หิ้งพระพุทธโสธรที่บ้านผม ขอยอมรับในความศักดิ์สิทธิ์

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Electronic, 11 สิงหาคม 2013.

1. Electronic

Electronic เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2012
    ผมได้บูชาพระพุทธโสธรมาไว้เป็นหิ้งบูชาที่บ้าน ผมมักจะสวดมนต์หน้าหิ้งพระเกือบทุกเช้าเย็น
    ทีนี้ มีพี่ชายผมมาอยู่ด้วย พี่ชายผมมีปัญหามากมายในชีวิต โดยเฉพาะเรื่องความประพฤติ มีครั้งนึงผมเบื่อพี่ชายผม ผมบอกว่าพี่ไปบวชเถอะ ชีวิตทางโลกนี้พี่ไปไม่รอดหรอก เขากลับตอบแบบไม่พอใจหาว่าเป็นพวกไม่มีปัญญา ที่ต้องไปบวช แต่ผมก็เฉยๆไม่โต้ตอบอะไร เพราะผมคิดว่าเป็นวาระกรรมของเขา แต่ผมก็คิดเป็นห่วงในชีวิตเขา มีครั้งนึงผมได้สวดมนต์ที่หิ้งพระเสร็จก็ได้ลองอธิฐานขอพรดู ว่าหากพี่ชายผมมีบุญกุศลพอที่จะได้บวชเพื่อเพื่อเป็นสาวกในพระพุทธศาสนาก็ขอให้พระองค์ได้โปรดดลจิตดลใจให้เขาได้บวชเพื่อให้เขาได้สร้างบุญบารมีด้วยเถิด
    ไม่น่าเชื่อ อีกไม่นาน พี่ชายผมบอกว่าจะไปบวชล่ะ หลังออกพรรษานี้แหล่ะ เพราะตอนนี้เข้าพรรษาอยู่บวชไม่ได้ ผมฟังแล้วอึ้งและดีใจมากเลย แล้วบอกพี่ชายว่า ดีๆผมจะเป็นเจ้าภาพถวายผ้าไตรเลย
    ต่อไปนี้ ผมจะถือความตั้งใจสวดมนต์เป็นจริงเป็นจังมากขึ้น เพราะสิ่งศักดิ์สิทธิ์ได้แสดงผลล่ะ

2. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาในจิตที่ดีงามของท่านจขกท และมุทิตาด้วยอย่างยิ่งที่สามารถได้รับความสุขสมปรารถนาได้จากการมีพระศักดิ์สิทธิ์ครับ..

และขออนุโมทนาจิตคิดใคร่บวชของพี่ชายด้วยในเวลานี้ แต่ หากท่านจขกทจะสงเคราะห์พี่ชายเพิ่มเติม พึงแนะนำเขาด้วยว่า เมื่อบวชแล้ว ขอให้ท่านประพฤติตนให้สมควรแก้สมณสารูป เลิกละกิจแบบฆราวาส..คือประพฤติตามพระวินัยบัญญัติที่พระพุทธเจ้าทรงวางไว้แก่ผู้บวชเพราะเห็นภัยในวัฏฏะ เช่นงดเว้นจากรับเงินทองที่เขาถวาย เป็นเอก ...

และเจริญกิจของสงฆ์ที่พระพุทธเจ้าทรงกำหนดไว้แล้วอีกเช่นกันคือการศึกษาพระปริยัติ และปฏิบัติวิปัสสนา ส่วนกิจในการแจกซองกฐินผ้าป่า ควรละเว้น ฯลฯ

หากท่านไม่สามารถกล่าวแนะนำพี่ชายได้ ก็พึงเจริญกุศลแล้วขออานุภาพพระพุทธโสธร อันศักดิ์สิทธิ์ช่วยดลใจให้เขาทราบชัดและมีศรัทธาและปัญญาประกอบในการบวช เพื่อรักษาตนเองไว้ในความเกษม สวัสดีและมีผลอานิสงค์ ในการบวชนับประมาณมิได้ทีเดียว..

แต่หากบวชเพราะไม่รู้ ไม่มีอะไรจะทำ นึกว่าบวชแล้วรวย ไม่ต้องทำกิจการงานอะไร แค่ออกบิณฑบาตร ตอนเช้า หรือคอยไปสวดงานศพเพื่อรับซอง ระหว่างนั้นก็เพ้อเจ้อด้วยวจีทุจริตกับเพื่อนพระ นอนทั้งวัน ดูหนังละครทีวี วิดีโอ ยูทิวบ์ เล่นเกมส์ เข้าเฟสบุ็ค เตะตะกร้อ ฯลฯ ก็นับว่าน่ากลัวมากเพราะการบวชโดยไม่คิดขัดเกลากิเลสตน เป็นได้แต่ทางมาของหายนะ มีนรกอบายเป็นที่ไปหลังจากตายจากชาตินี้ทีเดียว ...

เพราะพระภิกษุ ..ไม่อาจทำการงานอาชีพเลี้ยงตน แต่ต้องพึ่งญาติโยมที่เขามีศรัทธานำเครื่องควรแก่การบริโภคมาถวาย เขาต้องเหน็ดเหนื่อยทำงานมาด้วยความยากลำบาก และประสงค์ผลบุญอันเลิศจากการสละ ข้าวของอันประณีตเหล่านั้นเพราะคิดว่าภิกษุคือผู้บริสุทธิ์ เป็นนาบุญอันยิ่งใหญ่ในโลก ดังนั้นภิกษุใดที่พร่องด้วยศีล ไม่ประพฤติตามพระวินัย ก็เป็นเพียงผู้หลอกลวงชาวบ้าน..

ขอให้พี่ชายของท่านได้บวชด้วยเจตนาจะขัดเกลากิเลสตนอย่างยิ่งเถิด เพราะเขาย่อมเป็นนาบุญสงเคราะห์ผู้ร่วมทุกข์จำนวนมาก บุญเช่นนี้ทำได้ยากในทุกกาล และทำได้เฉพาะในกาลที่พระพุทธศาสนายังยังไม่สูญไปเท่านั้น ผู้มีบุญจริงเท่านั้นทำได้ ..แม้ข้าพเจ้าก็ขอกราบด้วยความชื่นชมโสมนัสและอนุโมทนาอย่างยิ่ง ในความกล้าหาญของพี่ชายท่านจขกท ด้วยณ. โอกาสนี้...

ขอความเจริญและสำเร็จในสมณกิจปรากฏแก่ท่านผู้บวชด้วยความสะดวกราบรื่นง่ายดายเป็นปรกติตลอดไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2013
  3. พุธทสิณ

พุธทสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในกุศลจิตของจขกทและพี่ชาย..แต่เราก็ต้องฝืกสร้างบุญกุศลให้แก่ตนเองยิ่งขื้น.ต้องเข้าใจว่าพระพุธเจ้าไม่ได้ทรงสอนให้พื่งหรือมีชีวิตอยู่ด้วยการขออ้นวอนต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์...ที่พูดเช่นนี้ไม่ใช่จะขัดความศรัทธาของ จขกทแค่อยากให้ทราบนิดหนื่งว่าไม่มีเพียงแค่จขกท เท่านั้นที่ทําแบบนี้ คนสมหวังตามที่คิดก็มีอยู่แต่คนที่ผิดหวังก็มีไม่น้อยหากต่อไปถ้าพี่ชายบวชแลวเป็นคนดีก็บุญของเขา.หากไม่เป็นเช่นนั้นจะไปโทษสิ่งศักดิ์สิทธิ์ก็ไม่ได้นะ?
    ไม่มีอะไรหนักยิ่งกว่ากรรมดีกรรมชั่วของเรา.เราสร้างเหตที่ดีไว้ย่อมได้รับผลที่ดี.หากเราไม่เคยทําบุญที่ดีไว้แล้วใครๆก็ไม่สามารทช่วยเราได้.
    ขอให้เจริญในธรรมนะครับ :)