สัตว์เลี้ยงที่ป่วยจะได้รับบุญที่เราทำให้ไหมคะ วอนผู้รู้ตอบหน่อยคะ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย PichsineeS, 16 กรกฎาคม 2021.

1. PichsineeS

PichsineeS สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2021
    สวัสดีค่ะ เราเพิ่งเป็นสมาชิกของเว็ปนี้ สมัครสมาชิกมาเพื่ออยากจะสอบถามบางอย่างค่ะ
    คือเรามีความสงสัย อยากถามผู้รู้ทุกๆท่าน ตอนนี้แมวเราป่วยหนัก เริ่มรักษาตัวประมาณ1เดือน หมดค่ารักษาไปเป็นแสนกว่าบาทแล้ว ตอนนี้เราทำทุกอย่างเผื่อยื้อชีวิตเค้า ก่อนหน้านี้เราก็เป็นคนที่เชื่อเรื่องบุญบาป สิ่งศักดิ์สิทธิ์แบบ50-50 ค่ะ แต่พอแมวเราป่วย เราไม่รู้จะหันหน้าไปพึ่งทางไหน เราเลยเริ่มเข้าวัดทำบุญ ทำทาน ปล่อยปลา บริจาคเงินช่วยเหลือแมวป่วย บริจาคเงินไถชีวิตโคกะบือ สวดมนต์ทุกคืน กินเจ คือทำทุกอย่างที่เป็นบุญเท่าที่พอจะทำได้ รวมทั้งบนบานขอพรจากองค์เทพสิ่งศักดิ์สิทธ์ทั้งหลาย แล้วทุกครั้งที่เราทำบุญจะอธิฐานจิตว่าขอมอบบุญนั้นให้กับแมวของเรา ขอให้ผลบุญที่เราได้ทำส่งผลให้เค้ากลับมามีสุขภาพที่แข็งแรงอีกครั้ง ช่วยต่ออายุให้กับเค้า เรารู้ค่ะว่าซักวันนึงเค้าต้องจากเราไปอยู่ดี แต่เราอยากขอโอกาสให้เราได้ดูแลเค้าต่อไปอีก ไม่อยากให้เค้าจากไปในเร็ววันนี้ เรารู้สึกโทษตัวเองที่ไม่ใส่ใจเค้าให้มากกว่านี้ เราไม่ได้เห็นเค้าเป็นแค่สัตว์เลี้ยงค่ะ เราเห็นเค้าเป็นคนในครอบครัวคนนึง เลยอยากถามผู้รู้ว่า น้องแมวจะได้รับบุญที่เราทำให้เค้าไหมค่ะ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์จะให้สิ่งที่เราร้องขอได้ไหม ถ้าเราเป็นคนดี หมั่นทำแต่ความดี

ไฟล์ที่แนบมา:

2. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    251
    ขอนอบน้อมแด่พระรัตนตรัย _/\_ ด้วยข้อจำกัดทางสติปัญญาในทางโลกและทางธรรม ประกอบกับวัยวุฒิของผมที่ยังอ่อนด้อยอยู่ และ ผมก็ไม่ใช่ ผู้รู้ ผมเป็นเพียงแค่ กัลยาณมิตรธรรมดา คนหนึ่งที่พอจะมีความรู้อยู่บ้างในทางธรรมะ และ เลี้ยงแมวอยู่ในขณะนี้ครับ (^ ^) ทั้งหมดนี้เป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ… ขอให้คุณ @PichsineeS ลองพิจารณาอ่านอย่างช้าๆอย่างพินิจพิเคราะห์นะครับ _/|\_

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม คือ มีกรรมเป็นกำเนิด เป็นเผ่าพันธุ์ ทำกรรมใดไว้ ก็ต้องได้รับผลตามนั้น… แม้แต่น้องแมวของคุณ @PichsineeS ก็มีกรรมเป็นของๆ ตน ที่จะได้รับความทุกข์ ความเจ็บป่วยทางร่างกายครับ [T_T]

หากเราวางเฉยด้วยปัญญาคือ การเข้าใจความจริงที่ว่า น้องแมวของเราก็มีกรรมของตนที่จะต้องเป็นอย่างนั้น แต่ไม่ได้หมายความว่า เราไม่ควรช่วย แต่เราได้พยายามช่วยจนเต็มกำลังความสามารถของเราแล้ว… แต่สัตว์เลี้ยงของเราก็ยังเจ็บป่วยทรมานอยู่… จึงควรพิจารณาวางเฉยด้วยปัญญาเพิ่มเติมว่า น้องแมวของเราก็มีกรรมที่จะต้องเป็นไปอย่างนั้น ไม่สามารถที่จะช่วยได้มากกว่านี้ครับ (^__^)

ผมขออนุโมทนาสาธุกับคุณ @PichsineeS ในการดูแลน้องแมวของคุณด้วยจิตที่เป็นกุศลครับ _/\_ ผู้มีปัญญาและเห็นประโยชน์ในกุศลธรรมและมีเมตตา กรุณาต่อสรรพสัตว์ ย่อมช่วยเหลือเท่าที่เราจะช่วยได้ครับ

พระพุทธองค์ทรงบอกว่า “เจตนาเป็นตัวกรรม” ในเมื่อ “เจตนา” ของคุณ @PichsineeS นั้นต้องการที่จะช่วยเหลือแมวที่คุณรัก… คุณ @PichsineeS ไม่ได้มี “เจตนา” ที่จะทำให้แมวของคุณเจ็บปวด… ไม่ได้มี “เจตนา” ในการคิดทำร้ายมัน… หากคุณ @PichsineeS รู้สึกว่าตัวเองทำผิดและโทษตัวเองที่ไม่ได้ใส่ใจเค้าให้มากกว่านี้… ความรู้สึกผิดบาปเกิดที่ใจก็ต้องชำระลงที่ใจ… การให้การดูแลรักษาน้องแมวที่คุณ @PichsineeS รักนั้นเกิดจาก “เจตนา” ที่ดี จากความรัก ความหวังดี และ จิตที่ปรารถนาดีที่จะทำให้มันคลาย “ทุกข์” จากโรคร้าย… ตอนนี้สิ่งที่คุณ @PichsineeS ควรทำที่สุดคือดึงสติกลับมาชำระที่ใจครับ _/\_

เวลาที่คุณ @PichsineeS ไม่สบายใจครั้งใดให้เข้าไปพิจารณาดูความทุกข์ว่า มันเป็นอย่างไร? แค่ไปรับรู้ความรู้สึกแล้วก็สลับกับการรับรู้ลมหายใจเข้า ออก พยายามมีสติอยู่กับลมหายใจที่เข้าออก… ก่อนหน้านี้ที่เราทุกข์ เพราะมีการปรุงแต่งความคิด มีสมมติบัญญัติไว้ว่า มีคน มีสัตว์ บุคคล เรา เขา เรื่องแมวของเราที่เจ็บป่วยอยู่ ปรุงมาปรุงไปเป็นวงจรแห่งความขุ่นมัว ทำให้ต้องมาเสียใจและรู้สึกผิดว่าเราเป็นต้นเหตุ แต่ช่วงเวลาที่เรากลับมาดูลมหายใจเข้าออก… เป็นการดึงสติกลับมา จากสมมุติ ไม่รับรู้เรื่องคน เรื่องใคร… จิตของเราจะรู้สึกว่าง แล้วค่อยกลับไปดูความรู้สึกใหม่ ทำสลับไปมา… เมื่อคุณ @PichsineeS รู้สึกดีขึ้นจะมีการแทนค่า… กุศลจะตีตื้นขึ้นมาแทนค่าความทุกข์… สุดท้ายทุกข์ทางใจจะค่อยๆสลายไป… หากคุณ @PichsineeS สะดวกอาจลองใช้วิธีสวดมนต์… บทใดก็ได้ที่คุณชอบ… เป็นการทำให้จิตมีที่ตั้งอยู่กับปัจจุบัน ถ้าจิตไม่มีหลัก ความคิดที่รู้สึกผิดจากความเจ็บป่วยของแมวที่รักจะเกิดขึ้น ถ้าคิดวนซ้ำแต่เรื่องที่เกิดขึ้น ใจก็ยิ่งเศร้าหมองครับ…

หากดึงสติกลับมาแล้วคิดในด้านดีก็ทำให้เกิดความสบายใจครับ _/\_ หลังจากสวดมนต์แล้วคุณ @PichsineeS อาจลองเปิดเสียงสวดมนต์ให้น้องแมวฟังก็ได้ครับ เพราะน้องแมวยังมีโอกาสเกิดกุศลจิตได้ และ ถ้าตายในขณะนั้นก็อาจจะไปเกิดในสุคติภูมิได้ครับ (^_^) ในพระไตรปิฎกก็มีแสดงไว้ เช่น ค้างคาว 500 ตัว ถือนิมิตในเสียงธรรมะที่พระภิกษุแสดง ค้างคาวทั้งหมดนั้นตายไปเกิดในสรรค์… ภายหลังหมดบุญ “จุติ” กลับมาเกิดเป็นมนุษย์และได้บวช… ได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ครับ _/|\_

อีกวิธีหนึ่งในการดึงสติกลับมาคือ พยายามจดจ่ออยู่กับการงานหรือกิจวัตรที่ทำ… พาตัวเองไปทำอย่างอื่น เช่น กวาดบ้านก็ตั้งใจกวาดบ้าน รดน้ำต้นไม้ก็ให้มีสติอยู่ตรงนั้น ไม่ใช่รดน้ำต้นไม้ไปจิตก็เหม่อวนไปคิดเรื่องการเจ็บป่วยของแมว… พยายามเอางานหรือกิจวัตรที่ทำเป็นฐานที่ตั้งของสติครับ (^__^)

ถ้าคุณ @PichsineeS สะดวกและมีเวลาว่าง… ผมอยากให้คุณ @PichsineeS ลอง คลิ๊ก เข้าไปอ่านพิจารณาในโพสต์ #156 นี้ดูนะครับ.. บางทีอาจจะทำให้คุณ @PichsineeS ได้แง่คิดอะไรดีๆครับ (^_^)

ฝากข้อคิดทิ้งท้ายไว้นิดนึงนะครับว่า จะด้วยอะไรก็ตามแต่หากน้องแมวของคุณ @PichsineeS รับรู้ได้น้องก็คงจะรู้สึกไม่ดีเท่าใดนักที่การเจ็บป่วยเป็นโรคลิวคีเมียในแมวของน้องนั้น [ผมเดาๆจาก Sense ของคนที่รักแมวและเลี้ยงแมวนะครับ… และโปรดอย่าถามหาเหตุผลว่าผมทราบได้อย่างไรนะครับ] ต้องเป็นเหตุให้เจ้านายที่ตนรักนั้นรู้สึกผิด และ ทุกข์ใจขนาดนี้ครับ _/\_ Cheer you up ครับ [^ ^]

… ที่ผมโพสต์ตอบคุณ @PichsineeS มาทั้งหมดนี้ ผมขออนุญาตเรียนซ้ำย้ำอีกครั้งหนึ่งนะครับว่าผมนั้นไม่ใช่ ผู้รู้ ผมเป็นแค่ กัลยาณมิตรธรรมดา คนหนึ่งที่พอจะมีความรู้อยู่บ้างในทางธรรมะ และ เลี้ยงแมวอยู่ในขณะนี้ครับ (^ ^) ทั้งหมดนี้เป็นเพียงแค่ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ (^__^) ขอให้คุณ @PichsineeS ลองพิจารณาอ่านอย่างพินิจพิเคราะห์โดยใช้ โยนิโสมนสิการ และ กาลามสูตร ครับ _/|\_ ฝากข้อคิดสะกิดใจทิ้งท้ายไว้ว่า “อย่าไว้ใจสัตว์หน้าขน คนมีหนวด” ผมโกนหนวดวันเว้นวันครับ (^ ^)

ประมาณนี้ครับ… ขอบคุณสำหรับพื้นที่ตรงนี้ครับ _/|\_ บุญรักษาคนรักน้องหมา และ น้องแมวทุกๆท่านครับ _/\_

3. PichsineeS

PichsineeS สมาชิกใหม่

16 กรกฎาคม 2021
    ขอบคุณสำหรับความรู้และคำแนะนำดีๆนะค่ะ

ถูกต้องแล้วค่ะ แมวเราป่วยเป็นลูคิเมีย ภายใน1เดือนนี้ ถ่ายเลือดไปแล้ว 5 รอบ ค่าเลือดหลังถ่ายจะลงไวมาก เราเครียดมากค่ะ ไม่มีวันไหนที่ไม่คิดมากเลย คิดหาหนทาง หาข้อมูลช่วยเค้าทุกอย่าง ยาตัวไหนว่าดี อะไรที่หมอว่าดีเราก็ยอมทำตามหมด อยากให้เค้าได้กลับมามีสุขภาพที่แข็งแรงอีกครั้ง เราพลาดที่ทำวัคซีนลูคิเมียให้เค้าช้าไป จนเค้าหนีออกจากบ้านไปโดนตัวอื่นกัดมา เราไม่คิดเลยว่ามันจะเร็วขนาดนี้ ตรวจเจอลูคิเมียตอนน้อง1ปี ตอนนี้น้องได้อายุ2ปีเอง ไม่คิดว่าเค้าจะทรุดเร็วขนาดนี้ เพิ่งพาไปเช็คสุขภาพเมือไม่กี๋เดือนก่อนเอง ยังปกติดีทุกอย่าง มันเกิดขึ้นแบบกะทันหันเตรียมใจไม่ทันจริงๆ

ตอนนี้อาการโดยรวมน้องยังทรงๆอยู่ค่ะ แต่ค่าเลือดช่วงหลังจะเริ่มลงช้ากว่าเดิม (ดีใจมากคะ) แต่ก็ยังอยู่ในวิกฤตต้องเข้าออกรพส. อยู่บ่อย และตอนนี้มีแววอาจต้องถ่ายรอบ6 เพราะค่าเลือดที่ไปตรวจล่าสุดเมื่อวาน เหลือ10.6 % เราภาวนาขอให้ปาฏิหารย์เกิดขึ้นกับเค้า ขอให้ร่างกายของน้องสามารถกลับมาสร้างเม็ดเลือดได้โดยปกติ สายตาของเค้าบอกเราว่าเค้ายังสู้ เราจึงยังสู้ไปกับเค้า ก็คงจะรักษาน้องเค้าต่อไปจนสุดความสามารถ

เราพยายามปลง และหมั่นสร้างบุญสร้างกุศล ทำความดีต่อไป พยายามคิดว่าถ้าเค้าต้องจากไปจริงๆ เค้าคงหมดอายุขัยแค่นี้ ภพหน้าเค้าคงได้ไปเกิดในภพภูมิที่ดีแล้ว เรายินดีกับเค้าด้วยค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ เราจะลองนำไปใช้นะค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กรกฎาคม 2021
  4. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    57
    เปิดเทศน์ธรรมะให้เขาได้ยินทุกวันครับ
    ถ้าเขาชอบใจในเสียงเทศน์เขาก็จะได้บุญไปเอง
    แบบเดียวกับค้างคาว 500 ตัวที่ได้ยินเสียงพระสวดมนต์แล้วชอบใจ
    ตายไปก็ไปเกิดเป็นเทวดา

ส่วนบุญที่เราทำนั้นเราได้เอง
    ถ้าแมวไม่ได้รับรู้ด้วยแมวก็ไม่ได้บุญครับ

ส่วนการบนบานเทพเจ้าก็สามารถทำได้
    ถ้าไม่เกินวิสัยไม่เกินกฎของกรรม เทวดาท่านก็ช่วยได้

และ ที่ช่วยได้ก็ถือ สมาธิของเราครับ ยิ่งสมาธิเรามากเท่าไหร่ ก็ยิ่งมีผลมาก
    ถ้าเราได้สมาธิถึงฌาน 4 คิดอยากได้อะไรก็จะได้อย่างนั้น
    แม้แต่การฝืนกฎของกรรมก็ยังทำได้
    แม้ว่าจะต้องมารับผลของกรรมทีหลังก็ตาม แต่ก็ทำได้

ถ้าสมาธิไม่ถึงก็ตามกำลังครับ

เอาใจช่วยครับ

5. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    998
    สัตว์บางตัว เค้ามีบุญเก่ามาก แต่อาจแค่มาใช้เศษกรรม ก่อนไปเสวยภพที่ดี บางทีเป็นวิถีที่เค้าต้องได้รับ

ความสอดคล้องของบุญสัมพันธ์ระหว่างเค้ากับเรา ที่ต้องเกื้อกูลกัน ก็ทำไปตามทางต่างๆที่จะทำได้ ทำให้ดีที่สุด ถ้าถึงที่สุดแล้วต้องวางอุเบกขาให้ได้ อย่าทรมานเค้ากับกายสัตว์ที่เป็นเหมือนเสื้อผ้าภายนอกที่ชำรุด ไว้นาน

อย่างที่คุณApinya smabut โพสไว้ ขึ้นกับกำลังใจของเราผู้สวด ผู้ทำ ผู้อุทิศ ว่าจะส่งให้ถึงเค้าหรือไม่

สายพระโพธิสัตว์หลวงปู่ดู่ ท่านเคยสอนให้ขอบารมีท่านรวมกำลังพระ กำลังจักรพรรดิ เรียกกายทิพย์ข้างในเค้าให้มารับ และส่งกำลังแสงสว่างแห่งบุญกุศลตรงเข้าไปให้เต็มที่

ทางสายวิชชาธรรมกาย หรือ ส่งตรงเข้าไปที่กายภายในของเค้าที่เป็นกายมนุษย์ละเอียดและทุกกายภายใน ( กายสุนัขเป็นแค่กายทุคติที่โดนสรวมตามวิบากกรรม)ส่งกำลังแสงสว่างแห่งบุญกุศลตรงเข้าไปให้เต็มที่ เช่นกัน

ทาน ศีล ภาวนา เนื้อนาบุญอันดี ศรัทธาในความดี อันมีพระรัตนตรัยเป็นที่สุด คือ ที่พึ่งอันแท้จริง