthasiri เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2011
    นัอมกราบส่งหลวงปู่สู่แดนพระนิพพานครับ

3. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หลวงปู่กับยอดคาถา

หากถามถึงคาถาต่าง ๆ ที่ท่านเคยสอนผม หลักๆ มีไม่กี่บท ซึ่งท่านเน้น ชินบัญชร กับพุทธคุณ แต่ท่านที่ ย้ำสอน โดยละเอียด พร้อมย้ำให้สวดหรือไปสอนผู้อื่นต่อมากที่สุด คือ....

พระสูตรเมตตานิสังสะสุตตะปาโฐ

ความสำคัญของคาถานี้ คือ

1.ออกมาจากพระพุทธเจ้าเอง พูดง่ายๆ ออกมาจากวาจาของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า คือขลังที่สุด

2.ท่านหยิบหนังสือมนต์พิธีมาแปลให้ฟัง เป็นอานิสงฆ์ของเมตตา เช่น อาวุธยาพิษทำอะไรไม่ได้, หน้าตาผ่องใสจะสวย หล่อ หน้าเด็ก(ผมไปแต่ละครั้ง ท่านจะทักหน้าตาอย่างแรก เช่น หน้าเศร้า ๆ นะ (มีความทุกข์ในใจ ) รึ หน้าตาผ่องใสมีราศีนะ) ,ตายไป อย่างน้อยไปพรหมโลก,หลับก็เป็นสุข ตื่นก็เป็นสุข

ท่านเคยเล่าให้ฟัง เจอคนหนึ่งทะเลาะกับเมียบ่อย ท่านเลยสอนบทนี้ สุดท้ายเขาทำตาม มาบอก ไม่ทะเลาะกับเมียอีกเลย บทนี้ดีจริง ๆ ทำงานก็ราบรื่น

เมตตานิสังสะสุตตะปาโฐ

เอวัมเม สุตังฯ เอกัง สะมะยัง ภะคะวา สาวัตถิยัง วิหะระติ เชตะวะเน อะนาถะปิณฑิกัสสะ อาราเมฯ ตัต๎ระ โข ภะคะวา ภิกขู อามันเตสิ ภิกขะโวติฯ ภะทันเตติ เต ภิกขู ภะคะวะโต ปัจจัสโสสุง ภะคะวา เอตะทะโวจะ

เมตตายะ ภิกขะเว เจโตวิมุตติยา อาเสวิตายะ ภาวิตายะ พะหุลีกะตายะ ยานีกะตายะ วัตถุกะตายะ อะนุฏฐิตายะ ปะริจิตายะ สุสะมารัทธายะ เอกาทะสานิสังสา ปาฏิกังขาฯ กะตะเม เอกาทะสะฯ สุขัง สุปะติ สุขัง ปะฏิพุชฌะติ ฯ นะ ปาปะกัง สุปินัง ปัสสะติฯ มะนุสสานัง ปิโย โหติ ฯ อะมะนุสสานัง ปิโย โหติฯ เทวะตา รักขันติ ฯนาสสะ อัคคิ วา วิสัง วา สัตถัง วา กะมะติฯ ตุวะฏัง จิตตัง สะมาธิยะติ ฯ มุขะวัณโณ วิปปะสีทะติฯ อะสัมมุฬโหกาลัง กะโรติ ฯ อุตตะริง อัปปะฏิวัชฌันโต พรัหมะโลกูปะโค โหติ ฯ

เมตตายะ ภิกขะเว เจโตวิมุตติยา อาเสวิตายะ ภาวิตายะ พะหุลีกะตายะ ยานีกะตายะ วัตถุกะตายะ อะนุฏฐิตายะ ปะริจิตายะ สุสะมารัทธายะ อิเม เอกาทะสานิสังสาปาฏิกังขาติฯ อิทะมะโวจะ ภะคะวาฯ อัตตะมะนา เตภิกขู ภะคะวะโต ภาสิตัง อะภินันทุนติ

คาถานี้ ท่านกล่าวว่า สวดเฉพาะ วรรคกลางก็ได้

ผมมอบของดีของหลวงปู่ให้ครับ ไม่หวง รับรองขลังกว่าเครื่องรางของขลังแน่นอน สวดเมื่อใดก็ได้ ไม่ต้องแต่งขัน 5 ใด ๆ .....แล้วจะพบความอัศจรรย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2018
  4. konun88

konun88 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ที่มา https://www.kaidee.com/product-132818755/

....ดวงตาหลวงปู่เป็นสีฟ้า...

ลักษณะดวงตาของหลวงปู่ เป็นสีฟ้า ผมเคยถามท่าน ท่านยิ้มบอกผมเป็นคนที่ 2 ที่มาถาม คนแรกเป็นเด็ก เขาถามหลวงปู่มีเชื้อฝรั่งไหม ท่านว่าไม่มี ในครอบครัวก็มีแต่ท่านที่ดวงตาเป็นแบบนี้

ผมเคยนำรูปครูบาอิน ให้หลวงปู่ดู บอกว่า ตาคล้ายๆ กันนะครับ วงรอบตาดำ มีสีฟ้า เขาว่า พระที่มีดวงตาแบบนี้ จะเก่งภาวนา อานาปานสติ ผมบอกท่านเคยพบองค์หนึ่งที่อยุธยา พอมองใกล้ๆ ก็มีดวงตาแบบนี้ด้วยคือหลวงปู่เยี่ยม

หมายเหตุ หลวงปู่เยี่ยม วัดประดู่ทรงธรรม ตอนท่านยังไม่ละสังขาร ก็มีดวงตาแบบนี้ครับ

5. konun88

1.อิทธิปาฏิหาริย์ ฤทธิ์เป็นอัศจรรย์

2.อาเทสนาปาฏิหาริย์ ดักใจเป็นอัศจรรย์

3.อนุสาสนีปาฏิหาริย์ คำสอนเป็นอัศจรรย์

อิทธิปาฏิหาริย์ คือ การแสดงฤทธิ์ได้ เช่น คนเดียวเป็นหลายคนก็ได้ เป็นต้น

อาเทสนาปาฏิหาริย์ คือ สามารถรู้ใจผู้อื่นได้ว่าผู้นั้นคิดอย่างไร

ส่วน อนุสาสนีปาฏิหาริย์ คือ คำสอนของพระพุทธเจ้าที่แสดงกับเหล่าสาวก อันสามารถ

ทำให้ละกิเลสประการต่างได้

ที่มา http://www.dhammahome.com/webboard/topic/19730

หลวงปู่เคยสอนเรื่องนี้ อยู่บ่อย ๆ ซึ่งท่านยกย่องหลวงปู่ดูลย์ ว่าสอนแบบอนุสาสนี ปาฏิหาริย์

ท่านย้ำว่า ท่านไม่ทำหรอก ดักใจ ทายใจคนแบบอาเทสนาปาฏิหาริย์ เพราะทำให้คนติด หลง พระพุทธเจ้าท่านห้ามเลยนะทำแบบนี้

ภายหลังผมเล่าหลวงปู่ว่า ผมเจอแล้วพระที่มีอนุสาสนี ปาฏิหารย์ นำภาพองค์นี้ให้หลวงปู่ดู ท่ายยกมือไหว้ภาพเลย ท่านบอกโชคดีแล้วเจอองค์นี้ เล่าท่านคือ มีความทุกข์ปัญหาอะไรในใจยังไม่ทันถาม ท่านสอนวิธีแก้ทุกข์สิ่งคาใจมาเลย ไม่ใช่ดักใจนะครับ สอนทางแก้มา

ในภาพท่านผูกข้อมือรถให้ผมครับ คือผูกสายสิญน์ที่รถ โดยผมไม่ได้ร้องขอ ท่านถามว่าไม่เคยเจิมรถเลยเหรอ ผมว่าไม่มีเจิมครับ มีแค่สวดมนต์ในรถ (คือหลวงปู่เหิรสวดมนต์ให้)

หมายเหตุ หลวงปู่มีอนุสาสนี ผมไม่ขอบอกนะครับคือท่านใด เดี๋ยวนายทุนใจบาปไปกวนท่านอีก

6. konun88

หลวงปู่ กับ อภิญญาจิตหยั่งรู้....

เรื่องนี้มีหลายคนมาถามผม เพราะไปหาท่านบ่อย ช่วงแรก ๆ ผมไปก่อนเพลครับ เพราะได้ถวายอาหารเจท่านด้วย โดยซื้อหน้าวัดมีร้านขาย ปกติทุกเช้าท่านจะบิณฑบาต โปรดสรรพสัตว์ ซึ่ง ก็มีคนใส่บาตรอาหารคาวมาด้วย ท่านจะให้ลูกศิษย์มาแยกอีกที ท่านกล่าวว่าเขาไม่รู้ ไม่เป็นไร ซึ่งก็มีคนมาหาเรื่อย ๆ

ช่วงหลังผมจึง เน้นไปช่วงเย็น ประมาณ 5 โมงเย็นท่านกลับจากทำวัตร จึงได้สนทนาแบบส่วนตัวจริงๆ ก็เคยคุยกันจนมืดค่ำบ่อยครั้ง

การสนทนาถามเรื่องแปลก ๆ อัศจรรย์ ก็ต้อง 2 ต่อ 2 กับท่านจริง ๆ เพราะหากมีคนอื่นอยู่ด้วย ท่านจะไม่พูดเลยเรื่องอัศจรรย์นี้ โดยเฉพาะเรื่องการเมตตาพิจารณาวัตถุมงคลให้ จนช่วงหลังท่านเลิกดูให้เลย ตื้อยังไงท่านก็เลี่ยงตอบ สุดท้ายท่านบอก ....มาสูงแล้วมาสนเรื่องแบบนี้ทำไม และท่านยกคำสอนหลวงปู่ดูลย์มาเลย ว่า
    เป็นเรื่องของผู้เวียนว่ายตายเกิด หากมุ่งภาวนาหลุดพ้นก็ไม่ต้องสนใจเรื่องแบบนี้

ยิ่งพวกเขี้ยวเสือ หนังเสือ นี่ โดนเลย หลวงปู่จะยกเรื่องที่หลวงปู่ดูลย์ มาบอก ว่า เป็นของสัตว์เดรัจฉาน ...

เรื่องอัศจรรย์ที่ผมพบและพรรคพวกมาเล่า บ่อย ก็เช่นเรื่องอ่านจิตทั้งที่พรรคพวกเจอท่านครั้งแรก

โดยปกติ หลวงปู่จะไม่ขัดใคร หากเจอคนประเภทแก่ธรรม ชอบอวดภูมิธรรมตนเอง ท่านจะเงียบเลย

ภายหลังสนทนาถึงบุคคลจำพวกนี้ เพราะผมเจอบ่อยคนแบบนี้ ท่านจะสอนว่าอย่าไปขัดเขา ไปหักหน้าครูบาอาจารย์เขา เขาก็โกรธสิ ....

การเตือนภัยนี่ด้วย เวลาผมไปไหนจะถามท่านตลอด ท่านจะบอกว่า หากเป็นกรรมท่านก็พูดไม่ได้ ได้แค่บอกใบ้ ๆ ให้ระวังอะไร ๆ ๆ

พวกมีบาปมีกรรมเช่นกัน ท่านเคยบอกมีคนมาโหยหวนว่าเจอคุณไสยรึเจอไร ท่านก็จะให้ไปสวดมนต์ภาวนาแก้เอง ผมถามทำไมหลวงปู่ไม่ช่วย ท่านบอกว่า เป็นกรรม พระพุทธเจ้าห้ามไปล้างอาถรรพ์มนต์ดำผู้อื่น

ดังเช่นมีคนหนึ่ง ผมกับพวกรู้จักกันดี เพราะเคยพบเลิกคบไปแล้วจากการไม่สุจริตใจของเขาเอง ......เราเรียกกันเล่น ๆว่า
    เดนนรก เพราะเป็นพวกมือถือสากปากถือศีล เขาก็ย่องไปหาหลวงปู่ตะก่อน ท่านมาเล่าให้ฟัง ผมถามมันโดนอยู่ไหม ท่านพยักหน้ารับ ... พอถามโดนจากอะไรตื้อพักหนึ่ง ท่านก็บอกให้ฟัง ท่านบอกว่าเป็นตามกรรม....

การพูดคุยเหล่านี้ต้องอยู่ 2 ต่อ 2 จริงๆ ครับ ผมเคยเล่าหลวงปู่เรื่อง พบ หลวงปู่ครูบาในป่าที่อธิษฐานจิตมีดหมอให้ เหมือนหลวงปู่เลย ถามคาถา บอกไม่มีหรอก ในบทสวดมนต์นั่นละ ถามดูดวง บอกไม่ได้มาทางนี้ หลวงปู่ยิ้มใหญ่เลย ท่านบอกว่าพระอริย ต้องแบบนี้ละ ห้ามแสดงฤทธิ์ พอนำรูป หลวงปู่ครูบาในป่าที่อธิษฐานมีดให้ท่านดูรูป ท่านก็ ยกมือไหว้รูปเลย...

หวังว่าเรื่องราวเหล่านี้จะเป็นประโยชน์กับผู้อ่านทุกท่านครับ.....

พระอริย หลวงปู่สอนว่าหายากในยุคปัจจุบัน ให้ดูแนวทางของท่านนะครับ .... ท่านเตือนเสมอ แม้เตือนผู้อื่น ก็มาเล่าให้ผมฟัง ว่า เตือนคนนั้นแล้วนะ ให้ระวังดี ๆ สำหรับพระสงฆ์ปัจจุบัน ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2018
  7. konun88

.......การวิจารณ์พระสงฆ์ปัจจุบัน รึ ตำหนิติเตียนผู้อื่น....

หลวงปู่เหิร ย้ำสอนมาก ว่าอย่าไปขัดใคร อย่าไปตำหนิด่าว่าใคร ท่านบอกนักปฏิบัติ ต้องดูตนเอง วิจารณ์ตนเอง เขาห้ามเลยวิจารณ์ใคร

ผมเคยยกคำสอนหลวปู่หา สุภโร ที่เคยสอนในเรื่อง วิจารณ์ผู้อื่น ตำหนิว่า บาปนะ เพราะจิตเราจะผูกกับคำด่า คำว่า ตายไปตกนรก...

หลวงปู่เหิร ท่านสอนว่า ถูกต้องเลย หลวงปู่ที่สอนแบบนี้ คือเข้าถึงธรรมแล้ว

พระพุทธเจ้าท่านสอนว่า ผู้ใดเห็นธรรม ผู้นั้นเห็นตถาคต...

หมายเหตุ... คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าหลวงปู่หา สุภโร ท่านระดับไหนแล้ว (อย่าไปหาของขลังท่านนะครับ เอาคำสอนท่านดีกว่า เสริชกูเกิ้ล มีเพียบ)

8. konun88

กระทู้นี้ ผมได้บอกเล่าสิ่งที่ได้พบ มาคิดว่าน่าจะจบแล้ว ของดีที่สุดขลังที่สุดที่ท่านมีก็ได้มอบแก่ทุกคนแล้ว คือบทเมตตานิสังสะสุตตะปาโฐ ขณะนี้ยังมีเวลาสามารถไปกราบร่างท่านได้ ส่วนเรื่องของดีพระเครื่องท่านไม่มีให้หรอกครับ ท่านไม่ชอบไม่ส่งเสริมเรื่องนี้เลย ท่านบอก สู้ธรรมะไม่ได้

หวังว่า การมอบของดีที่สุดให้ทุกท่าน คงเป็นการตอบแทนหลวงปู่ท่านได้บ้าง เพราะผมทราบดีท่านชอบ
    ให้ธรรมทานชนะการให้ทั้งปวง

9. kiati_sak

kiati_sak เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 ธันวาคม 2009
    สาธุ ติดตามอยู่ครับท่าน

10. konun88

.....เรื่องหวย กับลาภลอย

หลวงปู่ท่านเคยสอนเรื่องนี้ ว่าเป็นบารมีเก่า หากไม่มีบารมีเก่าซื้อเป็นล้านก็ไม่ถูกหวย ท่านยกตัวอย่างให้ฟังเสมอ กับ ที่ท่านพบเจอคนถูกรางวัลที่ 1

บางครั้งบารมีเก่า อาจมาจากเทพ พรหม เทวดามานิมิตรบอก ดังเช่นท่านเล่าฟังเรื่องหลานท่าน เทวดามานิมิตรบอกในฝัน ก็ตามซื้ออยู่ 3 งวดจนสำเร็จ

ดังนั้น ท่านย้ำมาก ว่าหากเป็นคนดีภาวนาดี เทพจะมาช่วยเอง ถ้าเทพไม่ช่วยคนดี เทพองค์นั้นจะโดนลงโทษจากเหล่าเทพด้วยกัน

ครั้งหนึ่งตอนสร้างพระกริ่งมหาปัญโญเสร็จสิ้น ผมนัดพวกผมคนนึงชื่อเสือเต้น (เมื่อวานนี้ก็มารดน้ำสังขารหลวงปู่ด้วย) ให้มารับพระกริ่งกับมือหลวงปู่เลย เสือเต้นคนนี้ก็สัมผัสพลังลี้ลับได้

หลังได้รับไม่กี่วัน เขาไลน์มาบอกถูกล็อตเตอรี่เลขท้ายหลายใบเลย เรียกว่าได้กำไรจากการบูชาพระกริ่ง แล้วไปเลี่ยมทองห้อยคน จนทุกวันนี้ ไม่เคยถอด จนผมไม่ต้องให้พระเครื่องเสือเต้นอีกเลย เพราะเขาไม่เปลี่ยนพระเครื่องแน่

อันว่าบารมีเก่ามาจากนิสัย บุญเก่าแต่อดีตชาติ ผมเคยถามหลวงปู่ ท่านบอกของเก่าล้วน ๆ เรื่องหวย รางวัลใหญ่

ผมสังเกตุเสือเต้น คือ บอกบุญไร ไม่เคยขัด ช่วงหลังร่ำรวยมาก ๆ นำทุกคนในรุ่นเดียวกัน (นำผมด้วย 555 ขนาดผมแก่กว่านะ)

เป็นคนที่บอกบุญไรไม่ขัด ส่งไลน์ไปทำทันที จากเคยทำที 500 ปัจจุบันทำทีเป็นหมื่น ไม่สนใจของล่อวัตถุมงคล พูดง่ายๆ ทำบุญแบบไม่หวังผลใด ๆ เคยถามหลวงปู่ บารมีเก่าแบบนี้ใช่ไหมจะถูกหวย คือทำโดยไม่หวังผล(วัตถุมงคลที่มาล่อ) ใด ๆ จริงๆ ท่านว่าใช่ จะรวย รวยมากด้วย

แต่ไม่ได้บอกทุกท่านให้ทำมาก ๆ นะครับ หลวงปู่สอน แม้เราทำทีน้อย ๆ แต่ทำด้วยใจก็ได้บุญมาก สาระสำคัญคือทำโดยไม่หวังผล ช่วยคนไม่หวังสิ่งตอบแทน

11. konun88

เรื่องการทำทาน

หลวงปู่สอนว่าคนเข้าใจผิดเรื่องทานกันมาก ทานคือการให้ สละ
    เป้าหมายเพื่อละความตะหนี่

ทีนี้ในปัจจุบันคนเข้าใจผิด ทำทานเพื่อหวังผลหวังอานิสงฆ์ ท่านบอกให้พิจารณาใจ ที่ทำว่า หวังผลหรือไม่ แม้หวังว่าบุญมาก หวังรวย ท่านไม่สนับสนุนการเอาอานิสงฆ์ หรือเอาของวัตถุมงคลมาล่อ ให้คนทำบุญ พูดง่ายๆ เช่าพระเครื่องกัน

เรื่องอานิสงฆ์ พระพุทธเจ้าท่านเคย เปิดเผย ที่มาของคนที่ร่ำรวย ว่าเคยทำทานอย่างไร เช่นทำวิหารทาน จึงเป็นผลให้ร่ำรวยเช่นนี้ แต่ไม่ได้สอนให้คนมุ่งทำทาน หวังร่ำรวย

ในเรื่อง อานิสงฆ์ ก็ส่วนอานิสงฆ์ แต่ เป้าหมายสูงสุดคือละความตะหนี่ ตัวเราย่อมรู้ใจเราเอง ว่า เราทำหวังผลหรือไม่

ทานที่ทำให้สัตว์เดรัจฉาน รึขอทาน เราทำเพื่อละความตะหนี่ย่อมได้อานิสงฆ์ผลบุญมากกว่า ทานที่เราทำวิหารทานแต่หวังผล สรุปง่าย ๆ ดังนี้

ทานที่ทำไม่หวังผลเช่นให้ข้าวสัตว์จรจัด เราละความตะหนี่ ไม่หวังผลใด ๆ เพราะเราย่อมไม่หวังให้สัตว์มาตอบแทนเราแน่ ใจเราสงบ จัดอยู่ในภาวนาด้วยซ้ำ ย่อมสูงกว่า สร้างโบสถ์วิหารทานใด ๆ

ดังเช่นผมเคยยกเรื่องหลวงปู่หา สอน ว่ามาวัด เอาของมาถวายพระจะขอนู่ขอนี่ หวังนู่นี่ สู้ให้ข้าวหมาดีกว่ายังได้บุญมากกว่าอีก หลวงปู่หัวเราะ บอกถูกต้องเลยยย

ปัญหาต่อมา คือคนร่ำรวยมีเงินร้อยล้าน แต่ทำทาน 100 บาทได้บุญมากกว่า คนรวยทำทาน 1,000 บาทหรือไม่ ก็ต้องถามใจของเขาเอง เขาละความตะหนี่หรือไม่ ใจเราย่อมรู้ใจเราเอง

ท่านกล่าวว่าให้ดูตัวเอง ไม่ต้องดูคนอื่น วิจารณ์ผู้อื่น

12. konun88

เรื่องยึดติดวัตถุมงคล

ดังตัวผมเองเคยถามท่านว่า ถ้าจะมีแต่ไม่ขวางการบรรลุธรรม ต้องทำอย่างไร ท่านกล่าวว่า
    ให้มีก็เหมือนไม่มี

คือมี แต่ เรามีเป็นที่ระลึก ระลึกจริง ๆ นะ ใจเราย่อมรู้ใจเราเอง ไม่ได้หวังยึดถือยึดติดว่า วัตถุมงคล รึเทพเทวดาจะมาช่วยเรา ท่านไม่สนับสนุนการขอให้ผู้อื่นช่วย ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน หากภาวนาเป็นคนดี เทพเทวดารึ พระจะมาช่วยเราเอง

ท่านกล่าวว่าอย่าขอ ให้ผู้อื่นช่วย ไม่สนับสนุนการอ้อนวอน

13. konun88

เรื่องความร่ำรวย อยากรวย

หลวงปู่สอนว่า พระพุทธเจ้าท่านสอนว่าเงินคืองูพิษ ผมก็แย้ง ในชีวิตฆราวาสไม่มีเงินลำบากนะครับ ท่านบอก รวยบุญดีที่สุด ใช้ชีวิตพอเพียง มีเงินมาก ก็ทุกข์ ห่วงทรัพย์สมบัติ ให้ทำตนอย่าโอ้อวด มีเงินมากย่อมเกิดปัญหางูพิษฉกกัดได้เสมอ

ผมเลยคุยเรื่องเคส
    เดนนรกที่เคยเล่ามา มือถือสากปากถือศีล จากนักบุญเป็นเดนนรกซะนี่ เพราะพอได้เงินมาก โลภ ท่านก็ว่านั่นละ ความโลภเข้าสิงใจ ดีแล้วที่ผมหยุดสร้างพระ (โชคดีที่ ผมเลี่ยงบาลี ไม่สร้างพระแต่ทำมีด 5555 อ้อไม่ได้ทำเองจ้างเขาทำ)

มีเพื่อนในกลุ่มถาม ได้เอามีดหมอให้หลวงปู่ดูหรือไม่ ผมตอบ ให้ดูก็โดนสิ เผลอ ๆ ท่านลบพลังมีดซะอีก เพราะท่านไม่ชอบการล้างอาถรรพ์ ท่านบอกว่า พระพุทธเจ้าไม่ให้ไปล้างอาถรรพ์ใคร สัตว์โลกย่อมไปตามกรรม

14. konun88

เสี่ย ว. กับการดูดวง

เสี่ย ว. เคยพบหลวงปู่หลายหนอยู่ ผมแนะนำไป ครั้งแรกที่เขาไป เป็นช่วงหลวงปู่ยังไม่ประกาศจะเลิกดูดวง พิธีกรรมทั้งหมด

เสี่ย ว.เล่าว่า หลวงปู่ดูดวงให้แบบจัดเต็มชนิดที่ผมยังไม่ได้ขนาดนั้น คือ ท่านให้จดชื่อ สกุล วันเดือนปีเกิด ลงกระดาษแล้ว ท่านหยิบมา อธิษฐานหน้าพระ สวดมน พักนึง แล้วตรวจ ทำนายให้ เสี่ย ว. รีบไลน์มาใหญ่ บอกสุดยอด แม่นโคตร ๆ ชนิดที่ในชีวิตไม่เคยเจอแม่นขนาดนี้ (เสี่ย ว.ชอบดูดวง ที่ไหนเด็ด แม่น ทันที สมชื่อเสี่ย ไว)

ผม รีบไปโวยหลวงปู่ใหญ่ ทำไมไม่ดูให้ผมขนาดนั้นบ้าง ท่านก็ยิ้ม บอก นักปฏิบัติ ไม่พึงสนใจเรื่องอนาคต สนใจแต่ปัจจุบัน มันเปลี่ยนได้นะ คำทำนายทายทัก

เคยสนทนาเรื่องหมอดู ต่าง ๆ ท่านบอก คำพยากรณ์ ตำราต่าง ๆ มีพลาดได้เสมอ หากให้แม่นจริงต้องแบบพระโกณฑัญญะทายพระพุทธเจ้า นั่น แม่นจริง แต่หาได้ที่ไหนในยุคปัจจุบัน

ท่านสอนว่า พระพุทธเจ้าไม่ให้ดูดวง เพราะคนเราย่อมไปตามกรรม อย่างที่ว่า ตำนานพระอรหันต์ ทาย สามเณรว่าจะตายภายใน 7 วัน แล้ว เณรปล่อยปลา รอดตาย จน พระอรหันต์นั้นไปถามพระพุทธเจ้าทำไมทายพลาด

พระพุทธเจ้า สอนว่า เธอทายแม่นที่สุดในโลก แต่ กรรมแม่นกว่า สรุป พระอรหันต์องค์นั้น เลิกดูดวงไปเลย.....

สรุป หลวงปู่จึงสอนเสมอว่า ทำดีไม่ต้องสนใจอนาคต ปัจจุบันดีอนาคตก็ดี ภาวนาไป ยอดบุญ

แม้ครั้งหลัง ผมมาเล่าเสี่ย ว.ไปดูดวง พระทายแม่นทักว่าไง ท่านหัวเราะ ท่านบอก ไม่ใช่ๆ ๆ ไม่ตรง ผมก็คิด ดูซิ หลวงปู่จะโดนหักล้างคำทำนายไหม สุดท้าย เวลาผ่านมาหลวงปู่แม่นกว่า ท่านบอกว่า ถ้าเสี่ย ว. ภาวนาจะได้ตามที่หวังเลย

15. piak_piak

piak_piak เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2005
    น้อมกราบหลวงปู่ด้วยความอาลัยยิ่ง...นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะฯ นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะฯ นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะฯ สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะ เม ภันเต อุกาสะ ทวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

16. konun88

ครั้งหนึ่งหลังการให้บูชาพระกริ่งมหาปัญโญ สร้างถวายหลวงปู่ประหยัด ปัจจัยก้อนนี้ ก็ได้นำมาสร้างธาตุเจดีย์ ณ ปัจจุบัน

มีคนมาสอบถามถึงหลวงปู่อริยเจ้า ที่ได้อธิษฐาน องค์ที่ 2 ต่อจากหลวงปู่แหร่ม วัดมะขามเรียง ว่าคือท่านใด ก็คือหลวงปู่เอง ผมก็ฝากพรรคพวกไปบอก คนที่ถาม เพราะเขามีอาจารย์ดี คอยจับกะแสจิตพระอริยได้ ว่าแน่จริงตรวจให้ได้สิ หลวงปู่อยู่ที่ไหน สุดท้ายเขาตอบมา แถวตลาดพลูรึเปล่า (5555 ผิด)

ผมไปเล่าหลวงปู่ฟัง ระวังเขาจับกะแสจิตหลวงปู่นะ เพราะเคยได้ยินว่า สามารถจับกะแสจิตพระอริยได้ ว่าอยู่ที่ไหน ๆ หลวงปู่ท่านยิ้ม บอกถ้าจับกะแสได้ก็เก่งละว่าหลวงปู่อยู่ที่วัดตะกล่ำนี่

ท่านสอนเรื่องการฝึกจนเกิดฤทธิ์ ท่านกล่าวว่าผู้ทำได้จริง อภิญญาจริงนะมี แต่พระพุทธเจ้าสรรเสริญอภิญญาที่ ดับกิเลสมากกว่า ดังว่าอภิญญามีหลายอย่างเช่น หูทิพย์ ตาทิพย์ ย้อนอดีตชาติ รู้อนาคต ที่อภิญญาที่พระพุทธเจ้ายกย่องและเป็นของแท้ คือ ดับกิเลสให้สิ้น นั่นคือของจริง ท่านย้ำเสมอ ติดฤทธิ์จะไม่ได้ธรรม

การดูนิมิต ต่าง ๆ เช่นกัน มันพาให้หลง หากดูจริง ๆ ดูกิเลสตนเองดีที่สุด

ดังการปฏิบัติทางจิตมีหลายวิธี ท่านกล่าวว่า วัดกันที่การละกิเลสสิ มีโกรธอยู่ไหม มีโลภ อยู่ไหม มีหลงอยู่ไหม โมหะความหลงน่ากลัวที่สุด ร้ายแรงที่สุด เพราะหลงในอวิชชา ความไม่รู้จริง

17. konun88

ชุดเด็ดประจำกาย ของ เสี่ย ม. ล็อคเก็ตกายสิทธิ์ทิ้งทวน กับลูกอมอภินิหารทรัพย์นิมิตร รุ่น เสาร์ 5 พ่อท่านจิตร เลี่ยมเงิน

18. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

กราบลาและนัอมส่งหลวงปู่เหิร พระผู้หลุดพ้นแล้วซึ่งอาสวะกิเลสทั้งปวง

19. lotary01

lotary01 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2015
    โมทนาและขอน้อมจิตส่งหลวงปู่สู่นิพาน สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มกราคม 2018
  20. konun88

หลวงปู่ ชี้แนะเรื่องธาตุกายสิทธิ์ (ภาคพิเศษ)

การจะเล่าเรื่องนี้ หากเป็นเมื่อก่อน คงมีคนตำหนิ ว่าผมยุยงให้คนเช่าบูชา ดังที่ทุกท่านเคยติดตามผมทราบว่าผมได้นำธาตุกายสิทธิ์มาให้คนร่วมบุญ

1. ช่วงแรก ปลดหนี้สงฆ์ ให้หลวงปู่ประหยัด
    (ใช้เวลาประมาณ 3-4 วันปิดงาน)

2. หาทุน ลงเสาเทคานธาตุเจดีย์ ถวายหลวงปู่โน (ใช้เวลาประมาณ 5 วันปิดงาน)

การดำเนินทุกครั้งจะไปขอคำชี้แนะจากหลวงปู่เหิร ท่านตลอด เพื่อขอบารมีท่านให้สำเร็จ ท่านจะย้ำผมเสมอการก่อสร้าง มันเป็นทุกข์ แต่ท่านก็เมตตา

ธาตุกายสิทธิ์ทุกอย่างจะขอเมตตาท่านชี้แนะ พิจารณา เพราะ กลัวของปลอมว่าง่าย ๆ

.....ดังที่จุดเริ่มต้นผมได้เหล็กไหลเงินยวงมาจากที่หนึ่ง ซึ่งขอหลวงปู่พิจารณา ท่านบอกว่า จริงปนไม่จริง (
    หนาวเลย) คือ จะบอกไม่จริงก็ไม่ใช่ เพราะมีของจริงปน จะบอกว่าจริงก็ไม่ใช่ เพราะมีของไม่จริงปน

ดังนั้น ตามความเชื่อเดิมผมที่ไม่เชื่อเรื่องนี้ ก็ไม่ถือว่าผิด แต่ท่านสอน จะไปกล่าวหาว่า ไม่จริงหมดก็ไม่ใช่ เพราะของแบบนี้มีเทพรักษา ไปลบหลู่ ไม่มีเหตุผล จะ โดนเอาง่ายๆ จึงควรถือหลักท่าน ไม่เชื่อก็เฉย ๆ เชื่อก็เฉย ๆ อุเบกขาไป