ลมหายใจปลายด้ามขวาน....หนังน้องเดียว สุวรรณแว่นทอง

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย chaanont, 23 มีนาคม 2012.

1. chaanont

chaanont เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2011
    กำลังนอนฟังเพลงอยู่เพลินๆ ก็มีน้องๆ ไปเคาะประตูบอกให้มาร้องเพลงให้ฟังหน่อย ไม่รู้จะร้องเพลงอะไร เลยเอาเพลงนี้มาฝากครับ

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.1966715/[/MUSIC]

เพลง ลมหายใจปลายด้ามขวาน
    นักร้อง น้องเดียว สุวรรณแว่นทอง<O:p</O:p
    </O:p
    ความคิดขัดแย้งพื้นที่สีแดงชายแดนด้ามขวาน พี่น้องเราเดือดร้อนมานาน
    ด้วยอุดมการณ์แยกดินแบ่งฟ้า ปักษ์ใต้บ้านเราบัดนี้เงียบเหงาไร้เสียงบินหลา
    ใครๆ เขาไม่อยากมา ลูกหลานถามว่าฆ่ากันทำไม<O:p</O:p
    ตำรวจ ทหาร ครูบาอาจารย์ ชาวบ้านผู้คนเสียงหวีดร้อง เลือดนองถนน
    ระเบิดปืนกลของคนฝ่ายไหน อีกกี่ชีวิตต้องปลิดสังเวยเฉลยได้ไหม วันที่ท้องฟ้าสดใส
    ลูกหลานจะได้ยิ้มด้วยความหวัง<O:p</O:p
    ***สายเลือดไทยหัวใจสยาม ขวานไทยถ้าไม่มีด้าม คงหมดความงามไม่มีพลัง
    แล้วจะร้องเพลงปักษ์ใต้บ้านเราให้ใครเขาฟัง บินหลาก็คงสิ้นหวัง
    เกาะต้นยางฟังเสียงปืนดังไกล<O:p</O:p
    พื้นที่สีแดง ภาพความขัดแย้งระแวงสายตา แล้วทำไมไม่หันหน้ามา
    พูดคุยปรึกษาปัญหาแก้ไข ใต้ร่มฉัตรงาม ลูกพ่อสยามเราสายเลือดไทย
    อยากถามว่านานแค่ไหน คืนลมหายใจให้ปลายด้ามขวาน <O:p</O:p

ไฟล์ที่แนบมา:

2. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    สุดยอดเลยครับพี่นนท์

กำลังมองหาเลยว่าพี่นนท์หายไปไหน

เพลงนี้ไม่รู้จักมาก่อนแต่ความหมายดีมากเลยครับ

ส่วนน้อง ๆ พี่นนท์นี่

คงจะเป็นแก๊งค์เดียวกันกับโจทย์ของผมแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 23 มีนาคม 2012
  3. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

อย่าแยกดิน อย่าแบ่งฟ้า

คนไทยทั่วหล้า ล้วนพี่น้องกัน​

4. urai ay

urai ay เป็นที่รู้จักกันดี

24 กันยายน 2009
    แง่ะถึงจะเขม่นรีบนแต่เราม่ายช่ายโจทย์ใครน๊าาาา อิอิอิอิ

เย้ๆๆๆ รุ้งี้ไปตามซะตั้งนานแระ(kiss)(f)
    ได้ฟังจินๆด้วย ขอบคุณพี่นนท์จร้าาาา
    เอาอีกๆเพลงเดียวไม่พออ่ะพี่นนท์^__^

5. chaanont

ไม่ได้หายไปไหนหรอกน้องcat แค่แอบไปงีบนิดหน่อย แต่น้องๆ ที่ไปตาม พี่ไม่แน่ใจว่าเป็นแก๊งค์โจทก์น้องแมวหรือเปล่า ขอบคุณที่ยังคิดถึงกันอยู่นะครับ

6. chaanont

ใครจะเป็นโจทก์ ใครจะเป็นจำเลยใครพี่ไม่รู้ด้วยนะ ไม่อยากจะไปเป็นพยานในศาล ถึงยังไงก็ขอบใจที่น้องเรไรอุตส่าห์ไปตามกลับมาจ๊ะ

7. Kama-Manas

Kama-Manas เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบเพลงนี้มากเลยครับ เพราะผมเป็นคนใต้ ฟังแล้วซึ้งปนเศร้า.. เศร้าในชะตากรรมของพี่น้อง3จังหวัดภาคใต้น่ะจ๊ะ..รู้สึกว่านักร้องตาบอดด้วยใช่ป่าวครับ?

8. VeggieGuy

VeggieGuy เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อแหละ วันนี้ผมแอบนึกถึงพี่ชานนท์ว่าหายไปไหนนะ
    ปรากฏว่าเพลงมาตอนเย็นเลย
    แล้วก็บังเอิญไปตรงกับคุณแมว catjoobjoob อีก

ดีใจที่ได้ฟังเพลงเพราะๆ สไตล์พี่ชานนท์อีกครับ

9. chaanont

ใช่ครับ นักร้องเป็นนายหนังตะลุง พิการทางสายตาตั้งแต่เด็ก ชื่อหนังน้องเดียว ตอนนี้กำลังโด่งดังมากทางปักษ์ใต้ ดึใจครับที่ลุงปลงชอบเพลงนี้

10. chaanont

ขอบคุณน้องGuy ที่ยังคิดถึงอยู่ ผมก็คิดถึงและติดตามฟังเพลงที่น้องๆ ร้องอยู่เสมอ คิดถึงทุกคนครับ ไม่ได้หายไปไหน

11. Thep Tavada

Thep Tavada เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2012
    "พวกผมเกิดเป็นคนไทย เกิดในสามจังหวัดภาคใต้ พวกผมต้องตอบแทนพระคุณแผ่นดิน พวกผมทั้งหมดที่ยืนตรงนี้เป็นลูกชาวสวน ชาวนา ชาวไร่ อุปกรณ์ที่ชาวสวน ชาวนาใช้ทำงานก็คือ "ขวาน"หาก "ขวาน" ไม่มีด้าม ก็ใช้ทำอะไรไม่ได้ พวกผมขอสัญญาต่อหน้าพระคุณเจ้าและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ตรงนี้ว่า พวกผมจะดูแลรักษาด้ามขวานตรงนี้ตลอดไป" ร.ต.ต.แชน หัวหน้าชุดเก็บกู้วัตถุระเบิด
    ฟังครั้งแรกครับ เนื้อหาเพลงคำร้อง ชอบมากครับ ( นักร้องด้วยครับ )

12. chaanont

เพลงนี้อาจจะไม่ค่อยแพร่หลายทั่วไป เพราะนักร้องเป็นนายหนังตะลุงสายตาพิการตั้งแต่เด็ก แต่มีความสามารถมากและกำลังโด่งดังทางปักษ์ใต้ ขอบคุณ คุณThep Tavada ที่ชอบเพลงนี้ครับ

13. hotmax19

hotmax19 เป็นที่รู้จักกันดี

ฟังครั้งแรกครับ...แต่ก็ไพเราะมาก ปลุกใจให้รักชาติด้วย...ขอบคุณสำหรับเพลงดีๆครับ...

14. chaanont

เนื้อเพลงคาดว่าผู้แต่งน่าจะเอาสถานการณ์ในสามจังหวัดชายแดนภาคใต้มาเขียนให้นายหนังตะลุงร้อง จึงไม่ค่อยแพร่หลาย ขอบคุณ คุณhotmax19 ที่ชอบครับ

15. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    โอ๊ว..หายไปนานเลยค่ะ พี่ชานน
    มาด้วยเพลงที่มีความหมาย ฟังแล้วเลือดรักชาติระอุ ^_^

ขวานไทย ใจหนึ่งเดียว

16. chaanont

แอบไปงีบหลับมาครับหนูตา พอมีคนไปเรียกก็รีบคว้ามา ไม่ได้ตั้งใจว่าจะต้องมาแบบรักชาติอะไรปานนั้น

17. pporjai

pporjai เป็นที่รู้จักกันดี

:cool: มาฟังเพลงคุณชานนท์ นักร้องเต็มเสียง..ฟังแล้วรู้สึกรักชาติ..มีชีวิตชีวา... มีพลังขึ้นมาเลยค่ะ..หายไปนานจัง..

18. chaanont

ขอบคุณ p'jai ที่แวะมาให้กำลังใจ แอบไปพักผ่อนนะครับ
    ดีใจครับที่ได้เพิ่มพลัง เพิ่มความรู้สึกรักและหวงแหนแผ่นดินไทย

19. เกตุวดี

เกตุวดี เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2008
    มาฟังด้วยค่ะ ทำนองเพลงเพราะจัง พลังเสียงนักร้องเหลือเฟือ ความหมายของเพลงก็ชวนให้ซึ้ง รู้สึกเห็นใจพี่น้องชาวใต้มากค่ะ...

20. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    ไพเราะมากค่ะ เนื้อหายอดเยี่ยมเลยค่ะ:cool: