ลองตามไปอ่านกันดูครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย philpharm, 27 มิถุนายน 2011.

1. philpharm

philpharm เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2011
    บทความต่อไปนี้ได้คัดลอกมาจาก : นิตยสารพระเครื่อง ร่มโพธิ์ ปีที่ 19 ฉบับที่ 4 (150) ก.พ.-มี.ค.53
    วัตถุมงคลยอดนิยม หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ จ.ระยอง
    โดย อ.เพียรวิทย์ จารุสถิติ
    ซึ่งได้รับอนุญาตจากท่านอาจารย์เพียรวิทย์ จารุสถิติ ให้นำมาเผยแพร่ทางเวปไซต์บุญญาภิรัติดอทคอมนี้ได้ ดังนั้น จึงขอเชิญท่าน
    ผู้ติดตามเวปไซต์ของเราได้พบกับบทความของท่านอาจารย์เพียรวิทย์ได้ตลอดไปครับ

ตอน : วิบากกรรมของเซียนปลอมพระ
    ต่อจากตอนที่แล้ว

ด้วยสาเหตุที่มีเซียน (เสี้ยน) ในสนามพระเครื่อง และตั้งตัวเป็นผู้รู้มาก จึงทำให้ผมอยากจะเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับเซียนคนที่ทำพระปลอมของหลวงปู่ให้ท่านได้รับรู้ว่า บั้นปลายในชีวิตเขาต้องเจอวิบากกรรมอะไรบ้าง เพราะเซียนปลอมพระผู้นี้ถ้าจะเอ่ยชื่อ คนที่เล่นพระสายระยองจะรู้จักดีทุกคน แม้กระทั่งลุง...ที่เปิดร้านขายพระอยู่ในตลาดพระเครื่องระยองยังเคยเล่าให้ผมฟังเลยว่า...ก่อนที่เซียนปลอมพระผู้นี้ตาย เคยนำพระขุนแผนพิมพ์ใหญ่มาให้เหมา ซึ่งแกก็รู้ว่า “เก๊” แกจึงไม่ซื้อไว้ทุกวันนี้แกยังเสียดายอยู่เลย ถ้าตอนนั้นตัดสินใจซื้อไว้ ป่านนี้แกคงมีเงินหลายสิบล้านไปแล้ว ใครจะไปเชื่อว่า “ของเก๊” จะขายได้ แถมยังมีราคาแพงเสียด้วย

ผมขอสมมติชื่อเซียนปลอมพระผู้นี้ว่าเป็น “นายอ๋อง” แล้วกันนะครับ เผื่อจะเรียกง่ายหน่อย สำหรับนายอ๋องผู้นี้ ผมยอมรับถึงความสามารส่วนตัวของแก เพราะแกมีความสามารถพิเศษในเรื่องการดูพระที่ปลอมขึ้นได้อย่างแม่นยำว่า “พระองค์นี้แกทำเอง พระองค์นี้แกไม่ได้ทำ” โดยเฉพาะพระที่แกปลอมออกมา ถ้ามีคนถามแก จะสนิทหรือไม่สนิทกน แกก็จะบอกตามตรงไม่กลัวโดนด่า และคนที่รู้ก็ไม่โกรธแถมยังซื้อของแกไปอีกด้วย ครั้งหนึ่ง ผมได้ไปเที่ยวที่บ้านของ “นายอ๋อง” ซึ่งอยู่แถวๆ อ.บ้านค่าย จำไม่ได้ว่าเขาเรียกว่าหมู่บ้านอะไร? ผมเห็น “พระขุนแผนพรายกุมารพิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก” ตากอยู่บนหลังคาเล้าไก่เต็มไปหมด ผมก็ถามว่า “เฮ้ย...ไม่กลัวบาปหรือไงวะ ระวังหลวงปู่จะลงโทษเอานะโว้ย” นายอ๋อง ได้ยินเช่นนั้นก็หัวเราะ แถมยังพูดให้ผมฟังว่า “เอาน่าๆ ทำเอง รับรองพระของอนาคตต้องเล่นเป็นแท้หมด ถ้าไม่เชื่อ คอยดูก็แล้วกัน” แล้วก็เป็นจริงอย่างที่มันพูด เซียนใหญ่ที่เล่นพระสายหลวงปู่ทิม และมีความรู้แค่หางอึ่งก็ตกในวังวนตามที่นายอ๋องพูดไว้แบบช่วยไม่ได้ หลายคนที่ผมเห็นมา ก็ได้แต่ภาวนาแต่ไม่รู้จะช่วยยังไง ภาวนาขออย่าให้ไปเกิดเหตุโดนอะไรจังๆ เดี๋ยวจะเสียชื่อหลวงปู่ อาจารย์ของผมหมด

นับว่าเป็นที่น่าแปลกมากๆ ภายหลังนายอ๋อง ได้ป่วยเป็นโรคที่สังคมไม่ยอมรับ มีอาการผอมแห้งใส่เสื้อผ้าไม่ได้ รู้สึกเจ็บร้อนรุ่มไปหมด ได้รับความทรมานเป็นอย่างมาก จนเพื่อนผม “ปราโมทย์” เป็นหมอทหาร ต้องเดินทางไปฉีดยาแก้ปวดให้นายอ๋องที่บ้านอยู่เป็นประจำ เพราะถ้านายอ๋องไม่ได้ฉีดยาจะร้องครวญครางลั่นบ้าน จนลูกเมียไม่เป็นอันกินอันนอน
    หมอโมทย์ ได้เดินทางไปหาผมที่บ้าน แต่ก็หาไม่เจอจึงโทรศัพท์มาคุยกับผม บอกว่า ...ถ้าผมมาระยองก็ให้มาเยี่ยมนายอ๋องบ้าง เพราะเห็นแกบ่นและพูดอยู่เสมอว่า “อยากเจอผม อยากจะขออโหสิกรรมกับผม” ซึ่งผมก็ได้บ่ายเบี่ยงมาตลอด เพราะอดีตนายอ๋องเคยมาขอพระผมไปจำหน่าย แต่ไม่ยอมเอาเงินมาให้ผม เมื่อเวลาผมทวงถามก็เอานักเลงมาข่มขู่ผมถึงบ้าน ด้วยความโกรธและแค้น จึงทำให้ผมสวดมนต์ต่อครูบาอาจารย์และสาปแช่งนายอ๋อง ถ้าตายก็ขอให้ตายอย่างทรมานด้วยกรรมที่มันได้สร้างขึ้นมา

นายอ๋องได้รับการทรมานและร้องด้วยความเจ็บปวดอยู่ที่บ้านเป็นเวลานานหลายวัน ปากก็พร่ำเพ้อบอกให้คนไปตามผมมาหาด้วย จนกระทั่งหมอโมทย์ทนไม่ไหว จึงโทรมาหาผมแล้ว “ขอร้อง” ให้ไปหานายอ๋อง ไปอโหสิกรรมจะได้ไม่ต้องมีเวรกรรมต่อไป ผมนิ่งคิดอยู่เป็นเวลานานจึงยอมตกลงไป เมื่อไปถึงบ้านนายอ๋อง พอนายอ๋องเห็นผมเท่านั้นแหละ ก็ยกมือไหว้ผมโดยการนั่งยองๆ ช่วงนั้นผมเห็นนายอ๋อง รู้สึกตกใจเหมือนกันเพราะหน้าตาและรูปร่างเปลี่ยนไปหมด ผอมโกรกโซ ไม่นุ่งผ้าจนเห็นอวัยวะเพศชายอย่างชัดเจน ไม่น่าเชื่อว่าจากกันไปไม่กี่เดือน ทำไมถึงเปลี่ยนไปได้ขนาดนี้ นายอ๋อง จ้องมองดูผมสักพักหนึ่งก็พูดว่า “อยากจะขออโหสิกับ รู้ว่ามันไม่ดีกับหลายอย่าง” ซึ่งผมก็พยักหน้าและก็ยกมือพร้อมกับพูด “อโหสิกรรม สิ่งใดที่เคยทำกับไว้ ทั้งในอดีตและในปัจจุบัน ขออโหสิกรรมให้ทุกอย่าง ไม่ขอจองเวรกับอีกต่อไป”
    นายอ๋องเมื่อได้ยินผมพูดเช่นนั้น ก็ยกมือรับแล้วก็ยิ้มมาที่ผม หลังจากนั้นก็ขอตัวลงนอน ซึ่งเรื่องการขออโหสิกรรมนี้ หมอโมทย์ซึ่งนั่งดูอยู่เป็นพยานได้ พอหลังจากที่ผมได้อโหสิกรรมนายอ๋องเรียบร้อยแล้วผมก็เดินทางกลับกรุงเทพฯ ทันที
    สักประมาณ 2 วันต่อมา หมอโมทย์ได้โทรศัพท์มาหาผม และบอกว่า “นายอ๋องได้สิ้นลมอย่างสงบแล้ว” ผมนึกรำพึงในใจว่า...จงไปสู่สุคติเถิด...แม้ว่าในโลกมนุษย์เราอาจจะเป็นศัตรูกัน แต่ความดีนายก็มีมากเหมือนกัน เราจะจำในสิ่งดีๆ ของนายไว้....

ฉบับหน้า ผมจะขอพูดถึงการสร้าง “เส้นประคำ” ของหลวงปู่ทิม ว่ามีความหมายเป็นมาอย่างไร? โปรดคอยติดตามอ่านให้ได้นะครับ

มันเป็นเรื่องจริงที่พระหลวงปู่ทิมปัจจุบันเล่นเก๊เป็นแท้ไปแล้ว...ใครเคยเห็นของแท้ก็จะรู้ว่าผมพูดจริงหรือเท็จและไม่เฉพาะหลวงปู่ทิมเท่านั้นแม้แต่เกจิดังๆก็เช่นเดียวกัน...หากท่านฝึกสมาธิอบรมจิตจนเกิดปัญญาจะไม่มีผู้ใดมาชักจูงสนจมูกท่านได้เพราะท่านเหนือเสี้ยนพระเหล่านั้นไปแล้ว

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบพระคุณมากๆครับ สำหรับข้่อมูลดีๆ

ส่วนตัวผมเองไม่มีปัญญาไปคิดทำพระปลอมขายแน่ๆ ครับ สาธุ

3. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ถ้ามีโอกาสท่านลองหากรรมของพวกที่ขุดกรุพระ มาเสนอบ้างนะครับ

เพราะเท่าที่ได้ยินมาก็ไม่ต่างจากรายนี้เท่าไรนัก

ส่วนมากจะเป็นอัมพาตจนต้องรักษาตัวจนเงินที่ได้จากการขุดกรุละลายไปสิ้น
    แต่ในที่สุดก็จากอย่างสุดจะเวทนาเหมือนกัน

4. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เรื่องเซียนพระสายหลวงปู่ทิม เล่นของเก๊เป็นของแท้หรือรุ่นแรก
    จะมีลักษณะการปั้มชัดเจน ว่าเฉพาะเนื้อผงพรายนะครับ
    เพื่อนรุ่นพี่ผมมีพระชนิดปั้มมือแฮนเมด ไปประกวดเซียนบอกว่าผิดรุ่นไม่ทัน
    ไม่รับประกวด ทั้งที่ได้มานานมาก มีพระหลักระดับประเทศเยอะมาก
    มีอาจารย์ฝั้นเป็นชุดใหญ่แต่ ท่านประกิจ มหาแถลง ไปถ่ายรูปทำหนังสือ
    และขอบูชาไปเลทั้งชุดใหญ่ เรื่องนี้ก็นานเป็นสิบปีแล้ว.....