เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. เศรษฐาพล

เศรษฐาพล เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ส่วนรูปในเว็ป บางเว็ปก็ เป็นรูปของปลอมนะครับ ท่าน ลอง มองรูปท่านแล้วทำสมาธิ จดจำใบหน้าท่าน ให้ได้ ครับ บล๊อกพิมของท่าน นั้น จะให้ความรู้สึกเหมือนท่านมองรูปของท่าน

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    23
    พระของหลวงพ่อเกษมที่เกินปี 18 ท่านก็เมตตาให้หลายรุ่นครับ แต่ต้องดูที่มาดีๆ เพราะมีปัญหามากเหลือเกิน ไม่บอกก็คงรู้กันนะครับ สังเกตุง่ายๆในสนามพระหรือการประกวดพระของหลวงพ่อเกษม จะไม่มียุคหลังๆเลย ใครมีพระต่ำกว่าปี 18 นี่สบายใจได้เลยครับ (แต่ต้องแท้นะ) มีที่ปีมากกว่านี้ก็ใช้ได้เหมือนกันถ้าที่มาดีจริงๆ ของหลวงพ่อองค์เดียวไปได้ทั่วโลกครับ

3. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    24
    ลงให้ชมกันครับ รวมชุดพระมงคลเกษม 1-2 และ 3(ตะกรุดทองคำ) ครับ<!-- google_ad_section_end -->

<HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->หลวงพ่อเกษม เขมโก พระอริยเจ้าแห่งเมืองเขลางค์นครลำปาง อริยเจ้าที่ดูแลในหลวงอยู่เสมอและเป็นพระที่หลวงปู่ดู่ สรรเสริญเป็นอย่างยิ่งครับ<!-- google_ad_section_end -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    เหรียญระฆังนี่แหละครับ สุดยอดประสบการณ์ของหลวงพ่อแล้วครับ

ผมศึกษาและตามอ่านที่เพื่อนสมาชิกหรือคนที่รู้จักเล่าให้ฟัง เหรียญนี้สร้างประสบการณ์มากสมัย 14 ตุลาฯ ขลังมาก นักศึกษาโดนทหารยิงจะๆกันหลายคนเสื้อเป็นรู แต่ไม่ตายและไม่เข้า และมีประสบการณ์อีกมากมายนับไม่ถ้วนครับ

5. Specialized

23
    นี่แหละครับสายตรงคนล้านนาตัวจริง

อ้ายโย มีเรื่องอะหยังก็เล่าหื้อน้องๆฟังกั๋นโตยเน้อออ

6. เศรษฐาพล

1

สวยครับ อันนี้ คุณยายก็ ให้ แม่ผมมา ผมก็เคยใส่แต่ ตอนนี้ แขวนแต่ ทรงระฆังครับ ท่านใดอยากศึกษาก็ดู ใบหน้าของหลวงพ่อได้ ประมาณนี้แหละ อิอิ

7. ZubmerlienS

ZubmerlienS เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าจำไม่ผิด ท่านกล่าวว่า ถ้านับถือท่าน แค่มีรูปท่านเอาไว้ก็ศักดิ์สิทธิ์ ครับผม...เพราะเคยเห็นร้านข้าวแกง มีรูปท่านไว้เคารพบูชาเพียงอย่างเดียวที่อยุ่บนหิ้ง ร้านเค้าก็คนเข้าร้านตลอดครับ ต่างจากร้านข้าวในระแวกนั้น

8. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

24
    นิดหน่อยหลวงพ่อมาเตือน....คืองี้ครับก่อนเกิดวิกฤติปิดสนามบินประมาณเดือนช่วงเดือนพฤษภาเห็นจะได้ก็นั่งสมาธิแล้วก็เข้านอนตอนรุ่งเช้าฝันเห็นหลวงปู่นั่งรถเข็นมา ท่านก็กวักมือเรียกเราก็เข้าไปพอเห็นเป็นลพ.เกษมปั๊บก็รีบนั่งลงกราบ ท่านให้คนเข็ญรถมาใกล้เรานี้ดีใจสุดเข้าไปกราบที่ตักท่านยิ้มให้แล้วบอกว่าดีแล้วลูกทำถูกแล้ว แล้วบอกต่อเป็นภาษาเหนืออีกว่า "หื้อประหยัด อดออม เน้อลูกเน้อ จะเดือดฮ้อนกั๋นหมดบ้านหมดเมืองแหมเมิน"ในฝันผมรับฟังแล้วก้มกราบที่ตักท่านลูบหัวผมใหญ่ผมร้องไห้เลย ตกใจตื่น เชื่อปะครับว่าความรู้สึกที่ท่านเอามือลูบหัวเรายังอยู่เลยครับ ความอุ่นของมือยังติดอยู่ที่หัวผมเลย ผมยกมือใส่หัวแล้วสวด"โอกาสะโอกาสะ อาจาริโย เมนาโถ ภันเต โหตุ อายัสสะมา เขมาโก ภิกขุ เมนาโถ ภันเตโหตุ"แบบอัตโนมัติแถมด้วยน้ำตาแห่งความปีติเกิดขึ้นทันที หลังจากนั้นก็อะนะเสื้อเหลืองปิดสนามบินจนมีผลถึงปัจจุบัน
    ..แค่นี้อะครับ...นับถือหลวงพ่อสุดหัวใจ ฝากคำคมอันเป็นสัจจะวาจาที่มาจากหลวงปู่ ให้ไว้พิจารณากันครับ
    "ยะอันใดก็ตุ๊กกับอันนั้นเน้อ" (ทำอะไรทุกข์กับอันนั้นนะ)หลวงพ่อท่านถึงไม่สร้างอะไรมุ่งทางจิตภาวนาอย่างเดียว
    ....สาธุ...

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2010
  9. เพชรฉลูกัน

24
    อธิษฐานได้ดั่งใจ

หลังจากฝันเห็นท่านก็ทำให้ผมศรัทธาในตัวท่านมากขึ้นจึงคิดลองของครับ ก็เลยลองอธิษฐานขอเกศากับจีวรท่าน ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าแค่ 2 วันก็มีคนเอาล็อกเก็ตของท่านที่สร้างแค่ 82 องค์แจกกรรมการมาให้ซึ่งด้านหลังอุดด้วยข้าวก้นบาตรล้วนๆผสมเกศา(ซึ่งใครๆก็ปราถนา)ปิดด้วยจีวรเก่าที่ท่านเคยครองอีกต่างหาก ผมงี้ขนลุกเกรียวยกใสหัวทันทีเลยเชียว สมปราถนาจริงๆครับ
    ...องค์นี้แหละครับ(ตามภาพ)...ของๆท่านจะปลอมขอให้เป้นรูปท่านก็บูชาได้แน่นอนครับ รับประกันล้านเปอรืเซ็นแต่ต้องอารธนาถึงท่านนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      356.4 KB
      เปิดดู:
      562
      ขนาดไฟล์:
      348.2 KB
      เปิดดู:
      593
      ขนาดไฟล์:
      815.1 KB
      เปิดดู:
      486
  10. เศรษฐาพล

1
    ครับผม แปลกตรงที่ ผมมอง ภาพท่าน ในแต่ละช่วง เวลา ความรู้สึกไม่เหมือนกัน บ้างครั้งกำลังคิดไม่ค่อยดี หน้าท่านจะดุ มาก เลย ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่านะครับ ^ ^

ขอบคุณประสบการณ์ มากเลย ครับ ผมไม่เคยฝันเห็นท่านใกล้ชิดขนาดนี้เลยครับ ...คุณโชคดี มากๆๆ

11. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เกินปี๑๘ ถ้าจำไม่ผิดที่มาก็คือปีนั้นหลวงพ่อท่านออกปากว่าจะไม่สร้างไม่มนต์(เสก)วัตถุมงคลอีกแล้ว
    ในวงการก็เลยหยุดความนิยมอยู่ที่ปี๑๘ครับ แต่ในทางกลับกันก็ยังมีคนที่ศรัทธามาขอเมตตาหลวงพ่อให้มนต์ให้
    และทางสุสานฯเองก็ยังออกวัตถุมงคลมาเรื่อยๆ ซึ่งผมก็แน่ใจว่าหลวงพ่อท่านมนต์ให้แน่นอนครับ
    ซึ่งในรุ่นหลังๆก็มีหลักฐานการขออนุญาตจัดสร้างอย่างชัดเจนครับ เช่น พระอวโลกิเตศวร เหรียญกษาปณ์อิตาลี่ ฯลฯ
    ในช่วงประมาณปี๓๖ ในหนังสือพระจะมีโปรโมทการจัดสร้างอย่างชัดเจนครับ

12. Specialized

23
    รู้สึกที่ท่านประกาศเลิกปลุกเสกไม่ใช่ปี 18 นะครับ เป็นปีสูงกว่านั้นผมจำไม่ได้ ไว้ผมหาจากในหนังสือเจอจะมาบอกใหม่ครับ

ปัญหามันไม่ได้แค่นี้น่ะสิครับ เขาเลยไม่เล่นกัน

13. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องของเรื่องก็คือท่านประกาศว่าจะหยุดเสกและสร้าง หลังจากปี 18 ครับแต่หลังจากนั้นก็มีคนขอเมตตาจากท่านให้เสกให้อีก ด้วยความที่เมตตาของท่านๆก็เลยเสกให้เรื่อยมาครับ แต่เล่นหาก็ระวังด้วยครับ ตำนานเรื่องนี้ก็คล้ายๆของหลวงพ่อคูณ ที่ประกาศว่าออกรุ่นสุดท้ายแล้วจะไม่สร้างต่อไปอีก แต่หลังจากนั้นก็มีคนมาขอเมตตาท่านอีกเรื่อยๆ ท่านก็เมตตาเสกให้ หากใครจะหาเหรียญที่แท้ และอยู่ในช่วงปี 18 ก็ลองพิจารณาเหรียญกิ่งไผ่ครับ

14. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    มีหลวงพ่อเกษมกับเขา 10 กว่าองค์ วันนี้จะมาประเดิมให้ชมองค์นึงละกันค่ะ หายากพอควร เล่นพระหลวงพ่อเกษมไม่ควรเกินปี 18 พอดีมีไม่เกินปี 16 สักองค์ โดยเฉพาะที่ภูมิใจสุดคือเหรียญรุ่นแรกของท่าน

15. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ.....ผมยินดีมากๆที่มีกระทู้ห้องของหลวงพ่อเกษมครับ.......
    แล้วจะแวะเข้ามาเสมอๆนะครับ....ก็ขอประเดิมคำถามแรกเลยแล้วกัน รบกวนด้วยนะครับ ..
    เหรียญ ลายสือไทย ปี 2526 หลัง ภปร. ที่ระลึกฉลอง 700 ปี หลวงพ่อเกษมท่านได้ปลุกเสกจริงหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ

ขนาดไฟล์:
      112.7 KB
      เปิดดู:
      624
      ขนาดไฟล์:
      119.4 KB
      เปิดดู:
      299
  16. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ดีครับ หลวงพ่อปลุกเสกแน่นอน นำพระมาสร้างอุโบสถ วัดไทยชุมพล อำเภอเมืองสุโขทัย จังหวัดสุโขทัย ผมเรียนที่นั่นสมัยเด็ก ตอนออกให้บูชาจำได้ว่ายี่สิบบาท หรือสิบบาทไม่แน่ใจ ลองอ่านดูที่เค้าเอาไปถ่ายาภพออร่ากันดูครับ

http://prasaksit.wordpress.com/2009/08/20/รัศมีพระเครื่องของครูบ/ รัศมีพระเครื่องของครูบาเจ้าท่านแผ่ไกลถึง 10 เมตร

17. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับคุณdaychar

18. Specialized

23
    เหรียญลายสือไทย ผมได้ยินเขาว่าหลวงพ่อเกษมตั้งใจปลุกเสกรุ่นนี้มาก เพราะท่านรักตัวหนังสือ และให้ความเคารพมากๆ

จากภาพที่นำมาให้ชม เป็นภาพหลวงพ่อก้มเก็บกระดาษเก่าๆที่มีตัวหนังสือ ท่านบอกว่าไม่อยากให้ใครมาเหยียบย่ำ สมัยที่ท่านอยู่จะเห็นกระดาษหนังสือต่างๆห้อยตามต้นไม้เต็มไปหมด เพราะท่านไม่อยากให้ใครทำลายและเหรียยบตัวหนังสือ แสดงถึงว่าหลวงพ่อท่านเป็นพระที่ละเอียดจริงๆครับ

ภาพจากหนังสือประวัติหลวงพ่อเกษมครับ

ขนาดไฟล์:
      193.6 KB
      เปิดดู:
      6,459
  19. nitikoon kongkhaw

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2010
  20. เศรษฐาพล

1
    วันนี้ คึกคัก ดี ครับ ..... ^^ จะหา เรื่องราวดีๆ มากฝากเรื่อยๆนะครับ ยินดีที่ได้รู้จัก ทุกคน ครับ ^^