ลองทำสมาธิ "วันไหว้ ขนมบัวลอย" ดูนะครับ คุณจะรู้สึกถึงความพิเศษ ที่เปลี่ยนไปจากทุกวัน

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย FATAL_FRAME, 22 ธันวาคม 2006.

1. FATAL_FRAME

FATAL_FRAME เป็นที่รู้จักกันดี

ลองทำสมาธิ "วันไหว้ ขนมบัวลอย" ดูนะครับ คุณจะรู้สึกถึงความพิเศษ ที่เปลี่ยนไปจากทุกวั

ผมได้ยิน มาจาก อาจารย์แนะนำมา

เมื่อคืนลองทดลองดูแล้ว ครับ ว่า รู้สึก ตัวเราที่สื่อกับธรรมชาติและจักรวาลรอบๆนั้น แรงมากเป็นพิเศษ รู้สึกถึง พลัง ชี่ หรือ ปราณฟ้า และ ปรานของเราไหลผ่านเข้าออก แลกเปลี่ยนกันและกันได้ ดีเป็นพิเศษ้ลยหละ

ในตำรา ของ โหราศาสตร์จีน นั้นบอกว่า ช่วงเวลา ของ

"ช่วง วันไหว้ ขนมบัวลอย"

มี การเปลี่ยนแปลง สารท หยิน-หยาง วันเดียวในรอบปีเท่านั้น (ผมไม่แน่ใจ รายละเอียดนะครับ แต่เกี่ยวกับ ที่โลก พระอาทิตย์ พระจันทร์ นั้น ทำมุม กันอะไรสักอย่าง แล้วทำให้ ปราณ นั้นมีการไหลเวียน ดีเป็นพิเศษ)

ดังนั้น สำหรับคนที่ ฝึกวิชา เกี่ยวกับ จิต พลังจิต นั้นวันนี้ เป็นวันพิเศษ ที่ เหมาะแก่ การ ทำสมาธิ ฝึกวิชา (เขาว่า ถ้าได้ฝึกวันนี้ จะทำให้ พัฒนา และ สำเร็จเร็วขึ้นมากกว่าปกติ)

ช่วงเวลา ที่มีการ เปลีย่นแปลง หยิน-หยาง ของ ตตามวันทั่วไป อยู่ที่ ราวๆ ห้าทุ่ม ถึง ตีหนึ่ง (ตำราจีน เขียนไว้ แต่ ผมกับเพื่อน พบว่า ช่วง ตีสามถึงตีสี่ ก็ เป็นเหมือนกัน)

ถ้ามี เวลา ช่วง ห้าทุ่ม ถึง ตีหนึ่ง (จะลอง ตีสาม ถึง ตีสี่ ด้วยก็ได้นะ ) 23:00น ของ วัน ศุกร์ ที่ 22 ธันวาคม ลองมานั่ง ทำสมาธิ วิปัสสนากรรมฐาน ดู นะครับ

วันนี้เป็น วันพิเศษของรอบปี สำหรับ ชาวพลังจิต จริงๆ(verygood)

ขอบคุณ คำแนะนำ จาก ท่านเหล่าซือ ของกระผมครับ

ปล. ทุกวันไหว้ ขนมบัวลอย ของทุกปี ช่วง ห้าทุ่ม จนถึง ตีหนึ่ง นะครับ(แต่ถ้าชอบเวลาอื่นหรือ ทำประจำเวลาอื่น ก็สามารถทำได้)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ธันวาคม 2006
  2. มโหสถผู้เจริญ

มโหสถผู้เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    [​IMG]เง้อ..จะลองดูนะ เป็นโอกาสดี เราเกิดมาเพื่อสิ่งนี้ซาร่า..

3. *44*

*44* เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2006
    ความรู้ใหม่ ขอบคุณคะ

4. satan

satan เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่ๆอีกแล้วครับท่าน

5. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    อ่ะวันนี้นี้เอง

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    วันนี้เหรอครับ ต้องลอง !

7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อืมม์ จากการนั่งมาประมาณ 45 นาที รู้สึกได้ว่า จิตสงบ ละเอียดขึ้นกว่าเดิมมากเลยครับ แม้กระทั่งลมหายใจก็หายไปเฉยๆ ซึ่งไม่เหมือนทุกคราวที่จะจับลมหายใจได้ตลอด ทั้งๆที่ผมไม่ค่อยได้นั่งสมาธิสักเท่าไหร่ ประกอบกับเพื่อนๆข้างห้องเสียงดังได้ทุกวี่ทุกวันทำให้นั่งได้ไม่นาน แต่เมื่อกี้ลองนั่งดูแล้วรู้สึกว่า เสียงจะดังแค่ไหนก็ปลงปล่อยวางได้ ลมหายใจก็ละเอียด จนไม่รู้สึกเลย สบายใจดีจังครับ ขออนุโมทนาครับ เป็นความเห็นส่วนตัวของผมนะ ไม่ได้เชียร์กระทู้

8. ren

ren เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2005
    ว่าจะทำเหมือนกัน แต่แม่คุณดันหลับเสียก่อน ....... เหอๆ

9. มโหสถผู้เจริญ

มโหสถผู้เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2006
    ดันไปนั่งเอาตอนเที่ยงคืน..นั่งไปนั่งมาเกิดอัศจรรย์เป็นล้นพ้น..หาวอย่างไม่ใยดี..จึงนอนสมาธิแล้วหลับอย่างสบายแฮ...

10. ฟิล์มนรกภูมิ

ฟิล์มนรกภูมิ เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ๆ เพ่ แนะนำความรู้แล้ว แนะนำเหล่าซือด้วยสิ
    แนะนำด้วยว่าไปฝึกกะเหล่าซือได้ที่ไหนน่ะเพ่