สุดท้ายที่คลีโอพัตรา

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย น.นิมมานรดี, 12 มีนาคม 2008.

1. thaboyx

thaboyx เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังแล้วๆ เพราะดีๆ

นักเรียนตามมาฟังคุณครูร้องเพลงอิอิ

เพลงนี้ชอบ ๆ ๆ ๆๆ

จังหวะค่อนข้างเร็ว ไม่รู้เอื้อนทันได้ไง เก่งๆ ๆ ๆ คับ นับถือ ๆ ๆ

2. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

ขอบคุณนะคะ ที่มาฟังด้วยกัน
    คนที่เป็นคอเพลงลูกทุ่งแท้ๆ ก็จะรู้ว่านิมร้องไม่ดี ( อิอิ พูดจริงๆนะนี่ โดนว่ามาแล้ว )

แค่พอร้องได้ และเป็นสำเนียงทองแดงๆ
    เอาไว้ฝึกการเก็บลม และการเอื้อน ก็ลำบากเหมือนกันค่ะ

คนร้องลูกทุ่งได้แล้วเอื้อนได้ยาววววววววววว
    ปอดดีมากค่ะ เก็บลมเข้าไปเหมือนๆกัน แต่ลากเสียงได้ไม่เท่ากัน
    เช่น คุณ ชินกรไกรลาศ สุดยอดดดดดดด

เป็นเรื่องราวความไพเราะของเพลงลูกทุ่งไทยแท้ๆๆค่ะ ร้องยากค่ะ

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1064200" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>thaboyx</TD><TD class=alt2>ฟังแล้วๆ เพราะดีๆ

นักเรียนตามมาฟังคุณครูร้องเพลงอิอิ

เพลงนี้ชอบ ๆ ๆ ๆๆ

จังหวะค่อนข้างเร็ว ไม่รู้เอื้อนทันได้ไง เก่งๆ ๆ ๆ คับ นับถือ ๆ ๆ

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ส่วนมาก การหายใจ เป็นปัญหาใหญ่ เดี๋ยวพี่จะหาไฟล์ สอน การหายใจ
    มาให้น้องๆอ่านนะ เป็นไฟล์เสียงเลยล่ะ ดีมะ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.292641/[/music]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2008
  3. ligore

ligore เป็นที่รู้จักกันดี

<!-- / message -->

<OBJECT id=WMP7 height=180 width=330 classid=CLSID:6BF52A52-394A-11d3-B153-00C04F79FAA6>

</OBJECT><!-- / message --><!-- attachments --></P><FIELDSET class=fieldset><LEGEND>ไฟล์แนบข้อความ</LEGEND><TABLE cellSpacing=3 cellPadding=0 border=0><TBODY><TR><TD>[​IMG]</TD><TD>สุดท้ายที่กรุงเทพ.wma (1.87 MB, 579 views)</TD></TR></TBODY></TABLE></FIELDSET>
    (f) (f) (f)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2008
  4. thaboyx

thaboyx เป็นที่รู้จักกันดี

ดีๆ ๆๆ ๆ ดีคับ รออ่านๆ ๆ ๆ เอ้ย รอฟัง ๆ ๆ อิอิ (f)

5. moreneed

moreneed เป็นที่รู้จักกันดี

หุหุ เพิ่งเข้ามาฟังพี่นิมร้องลูกทุ่งอ่ะ ฟังแล้วออกแนวห้าวๆ น่ะ
    ม่ะเหมือนร้องคู่จะออกแนวหวาน แต่ก็ไพเราะไปอีกแบบนะครับ
    เห้อ มะไหร่ผมจะร้องได้แบบนี้บ้างน้อ

::

6. gatsuja

gatsuja เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ว่าจะร้องเพลงในแนวไหนก็ยังคงไว้ด้วยความไพเราะ