ร่วมโมทนาบุญกับการสวดมนต์ 9 วัดในเชียงใหม่ครับ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย sermsak175, 19 สิงหาคม 2008.

1. sermsak175

sermsak175 เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 18 สิงหาคม 2551 ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p></O:p>
    เวลาประมาณ 9 โมงเช้า ได้ทำบุญถวายเครื่องไทยธรรม 1 ชุด พร้อมด้วยเทียนพรรษา 1 ชุดเล็ก หนังสือมนตร์พิธี 3 เล่ม ยารักษาโรค และปัจจัยร่วมสร้างวิหารทาน จำนวน 200 บาท ถวายแด่พระครูวิมลฯ วัดสันติธรรม และผมก็เลยถามเรื่องพระธาตุว่า พิพิธภัณฑ์ของท่านยังขาดพระธาตุองค์ใด เผื่อผมมี ผมจะได้จัดถวาย หรืออาจจะบอกบุญกลุ่มหรือหน่วยงานที่มี เพื่อนำไปประดิษฐานในพิพิธภัณฑ์ และศูนย์ปฏิบัตธรรมต่อไปครับ ท่านก็ให้ความเห็นว่าน่าจะเป็นพระธาตุของหลวงปู่มั่น และพระธาตุพระอานนท์ ผมก็เลยอาสาจัดหาให้ท่านว่าเป็นพระธาตุของพระอานนท์ ถ้าท่านใดมีก็ขอให้ติดต่อผม เบอร์โทร 083-4715175 ครับ หรือติดต่อที่วัดสันติธรรมโดยตรงได้เหมือนกันครับ ผมก็ขอโมทนาบุญกับท่านที่ร่วมถวายพระธาตุให้วัดสันติธรรมในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุๆๆ ส่วนของหลวงปู่มั่น ผมไม่ได้รับปากท่านเนื่องจากหาได้ค่อนข้างยากมากครับ <O:p></O:p>
    หลังจากนั้น ผมได้ไปซื้อดอกมะลิ 9 พวง ที่ตลาดช้างเผือก เพื่อจะนำถวายพระพุทธรูปองค์ใหญ่ จำนวน 9 วัดครับ ร้านขายดอกไม้ ติดกับร้านขายปลา เลยเห็นปลาช่อนจำนวนหนึ่ง อยู่ในกระชัง ถามเขาว่าโลละ 120 บาท ตอนแรกก็ไม่ได้ซื้อครับ เพราะคิดว่างบประมาณทำบุญที่วางไว้ไม่เพียงพอก็เลยขี่รถไปวัดเลย ขี่รถได้ประมาณ1 นาที ก็ได้นึกว่ามันน่าสงสาร เราเห็นมันอยู่ในกระชัง ซึ่งใกล้จะถูกประหารชีวิต และประกอบกับอยากทำบุญในวันคล้ายวันเกิดด้วย ก็เลยตัดสินใจวนรถกลับมาซื้อใหม่อีกครั้งหนึ่ง ได้ปลาช่อนตัวขนาดกลาง ไปปล่อยจำนวน ffice:smarttags" /><?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:metricconverter>3 กิโลกรัม กับอีก 1 ขีดครับ (ผมไม่ได้นับจำนวนปลาที่ซื้อครับ) หลังจากนั้นก็ประเดิมโดยไปปล่อยปลาที่วัดชัยมงคล ซึ่งอยู่ติดน้ำปิงก่อน และเริ่มทำได้สวดมนต์ ถวายดอกไม้ ปัจจัยชำระหนี้สงฆ์ 20 บาท กล่าวท่องบทบูชา บทกราบ นมัสการและขอขมาพระรัตนตรัย ตามด้วยไตรสรณคมน์ ถวายพรพระ และคาถาชินบัญชร โมทนาบุญกับท่านผู้สร้างพระพุทธรูป และเทวดาที่คุ้มครองพระศาสนา ถือเป็นวัดแรก ผมได้เดินทางต่อไปวัดที่ 2 คือวัดบุพผาราม ซึ่งมีพระพุทธรูปใหญ่ถึง 4 องค์ โดยมี 3 องค์แรกอยู่ในวิหารหลัก และอีก 1 องค์อยู่ในวิหารเก่า ซึ่งวัดนี้ก็จะมีพระพุทธรูปไม้สักที่ใหญ่ที่สุดองค์หนึ่งของประเทศไทย และเป็นวัดที่มีความเกี่ยวเนื่องกับสมเด็จพระนเศวรมหาราช ผมได้สวดมนต์และถวายปัจจัยบริจากให้กับวัด และเดินทางต่อไปวัดเชตวันและวัดมหาวัน ที่อยู่บนถนนเส้นเดียวกัน (ถนนท่าแพ) แต่ได้กราบเฉพาะที่พระธาตุเจดีย์อย่างเดียว เนื่องจากวิหารถูกปิดไว้ จึงได้เดินทางต่อไปวัดลอยเคราะห์ ซึ่งวันนี้มียังรูประหว่างการปรับปรุงวิหาร ผมก็ได้ไปสวดมนต์ แต่ไม่ได้ถวายดอกไม้และปัจจัยตามที่วางไว้ เนื่องจากมีการการก่อสร้างอยู่ และไม่มีกล่องรับบริจาค เลยต้องเดินทางต่อไปผ่านวัดอู่ทรายคำ ซึ่งมีพระสิงห์หยกแกะสลักศิลปะแบบเชียงแสน แต่มีการจัดงานศพ ผมเลยเดินทางไปเรื่อยๆ จนได้วัดที่ 3 คือวัดเชียงมั่น ได้ไปวิหารหลัก และวิหารที่ประดิษฐานพระแก้วเสตังคมณี และพระพุทธรูปศิลาปางปราบช้างนาฬาคีรี ถือได้ว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองเชียงใหม่นอกจากนั้นยังก็กราบไหว้พระธาตุเจดีย์ช้างล้อม อายุเกือบ 700 ปี ศิลปะแบบล้านนา (ศึกษาประวัติได้จาก http://palungjit.org/showthread.php?t=81732 ) ได้สวดมนต์ ถวายดอกไม้ ชำระปัจจัยชำระหนี้สงฆ์ แล้วเดินทางต่อไปยังวัดที่ 4 คือวัดพันอ้น ได้ไปกราบไหว้ ถวายดอกไม้ สวดมนต์ หน้าองค์พระพุทธชินราช และได้ร่วมปัจจัยบริจาคให้วัด ภายในวิหารมีภาพสังเวนียสถานติดบนผนังโดยรอบ และเจดีย์ใหม่ที่ได้รับบูรณะ ภายในวัดร่มรื่นครับ ตรงข้ามกันอีกฝากถนน มีวัดอีกวัดหนึ่งชื่อวัดสำเภา ผมได้นำดอกไม้ ถวายปัจจัยบูรณะวัดจำนวน 20 บาท และสวดมนต์ตามบทที่กำหนดเอาไว้ ภายในวิหารซึ่งมีพระประธานลักษณะที่เหมือนกัน 4 องค์ ซึ่งวัดนี้ถือเป็นวัดที่ 5 แล้วเดินทางต่อไปยังวัดเจดีย์หลวง ซึ่งมีพิธีงานศพของหลวงปู่จันทร์ ผมจึงเดินทางต่อไปยังวัดที่ติดกันชื่อวันพันเตา (เท่า) ซึ่งได้เข้าถวายดอกไม้ ปัจจัยก่อสร้างเจดีย์ทันใจ 20 บาท บูรณะวัด 20 บาท และกำแพง 20 บาท ภายในหอคำ ( วิหารไม้แกะสลักที่สมบูรณ์และสวยงามที่สุดในล้านนาสักครั้ง และด้านข้างหอคำมีรูปปั้นของสมเด็จพุทธาจารย์โต พรหมรังสี ถวายปัจจัยจำนวน 25 บาท ด้านหลังหอคำมีการดำเนินการก่อสร้างเจดีย์ทันใจ ซึ่งตั้งจิตอธิษฐานขอให้การก่อสร้างเจดีย์สำเร็จ เพื่อเป็นที่ประดิษฐานของพระบรมสารีริกธาตุ เป็นที่มนุษย์และเทวดาได้กราบไหว้ นอกจากนี้ยังเป็นการสืบทอดอายุพระศาสนา ศึกษาข้อมูลได้ที่http://www.lannacorner.net/weblanna/article/article.php?type=A&ID=634 ) นับเป็นวัดที่ 6 ของการปฏิบัติธรรมทำกำหนดเอาไว้ เดินทางต่อไปยังวัดที่ 7 ซึ่งอยู่ภายในคูเมืองเหมือนกัน คือวัดชัยพระเกียรติ ได้ไปไหว้พระเจ้าห้าตื้อ ผู้ใดสักการบูชากราบไหว้จะคุ้มครองรักษาให้มีชัยชนะในการทั้งปวง ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่http://www.cm108.com/bbb/index.php?showtopic=5335&pid=71688&mode=threaded&start= ผมสวดมนต์ตามบทที่กำหนด ถวายดอกไม้และปัจจัยบริจาค 20 บาท หลังจากนี้ก็ไปอธิษฐานจิตที่เจดีย์ด้านข้าง ก่อนที่จะเดินทางไปวัดพระสิงห์ ซึ่งผมวางวัดนี้ไว้เป็นลำดับที่ 8 องการสักการะพระ 9 วัด ทั้งๆที่ปกติผมมักจะมาไหว้พระพุทธสิหิงค์บ่อยกว่าวัดอื่นๆ ที่กล่าวมา ผมตรงไปวิหารลายคำ ซึ่งประดิษฐานพระพุทธสิหิงค์ ซึ่งเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองเชียงใหม่ ผมได้ถวายสักการะด้วยดอกมะลิ สวดมนต์ และร่วมเงินบูรณะบำรุงวิหารลายคำ จำนวน 20 บาท ออกจากวัดมาประมาณเกือบบ่ายสอง มุ่งตรงมาที่วัดสุดท้าย ตั้งอยู่บนถนนสุเทพ ตรงข้ามคณะทันตแพทย์ นั่นคือวัดสวนดอก ซึ่งผมจำได้ว่าตอนมีการบูรณะเจดีย์ใหญ่ ผมได้ร่วมทำบุญแผ่นทองจำนวน 100 แผ่น (300 บาท) เห็นทีไรรู้สึกได้รับกำลังทุกครั้ง เป็นเจดีย์ที่ใหญ่และดูสง่างามมาก อันเป็นเพราะวัดหนึ่งเป็นวัดที่เจ้านายฝ่ายเหนือเคยดูแลอยู่ก็น่าจะเป็นได้ ผมมาสักการะบูชา ถวายดอกไม้ สวดมนต์ และบริจาคปัจจัยทำบุญหน้าพระเจ้า 9 ตื้อ จำนวน 20 บาท ด้านข้างขวามือผมมีการตั้งศพของหลวงปู่อมรเทวี (หลวงปู่วรรณ) อดีตเจ้าอาวาสวัดสวนดอก ผมได้อธิษฐานขอขมาต่อท่าน หลังจากนั้นก็ไปอธิษฐานที่พระธาตุเจดีย์ ซึ่งรู้สึกดีใจ ภูมิใจที่เคยมีส่วนร่วมปัจจัยถวายตอนบูรณะปรับปรุง จึงระลึกนึกถึง อาจารย์<st1:personName w:st="on" ProductID="เกษสุดา ฉัตรอุทัย">เกษสุดา ฉัตรอุทัย</st1:personName> อดีตอาจารย์คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่ตอนนั้นลงมาร่วมเป็นผู้ร่วมบูรณะเจดีย์หลัก มาที่นี่กี่ครั้งก็จะเห็นอาจารย์คอยบอกบุญอยู่ ผมก็ตั้งจิตโมทนาบุญกับอาจารย์ที่หน้าเจดีย์แห่งนี้ จบจากการสักการะพระ 9 วัด ผมเปิดมือถือ มีสายพระอาจารย์พงษ์ศักดิ์โทรมา ผมก็โทรกลับไปาท่านอาจารย์พงษ์ศักดิ์ ท่านโทรมาเรื่องบุญในวันที่ 22 สิงหาคม 2551 และแจ้งข่าวให้ทราบว่ามีศรัทธาร่วมถวายสังฆทาน 20 ชุด + 1 ชุดเป็นสังฆทานทิพย์ พร้อมด้วยผ้าไตร พร้อมปัจจัยทำบุญกับพระ 20 รูปในวันงานอีก 20,000 บาท ก็เลยปิติในบุญที่ได้กระผมในวันนี้ ผมระลึกถึงบุญตลอด ในยามคับขัน ผมจะขอพึงบารมีพระพุทธองค์ เพื่อให้ผมได้สร้างบารมีต่อไป ดังนั้นนอกจากร่วมโมทนาบุญกับผมแล้วก็ขอให้ได้รับบุญจากการร่วมโมทนาบุญกับคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="ใหญ่ เกาะกูด">ใหญ่ เกาะกูด</st1:personName> และคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="กลาง กทม">กลาง กทม</st1:personName> ด้วยครับ นอกจากนี้ตกเย็นก็มีพี่โปร่งที่สนิทกันมากๆ ให้ผมไปรับปัจจัยสร้างองค์พระปางมารวิชัย และท่านจะบอกบุญไปทางสายท่านให้อีกแรงหนึ่งครับ ซึ่งผมจะเดินทางไปรับพรุ่งนี้ครับ ก็ขอให้ร่วมโมทนาบุญกับปัจจัยสร้างองค์พระกับคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="โปร่งนภา อัครชิโนเรศ">โปร่งนภา อัครชิโนเรศ</st1:personName> ก่อนหน้านี้พี่ท่านบริจาคกล่องใส่พลอยเพื่อให้ผมนำไปใส่พระธาตุให้ผู้ร่วมบุญจำนวน 300 กล่องด้วยครับ เป็นนักสร้างบารมีคนหนึ่งที่ผมนับถือครับ นอกจากนี้ ผมก็ขอโมทนาบุญ โมทนาความดี กับทุกคน ทุกองค์ ทุกท่าน ที่ประกอบกิจอันเป็นกุศล โดยการพูดดี คิดดี ทำดี และเป็นนักสร้างบุญบารมี ค้ำจุน บำรุง รักษาพระพุทธศาสนาตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ตลอดจนกว่าจะเข้าถึงฝั่งพระนิพพานด้วยนะครับ โมทนา สาธุ สาธุ สาธุ<O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 สิงหาคม 2008
  2. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนาครับ [​IMG] สาธุ , แก้ไขตัวหนังสือให้โตขึ้นนิด จะดีมากเลยครับ(เผื่อสมาชิกท่านอื่นที่สายตาไม่ดี อิ อิ) ;aa41

3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    จากข้อความของเจ้าของกระทู้ ผมขยายตัวหนังสือให้ครับ

วันที่ 18 สิงหาคม 2551

เวลาประมาณ 9 โมงเช้า ได้ทำบุญถวายเครื่องไทยธรรม 1 ชุด พร้อมด้วยเทียนพรรษา 1 ชุดเล็ก หนังสือมนตร์พิธี 3 เล่ม ยารักษาโรค และปัจจัยร่วมสร้างวิหารทาน จำนวน 200 บาท ถวายแด่พระครูวิมลฯ วัดสันติธรรม และผมก็เลยถามเรื่องพระธาตุว่า พิพิธภัณฑ์ของท่านยังขาดพระธาตุองค์ใด เผื่อผมมี ผมจะได้จัดถวาย หรืออาจจะบอกบุญกลุ่มหรือหน่วยงานที่มี เพื่อนำไปประดิษฐานในพิพิธภัณฑ์ และศูนย์ปฏิบัตธรรมต่อไปครับ ท่านก็ให้ความเห็นว่าน่าจะเป็นพระธาตุของหลวงปู่มั่น และพระธาตุพระอานนท์ ผมก็เลยอาสาจัดหาให้ท่านว่าเป็นพระธาตุของพระอานนท์ ถ้าท่านใดมีก็ขอให้ติดต่อผม เบอร์โทร 083-4715175 ครับ หรือติดต่อที่วัดสันติธรรมโดยตรงได้เหมือนกันครับ ผมก็ขอโมทนาบุญกับท่านที่ร่วมถวายพระธาตุให้วัดสันติธรรมในครั้งนี้ด้วยครับ สาธุๆๆ ส่วนของหลวงปู่มั่น ผมไม่ได้รับปากท่านเนื่องจากหาได้ค่อนข้างยากมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2008
  4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    หลังจากนั้น ผมได้ไปซื้อดอกมะลิ 9 พวง ที่ตลาดช้างเผือก เพื่อจะนำถวายพระพุทธรูปองค์ใหญ่ จำนวน 9 วัดครับ ร้านขายดอกไม้ ติดกับร้านขายปลา เลยเห็นปลาช่อนจำนวนหนึ่ง อยู่ในกระชัง ถามเขาว่าโลละ 120 บาท ตอนแรกก็ไม่ได้ซื้อครับ เพราะคิดว่างบประมาณทำบุญที่วางไว้ไม่เพียงพอก็เลยขี่รถไปวัดเลย ขี่รถได้ประมาณ1 นาที ก็ได้นึกว่ามันน่าสงสาร เราเห็นมันอยู่ในกระชัง ซึ่งใกล้จะถูกประหารชีวิต และประกอบกับอยากทำบุญในวันคล้ายวันเกิดด้วย ก็เลยตัดสินใจวนรถกลับมาซื้อใหม่อีกครั้งหนึ่ง ได้ปลาช่อนตัวขนาดกลาง ไปปล่อยจำนวน ffice:smarttags" /><?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:metricconverter>3 กิโลกรัม กับอีก 1 ขีดครับ (ผมไม่ได้นับจำนวนปลาที่ซื้อครับ) หลังจากนั้นก็ประเดิมโดยไปปล่อยปลาที่วัดชัยมงคล ซึ่งอยู่ติดน้ำปิงก่อน และเริ่มทำได้สวดมนต์ ถวายดอกไม้ ปัจจัยชำระหนี้สงฆ์ 20 บาท กล่าวท่องบทบูชา บทกราบ นมัสการและขอขมาพระรัตนตรัย ตามด้วยไตรสรณคมน์ ถวายพรพระ และคาถาชินบัญชร โมทนาบุญกับท่านผู้สร้างพระพุทธรูป และเทวดาที่คุ้มครองพระศาสนา ถือเป็นวัดแรก ผมได้เดินทางต่อไปวัดที่ 2 คือวัดบุพผาราม ซึ่งมีพระพุทธรูปใหญ่ถึง 4 องค์ โดยมี 3 องค์แรกอยู่ในวิหารหลัก และอีก 1 องค์อยู่ในวิหารเก่า ซึ่งวัดนี้ก็จะมีพระพุทธรูปไม้สักที่ใหญ่ที่สุดองค์หนึ่งของประเทศไทย และเป็นวัดที่มีความเกี่ยวเนื่องกับสมเด็จพระนเศวรมหาราช ผมได้สวดมนต์และถวายปัจจัยบริจากให้กับวัด และเดินทางต่อไปวัดเชตวันและวัดมหาวัน ที่อยู่บนถนนเส้นเดียวกัน (ถนนท่าแพ) แต่ได้กราบเฉพาะที่พระธาตุเจดีย์อย่างเดียว เนื่องจากวิหารถูกปิดไว้ จึงได้เดินทางต่อไปวัดลอยเคราะห์ ซึ่งวันนี้มียังรูประหว่างการปรับปรุงวิหาร ผมก็ได้ไปสวดมนต์ แต่ไม่ได้ถวายดอกไม้และปัจจัยตามที่วางไว้ เนื่องจากมีการการก่อสร้างอยู่ และไม่มีกล่องรับบริจาค เลยต้องเดินทางต่อไปผ่านวัดอู่ทรายคำ ซึ่งมีพระสิงห์หยกแกะสลักศิลปะแบบเชียงแสน แต่มีการจัดงานศพ ผมเลยเดินทางไปเรื่อยๆ จนได้วัดที่ 3 คือวัดเชียงมั่น ได้ไปวิหารหลัก และวิหารที่ประดิษฐานพระแก้วเสตังคมณี และพระพุทธรูปศิลาปางปราบช้างนาฬาคีรี ถือได้ว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองเชียงใหม่

5. ธรรมวิวัฒน์

82
    วัดที่ 3 คือวัดเชียงมั่น ได้ไปวิหารหลัก และวิหารที่ประดิษฐานพระแก้วเสตังคมณี และพระพุทธรูปศิลาปางปราบช้างนาฬาคีรี ถือได้ว่าเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คู่เมืองเชียงใหม่นอกจากนั้นยังก็กราบไหว้พระธาตุเจดีย์ช้างล้อม อายุเกือบ 700 ปี ศิลปะแบบล้านนา (ศึกษาประวัติได้จาก http://palungjit.org/showthread.php?t=81732 ) ได้สวดมนต์ ถวายดอกไม้ ชำระปัจจัยชำระหนี้สงฆ์ แล้วเดินทางต่อไปยังวัดที่ 4 คือวัดพันอ้น ได้ไปกราบไหว้ ถวายดอกไม้ สวดมนต์ หน้าองค์พระพุทธชินราช และได้ร่วมปัจจัยบริจาคให้วัด ภายในวิหารมีภาพสังเวนียสถานติดบนผนังโดยรอบ และเจดีย์ใหม่ที่ได้รับบูรณะ ภายในวัดร่มรื่นครับ ตรงข้ามกันอีกฝากถนน มีวัดอีกวัดหนึ่งชื่อวัดสำเภา ผมได้นำดอกไม้ ถวายปัจจัยบูรณะวัดจำนวน 20 บาท และสวดมนต์ตามบทที่กำหนดเอาไว้ ภายในวิหารซึ่งมีพระประธานลักษณะที่เหมือนกัน 4 องค์ ซึ่งวัดนี้ถือเป็นวัดที่ 5 แล้วเดินทางต่อไปยังวัดเจดีย์หลวง ซึ่งมีพิธีงานศพของหลวงปู่จันทร์ ผมจึงเดินทางต่อไปยังวัดที่ติดกันชื่อวันพันเตา (เท่า) ซึ่งได้เข้าถวายดอกไม้ ปัจจัยก่อสร้างเจดีย์ทันใจ 20 บาท บูรณะวัด 20 บาท และกำแพง 20 บาท ภายในหอคำ ( วิหารไม้แกะสลักที่สมบูรณ์และสวยงามที่สุดในล้านนาสักครั้ง และด้านข้างหอคำมีรูปปั้นของสมเด็จพุทธาจารย์โต พรหมรังสี ถวายปัจจัยจำนวน 25 บาท ด้านหลังหอคำมีการดำเนินการก่อสร้างเจดีย์ทันใจ ซึ่งตั้งจิตอธิษฐานขอให้การก่อสร้างเจดีย์สำเร็จ เพื่อเป็นที่ประดิษฐานของพระบรมสารีริกธาตุ เป็นที่มนุษย์และเทวดาได้กราบไหว้ นอกจากนี้ยังเป็นการสืบทอดอายุพระศาสนา ศึกษาข้อมูลได้ที่http://www.lannacorner.net/weblanna/...?type=A&ID=634 ) นับเป็นวัดที่ 6 ของการปฏิบัติธรรมทำกำหนดเอาไว้ เดินทางต่อไปยังวัดที่ 7 ซึ่งอยู่ภายในคูเมืองเหมือนกัน คือวัดชัยพระเกียรติ ได้ไปไหว้พระเจ้าห้าตื้อ ผู้ใดสักการบูชากราบไหว้จะคุ้มครองรักษาให้มีชัยชนะในการทั้งปวง ศึกษาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่http://www.cm108.com/bbb/index.php?s...threaded&start= ผมสวดมนต์ตามบทที่กำหนด ถวายดอกไม้และปัจจัยบริจาค 20 บาท

6. ธรรมวิวัฒน์

82
    หลังจากนี้ก็ไปอธิษฐานจิตที่เจดีย์ด้านข้าง ก่อนที่จะเดินทางไปวัดพระสิงห์ ซึ่งผมวางวัดนี้ไว้เป็นลำดับที่ 8 องการสักการะพระ 9 วัด ทั้งๆที่ปกติผมมักจะมาไหว้พระพุทธสิหิงค์บ่อยกว่าวัดอื่นๆ ที่กล่าวมา ผมตรงไปวิหารลายคำ ซึ่งประดิษฐานพระพุทธสิหิงค์ ซึ่งเป็นพระคู่บ้านคู่เมืองเชียงใหม่ ผมได้ถวายสักการะด้วยดอกมะลิ สวดมนต์ และร่วมเงินบูรณะบำรุงวิหารลายคำ จำนวน 20 บาท ออกจากวัดมาประมาณเกือบบ่ายสอง มุ่งตรงมาที่วัดสุดท้าย ตั้งอยู่บนถนนสุเทพ ตรงข้ามคณะทันตแพทย์ นั่นคือวัดสวนดอก ซึ่งผมจำได้ว่าตอนมีการบูรณะเจดีย์ใหญ่ ผมได้ร่วมทำบุญแผ่นทองจำนวน 100 แผ่น (300 บาท) เห็นทีไรรู้สึกได้รับกำลังทุกครั้ง เป็นเจดีย์ที่ใหญ่และดูสง่างามมาก อันเป็นเพราะวัดหนึ่งเป็นวัดที่เจ้านายฝ่ายเหนือเคยดูแลอยู่ก็น่าจะเป็นได้ ผมมาสักการะบูชา ถวายดอกไม้ สวดมนต์ และบริจาคปัจจัยทำบุญหน้าพระเจ้า 9 ตื้อ จำนวน 20 บาท ด้านข้างขวามือผมมีการตั้งศพของหลวงปู่อมรเทวี (หลวงปู่วรรณ) อดีตเจ้าอาวาสวัดสวนดอก ผมได้อธิษฐานขอขมาต่อท่าน หลังจากนั้นก็ไปอธิษฐานที่พระธาตุเจดีย์ ซึ่งรู้สึกดีใจ ภูมิใจที่เคยมีส่วนร่วมปัจจัยถวายตอนบูรณะปรับปรุง จึงระลึกนึกถึง อาจารย์<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]</st1:personName>เกษสุดา ฉัตรอุทัย อดีตอาจารย์คณะพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่ตอนนั้นลงมาร่วมเป็นผู้ร่วมบูรณะเจดีย์หลัก มาที่นี่กี่ครั้งก็จะเห็นอาจารย์คอยบอกบุญอยู่ ผมก็ตั้งจิตโมทนาบุญกับอาจารย์ที่หน้าเจดีย์แห่งนี้ จบจากการสักการะพระ 9 วัด ผมเปิดมือถือ มีสายพระอาจารย์พงษ์ศักดิ์โทรมา ผมก็โทรกลับไปาท่านอาจารย์พงษ์ศักดิ์ ท่านโทรมาเรื่องบุญในวันที่ 22 สิงหาคม 2551 และแจ้งข่าวให้ทราบว่ามีศรัทธาร่วมถวายสังฆทาน 20 ชุด + 1 ชุดเป็นสังฆทานทิพย์ พร้อมด้วยผ้าไตร พร้อมปัจจัยทำบุญกับพระ 20 รูปในวันงานอีก 20,000 บาท ก็เลยปิติในบุญที่ได้กระผมในวันนี้ ผมระลึกถึงบุญตลอด ในยามคับขัน ผมจะขอพึงบารมีพระพุทธองค์ เพื่อให้ผมได้สร้างบารมีต่อไป ดังนั้นนอกจากร่วมโมทนาบุญกับผมแล้วก็ขอให้ได้รับบุญจากการร่วมโมทนาบุญกับคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="ใหญ่ เกาะกูด">ใหญ่ เกาะกูด</st1:personName> และคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="กลาง กทม">กลาง กทม</st1:personName> ด้วยครับ นอกจากนี้ตกเย็นก็มีพี่โปร่งที่สนิทกันมากๆ ให้ผมไปรับปัจจัยสร้างองค์พระปางมารวิชัย และท่านจะบอกบุญไปทางสายท่านให้อีกแรงหนึ่งครับ ซึ่งผมจะเดินทางไปรับพรุ่งนี้ครับ ก็ขอให้ร่วมโมทนาบุญกับปัจจัยสร้างองค์พระกับคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="โปร่งนภา อัครชิโนเรศ">โปร่งนภา อัครชิโนเรศ</st1:personName> ก่อนหน้านี้พี่ท่านบริจาคกล่องใส่พลอยเพื่อให้ผมนำไปใส่พระธาตุให้ผู้ร่วมบุญจำนวน 300 กล่องด้วยครับ เป็นนักสร้างบารมีคนหนึ่งที่ผมนับถือครับ
    นอกจากนี้ ผมก็ขอโมทนาบุญ โมทนาความดี กับทุกคน ทุกองค์ ทุกท่าน ที่ประกอบกิจอันเป็นกุศล โดยการพูดดี คิดดี ทำดี และเป็นนักสร้างบุญบารมี ค้ำจุน บำรุง รักษาพระพุทธศาสนาตั้งแต่อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ตลอดจนกว่าจะเข้าถึงฝั่งพระนิพพานด้วยนะครับ โมทนา สาธุ สาธุ สาธุ;aa26

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2008
  7. ปิยธรรมโม

ปิยธรรมโม เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007
    ขอบพระคุณท่านธรรมวิวัฒน์ ที่กรุณาขยายตัวหนังสือให้ครับ (สบายตาขึ้นเยอะ) สาธุ.. [​IMG] อนุโมทนาครับ thx1
    <TABLE cellSpacing=1 cellPadding=5 width=550 align=center border=0><TBODY><TR bgColor=#ffee99><TD vAlign=top width="50%" height=25>นตฺถิ จิตฺเต ปสฺนมฺหิ อปฺปกา นาม ทกฺขิณา</TD><TD vAlign=top height=25>เมื่อจิตเลื่อมใสแล้ว ทักขิณาทานชื่อว่าน้อย ย่อมไม่มี</TD></TR></TBODY></TABLE>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2008
  8. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณ

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    พระอรหันต์ พระมหาอรหันต์
    พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์
    จงบันดาลให้ทุกท่าน
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเทอญ

<!-- / message --><!-- sig -->

9. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ถนอม ถกนธ์ สุพัตรา พร้อมครอบครัวและญาติมิตร อุทิศบุญกุศลแด่เจ้ากรรมนายเวร