สมาธิโยคะให้คุณเล่นโยคะได้โดยไม่ต้องเป็นโยคะมาก่อน

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย jeeranan_pj, 8 มกราคม 2011.

1. jeeranan_pj

jeeranan_pj Active Member

12 กรกฎาคม 2006
    ใครชอบเล่นโยคะบ้างคะ โยคะเป็นวิธีการออกกำลังกายอย่างหนึ่งที่นอกจากเป็นการบริหารกล้ามเนื้อส่วนต่างๆแล้ว ยังสามารถรักษาโรคต่างๆได้มากมาย ไม่ว่าโรคเส้นเอ็นต่างๆ ปวดข้อ ปวดเข่า ปวดกระดูก ปวดหลัง ฯลฯ ปกติแล้วหากเราจะเล่นโยคะ เราต้องเปิดตำราหรือไม่ก็ต้องไปเรียนกับครูสอนโยคะใช่มั้ยคะ แต่วันนี้ดิฉันมีวิธีฝึกโยคะได้ด้วยตนเอง (โดยมีคำแนะนำให้)ด้วยการใช้สมาธิที่หลายๆคนฝึกอยู่ค่ะ บางคนอาจคิดว่า แล้วจะเป็นโยคะได้อย่างไร คำตอบคือ เป็นได้ล้านเปอร์เซนต์ค่ะ (ถ้ามีความตั้งใจจริง)หลังจากฝึกแล้วคุณจะเป็นโยคะโดยอัตโนมัติ และไม่ต้องห่วงเลยว่าจะทำไม่ถูกต้องตามหลักการของโยคะ ซึ่งวิธีนี้พิสูจน์แล้วกับหลายๆคนที่ได้ลองฝึก และต่างก็ร้องเป็นเสียงเดียวกันว่า โอ้โหเป็นไปได้อย่างไร และที่สำคัญ ไม่ยากอย่างที่คิดเลยค่ะ
    ฝึกสมาธิได้บุญยังไม่พอ ร่างกายแข็งแรงอีกนะคะ
    ปล. นอกจากคุณจะฝึกโยคะได้แล้ว ใครที่ชอบรำกระบี่กระบอง รำมวยจีน ฯลฯ ก็สามารถทำได้เลย โดยคุณไม่ต้องไม่นั่งคิดค่ะ เพราะนี่เป็นการฝึก สมาธิจิตภาวนา ไม่ใช่สมองภาวนา ใครอยากหายป่วยจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งหลาย อย่าลืมนะคะ เพราะอยากให้ทุกคนมีสุขภาพกายและใจที่ดีค่ะ
    หากใครสนใจ ติดต่อมาคุยกันที่หมายเลขนี้นะคะ 084-0992678 หรือฝากข้อความไว้ก็ได้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 มกราคม 2011