อนุโมทนา คืออะไรครับ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย --FoX--, 27 ธันวาคม 2006.

1. --FoX--

--FoX-- เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2005
    คือผมไม่ค่อยได้สนใจศาสนาลึกซึ้งอะไร แต่ก็ชื่นชมในหลักการของพุทธศาสนาหลายๆอย่าง

คงแปลกมั๊งครับที่ผมไม่รู้จัก เคยได้ยินเคยได้เห็นและอาจจะเคยเรียน แต่ว่าตอนนี้มันblank มากๆครับกับคำๆนี้
    ประมาณว่าให้อภัยหรือเปล่าครับ

ผมเข้าเวปนี้เพราะผมก็ชอบเรื่องแปลกๆเหมือนกัน แต่ก็ไม่เข้าใจในหลายๆครั้ง เพราะว่าคำที่ใช้ในเวปนี้ส่วนใหญ่มักจะมีคำบาลีผสมอยู่เยอะ
    อ่านแล้วก็ไม่ค่อยเข้าใจ หลังๆผมจึงเลี่ยงจะอ่านกระทู้เกี่ยวกับศาสนาไปเลยครับ

2. จันทร์เจ้า

จันทร์เจ้า เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2004
    บทความข้างล่างนี้ อธิบายอีกแบบไปในทางการโมทนาบุญ ลองอ่านดูนะครับ

ผู้ถาม มีคนฝากให่มาถามหลวงพ่อว่า พ่อแม่ไม่ค่อยทำบุญแต่เป็นคนดี คนซื่อ ถ้าบุตรหลานทำให้แล้วจะใส่ชื่อเขาด้วย อยากทราบว่า ท่านจะได้หรือไม่ครับ

หลวงพ่อ เขาโมทนาด้วยหรือเปล่า ถ้าลูกไปบอกว่า "พ่อ(หรือแม่) ฉันทำบุญให้แล้ว ถ้าท่านยินดีด้วย ท่านได้แน่นอน ถ้าบอก กูไม่รูโว้ย ด่าตะเพิด อันนี้ไม่ได้แน่

ผู้ถาม อย่างเลวาเลิกพระกรรมฐานแล้ว ก็มีคนไปถวายสังฆทานกับหลวงพ่อ แต่หนูไม่มีของก็ยกมืออนุโมทนาด้วย อย่างนี้จะมีอานิสงส์ไหมคะ...?

หลวงพ่อ อานิสงส์ที่จะพึงได้ก็คือ ปัตตุนาโมทนามัย เป็นผลกำไรจากการเจริญพระกรรมฐานไม่ต้องลงทุน ถ้าตั้งใจจริงถึง 90 เปอร์เซ็นต์ เจ้าของได้ 100 เปอร์เซ็นต์ เราได้ครั้งละ 90 ผ่านไป 10 คนเราได้ 900 มากกว่าเจ้าของ เอ้า! เยอะจริงๆ มันทำบารมีให้เต็มเร็ว เร็วมาก

การโมทนา เขาแปลว่า ยินดีด้วย ต้องยินดีด้วยความจริงใจนะ สักแต่ว่า สาธุ มันไม่ได้อะไร คำว่า "สาธุ" ไม่จำเป็นต้องออกเสียง ไม่จำเป็นต้องยกมือไหว้ก็ได้ เอาใจยินดีใช้ได้เลย
    และการแสดงความยินดีมันก็คือ มุทิตา เป็นตัวหนึ่งใน พรหมวิหาร 4 นี่บุญตัวใหญ่ ที่พระพุทธเจ้าบอกว่า "จิตเต อสังกิลิฏเฐ สุคติ ปาฏิกังขา" ถ้าก่อนตายจิตผ่องใส ก็ไปสู่สุคติ หมายถึง สวรรค์ ก็ได้ พรหมก็ได้ นิพพานก็ได้ สุดแล้วแต่กำลังใจเรา

และการโมทนานี่ทำให้ชุ่มชื่นใจ ใช่ไหม....เขาทำดีเรายินดีด้วย ยินดีกับความดีของเขา ไม่ช้าเราก็ดีตามเขา เพราะเราเห็นเขาดี เราก็ชอบดีไหม... แต่อย่าไปชอบดีเฉยๆ นะ ต้องทำดีด้วยนะ ทำบุญด้วยตนเองบ้าง

ผู้ถาม หลวงพ่อครับ ปัตตานุโมทนามัย กับ ไวยาวัจจมัย นี่เหมือนกันไหมครับ

หลวงพ่อ ไวยาวัจจมัย เขาแปลว่า ขวนขวายในกิจการงาน เช่น เขาส่งสตางค์มาทำบุญ เราช่วยส่งต่อ หรือพวกที่ช่วยขนสังฆทานนี่ ก็พลอยได้บุญไปด้วย มีอนิสงส์ต่ำกว่าบวรเณรนิดหนึ่ง ไม่เบานะ
    แต่ ปัตตานุโมทนามัย ไม่ต้องลงทุน แต่พวกถือมานี่ ยังต้องออกแรงนะ พวกโมทนานี่ไม่ต้องออกแรงเลย แต่อย่าลืมนะเอาแค่โมทนาอย่างเดียวไม่ดีนะ ต้องอาศัยคนต้นตลอด ถ้าไม่ได้อาศัยคนต้นจริงๆ จะสำเร็จมรรถผลไม่ได้ เช่นเดียวกับ พระนางพิมพา ต้องอาศัยพระพุทธเจ้าตลอด

(จาก : http://www.palungjit.org/board/showthread.php?p=42157)

3. อักขรสัญจร

อักขรสัญจร เป็นที่รู้จักกันดี

แบบเดียวกันแหละ
    หลวงพ่อท่านขยายความให้จ้ะ

4. มโหสถผู้เจริญ

มโหสถผู้เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ถูก........

5. telwada

telwada เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2004
    อนุโมทนา มีความหมาย ตามพจนานุกรมพุทธศาสน์ ของ พระธรรมปิฎก ดังต่อไปนี้

ความยินดีตาม, ความยินดีด้วย, การพลอยยินดี, การแสดงความเห็นชอบ; เห็นด้วย, แสดงความชื่นชมหรือซาบซึ้งเห็นคุณค่าแห่งการกระทำของผู้อื่น (บัดนี้ บางทีใช้ในความหมายคล้ายคำว่าขอบคุณ) 2) ในภาษาไทย นิยมใช้สำหรับพระสงฆ์ หมายถึง ให้พร เช่นเรียกคำให้พรของพระสงฆ์ว่าคำอนุโมทนา

6. --FoX--

--FoX-- เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2005
    ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ และขออนุโมทนามา ณ ที่นี้ด้วยครับ

(ผมใช้ถูกป่าวเนี่ย...)

7. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาอนุโมทนาควรไตร่ตรองก่อนที่จะอนุโมทนา อย่าอนุโมทนาไปเรื่อย เพราะอนุโมทนาโดยไม่ดูอาจจะอนุโมทนาบาปมาด้วยครับ

8. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    พอดีวันนี้ อ่านเจอ .. เรื่อง วิหารวิมาน ในพระไตรปิฎก
    ว่าด้วยผลบุญ ที่ทำให้ไปเกิด ในวิหารวิมาน

คือมีเทพธิดาองค์นึง ในสวรรค์ เคยเป็นสหาย กับนางวิสาขา
    สมัยที่เป็นมนุษย์ เทพธิดา องค์นี้ ได้มีจิตเลื่อมใสอนุโมทนา
    บุญกับนางวิสาขา ที่ได้สร้างมหาวิหาร ถวายพระสงฆ์

แค่ เทพธิดา ร่วมอนุโมทนาบุญ ด้วยจิตบริสุทธิ์ อย่างเดียวเท่านั้น
    ตายไป เธอได้มีวิมารส่วนตัว แบบ อัศจรรย์ ^ ^

ลองไปอ่านต่อ นะคะ
    http://84000.org/tipitaka/pitaka2/v.php?B=26&A=1507&Z=1579&pagebreak=1

9. noi

noi เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่เข้ามาให้ความรู้นะ......

10. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถึง จขกท มาอ่านธรรมะในนี้สิครับ เป็นธรรมะ online เเล้วคุณจะเข้าใจศัพท์ทุกอย่างในธรรมะเอง อนุโมทนาครับ เรียนฟรีครับผม สมัครเป็นนักเรียนได้ในเวปเลย http://www.buddhism-online.org/Index1.htm