รอบที่ ๘๔ หลายหลวงพ่อ เหนือ ใต้ อีสาน ภาคกลาง พระครูมานิตย์

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 14 กรกฎาคม 2019.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    รายการที่ สาม แพ็ค สาม ................๓๐๐ บาท......ปิดครับ

เหรียญหล่อหลวงพ่อเปิ่นนั่งเสือ วัดบางพระ จ.นครปฐม
    เนื้อทองระฆัง ยกช่อฟ้า บกส รุ่น ๒๕๔๐

IMG_9833 (2).JPG IMG_9834 (2).JPG

พระพุทธชินราชหลังฉัตร นะชาลีติ
    ไม่ทราบที่ครับ พระของหลวงปู่ขาวมีคล้ายๆกัน ล้อพิมพ์กันมา
    องค์นี้ มีฉัตร น่าจะระดับพระราชาคณะชั้นเทพ
    186548041_919147088909166_7144063816451337414_n.jpg 188003765_919147075575834_1952430894717947712_n.jpg

เหรียญพระสีวลี วัดโพธิ์พฤกษาราม จ.อุบลราชธานี ปี 2521
    ไม่มีประวัติในการปลุกเสกน่ะครับ น่าจะเป็นพิธีพุทธาภิเศก

IMG_9930 (2).JPG IMG_9931 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 พฤษภาคม 2021
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

รายการที่ ๔ แพ็ค ๓ ...................๓๐๐ บาท....ปิดครับ

เหรียญพระราชสุทธิญาณมงคล (หลวงพ่อจรัล)
    รุ่นหนังสือโลกทิพย์ 2537
    เป็นเหรียญไข่ใหญ่น่ะครับ มีขนาดอ้วนออกกว่าเหรียญปกติหน่อยครับ สภาพสวยมาก

IMG_9927 (2).JPG IMG_9926 (2).JPG

เหรียญพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว
    108 ปีโรงเรียนวัดราชบพิธ ปี 2537 สภาพสวยมาก

IMG_9921 (2).JPG IMG_9922 (2).JPG IMG_9924 (2).JPG

เหรียญกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์ เหรียญจักรดาว
    ที่ระลึกบูรณะศาลเสด็จเตี่ย โดยมูลนิธิโรงเรียนเตรียมทหาร ปี2530
    ตรงหัวมุมตรงข้ามสวนลุมพินี มีศาลท่านอยู่น่ะครับ แต่จอดรถยากหน่อย ผ่านไปได้แต่ยกมือไหว้ท่าน

IMG_9918 (2).JPG IMG_9919 (2).JPG IMG_9923 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2021
  3. พี เสาวภา

รายการที่ ๕ ......แพ็คสาม .............๓๐๐ บาท ......ปิดครับ

แหวน กำไลข้อมือ สายคล้องคอเชือกร่ม หลวงปู่ท่อน
    แบบแหวนและกไล ผมได้มากับมือท่าน ท่านไป นอนที่รพ วิชัยยุทธ ผมไปกราบพระ แล้วแวะกราบและทำบุญกับท่าน
    ท่านกำลังนอนและมือถัก กำไล บ้างแหวนบ้าง ท่านก็โยนให้ ได้แหวนมาที ได้กำไลมาอีกที ส่วยสร้อยคอได้มาจาก อีกแหล่ง ลืมไปว่าจากเพื่อนสายขอนแก่น น่าจะสายนี้ครับ สายนี้ได้ของมาอีกหลายรายการ เช่นตะกรุด ลป ผาง

IMG_9803 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 มิถุนายน 2021
  4. พี เสาวภา

รายการที่ ๖ แพ็ค สาม ............๓๐๐ บาท

ตะกรุดสายเหนือ
    ดอกเชือกแดงเข้มของเก่ากว่าอีกดอก เป็นเนื้อทองเหลือง ทองแดง ปกติสายเหนือถ้าลึกต้องตีโน่นเมือง ตาก แต่ในสภาพความเป็นจริง ตะกรุดแบบนี้เป็นของโอท็อบ ทำกันแทบทุกวัด ภาคเหนือ ไว้ออกงานพวกงานประจำปี งานกฐินอะไรแบบนี้ วัดนี้พระท่านไม่ดังก็ทำแล้ว สำเร็จรูป ไปขอ หลวงปู่ หลวงพ่อครูบาดังๆท่านเมตตามนต์ให้ ประมาณนั้นครับ
    แต่ถ้าให้ผมตีลึกก็โน่นของครูบาวังล่ะครับ แล้วก็ไม่แน่ด้วย ยุค ๒๕๒x ผมรับราชการทางเหนือตะลอนๆ ไปหลายที่ครับได้มาก็เก็บไว้ ลืมไปบ้างก็มี

IMG_9832 (2).JPG

ล็อกเก็ต หลวงพ่อภูเพ็ก พระธาตุภูเพ็ก
    ล็อกเก็ตนี่เก่าลึก พระที่ท่านปลุกเสกก็น่าสนใจ ประวัติพระธาตูภูเพ็กก็น่าสนใจพิศดารครับ

https://www.facebook.com/Phupek.../posts/1457262767753285/

IMG_9829 (2).JPG IMG_9830 (2).JPG

5. พี เสาวภา

รายการที่ ๗ พระกริ่งมงคลบพิตร ญสส. เนื้อโลหะผสม......๔๐๐ บาท
    บูชามาจากพระวิหารของท่านที่อยุธยา ของสมเด็จญาณฯด้วย ถ้าไม่ผ่าน เก็บเองยาว สภาพสวยๆ
    ที่ระลึกครบรอบ 90 ปี โรงเรียนอยุธยาวิทยาลัย จ.พระนครศรีอยุธยา
    พุทธาภิเษกวัดบวร วันที่ 18 ก.พ. 2538
    พิธีพุทธาภิเศกใหญ่
    มีสมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช (เจริญ สุวัฒโน) ทรงเป็นประธานแผ่เมตตาอธิษฐานจิต พร้อมทั้งพระเกจิชื่อดังแห่งยุคหลายรูป
    เช่น หลวงพ่อคูณ วัดบ้านไร่ , หลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระ , หลวงพ่ออุตตมะ วัดวังก์วิเวการาม
    และพระเกจิสายอยุธยา หลวงปู่ทิม วัดพระขาว, หลวงปู่มี วัดมารวิชัย ,หลวงปู่เมี้ยน วัดโพธิ์กบเจา
    หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติฯ หลวงพ่อรวย วัดตะโก ฯลฯ

IMG_9908 (2).JPG IMG_9909 (2).JPG IMG_9910 (2).JPG IMG_9911 (2).JPG

6. พี เสาวภา

รายการที่ ๘ พระซุ้มกอข้างกนก เนื้อชิน หลวงปู่เทียม......๑๐๐๐ บาท ปิดครับ

หาประวัติไม่มีในเน็ทของหายาก
    เนื้อหาชั้นเยี่ยมของกรุเก่า ที่หลวงปู่เทียมไปผาติกรรมมาแล้ว น่าห้อยคออย่างยิ่งเพราะปลอดภัยจากของสงฆ์
    แต่เป็นพระบูชามาจากวัดกษัตราธิราช เป็นพระที่ หลวงปู่เทียมท่านเอาเนื้อชินเก่าๆ จากกรุร้าง ใน จังหวัดอยุธยามาหล่อใหม่ เนื้อชินเงากริ้บแบบกรุวัดราชบูรณะ แต่ของกรุผมกลัว ผมเล่นไม่เป็น แต่ ของนี้หลวงพ่อเทียมท่านทำพิธี และผาติกรรมมาเรียบร้อยเอามาสร้างใหม่ น่าห้อยคอเป็นอย่างยิ่ง
    พระพิมพ์ขนาดหัวแม่โป้ง หนา น่าขึ้นคอมากครับ ขาดและน้ำหนักกำลังดี

IMG_9904 (2).JPG IMG_9905 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2021
  7. พี เสาวภา

รายการที่ ๙ เหรียญหลวงปู่ใจ หลังหลวงพ่อพลบ วัดปราโมทย์ ปี ๒๔๙๘ ......๓๕๐๐ บาท ปิดครับ

สภาพเดิม ผิวเดิมๆ ไม่ได้ใช้ สภาพประกวดได้ สวยกริ้บๆ พ.ศ. ลึก สอง ลป เสกให้ ติดคอไปได้ทุกที่บนโลกนี้
    หาวัตถุมงคลหลวงปู่ใจ ถ้าของวัดเอง หายากไม่พอ แพงอีกด้วย ยิ่งเป็นตะกรุดแล้ว แพงมาก พวกตะกรุดลูกอม ตะกรุดมหาปราบ ตะกรุดมหาระงับ ล้วนแต่ราคาแรง ซ้ำปลอมเนียนอีก ไม่สายตรง ที่คลี่แง้มจะกรุดดูลายมือ ยากครับ
    มาเล่นเหรียญสายนอกวัด เหรียญนี้นอกจากหลวงปู่ใจปลุกเสกแล้ว ยังมี หลวงพ่อทองสุข วัดตะโหนดหลวงเสกให้อีกที เหรียญของหลวงปู่ หลวงพ่อทั้งสองราคาแรงหลักหลายหมื่น ถึงแสน ในพวกสวยๆชนะประกวด ตะกรุด ลป ใจ ราคาเพดานหลักแสน และ หลายแสนครับ
    อ้างอิง

https://www.pra-maeklong.com/2020/01/watpramod.html

IMG_9746.jpg IMG_9747.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2021
  8. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๐ ตะกรุดมหาปราบ หลวงพ่อพระครูสมุทรมงคล ( สาย ) วัดจันทร์เจริญสุข ....๑๐๐๐๐ บาท

หายากโคตร มีแต่คนใช้ ไม่ค่อยมีคนขาย ลอง search ในอาจารย์กู๋ดูน่ะครับ มีแต่เหรียญ หาตะกรุดไม่มี ดอกนี้กริ้บๆ ถักม้วนลงรักปิดทอง เนื้อตะกั่ว ยาว สี่นิ้ว หนึ่งหุนกว่า เอกลักษณ์ตรง ตามสาย

ตะกรุดมหาปราบต้องสายแม่กลอง ........ แนวบู๊ดุดัน มีชื่อเสียงมานานยุค เสือๆ ขลังๆทั้งหลาย ......หาของหลวงพ่อคง หลวงปู่ใจยาก แพง เก๊เยอะ ต้องเล่นสายลูกศิษย์ หลวงพ่อสาย ถือว่าเป็นศิษย์เอก หลวงพ่อคงบวชให้กับมือ นั่งอุปัชฌาย์ให้ และ หลวงพ่อสายอยู่รับใช้เป็นพระเลขา หลวงพ่อคงมาตลอด อยู่ร่วมสร้างเหรียญ เรียนวิชากับหลวงพ่อคงมาตลอด จนชาวบ้านวัดจันทร์เจริญสุข ใกล้ๆกัน วิ่งเรือ ข้ามคุ้งไปหน่อย มาขอกับหลวงพ่อคงไปเป็นเจ้าอาวาสที่ว่างลง หลวงพ่อคงจึงอนุญาต เพราะเสือต้องมีถ้ำตัวเอง เอาตัวรอดในป่าใหญ่ได้แล้ว ท่านสนับสนุนศิษย์ให้ไปเป็นผู้นำช่วยสร้างความเจริญแก่พระศาสนา ........ท่าน รู้จักสนิทสนมกับหลวงพ่อเนื่องเป็นอย่างดี ล่ะสังขาร หลวงพ่อเนื่องมาช่วยงานเป็นหลักให้
    ต้นตำนาน สั่งหมา ให้เหน็บเงินที่ปลอกคอ ไปซื้อข้าวหมูแดงที่ร้าน ห่อมา แขวนคอหมา เอามาให้ท่านฉันได้ ...เคยเจอเรื่องแบบนี้ไหมครับ ตั้งแต่เกิดกันมาน่ะครับ น้องหมาก็ฟังรู้เรื่องไป ไปถูกร้าน เอาข้าวหมูแดงกลับมาถวายพระได้ เงินก็ไม่เรี่ยหาย เข้าตามหลักอภิญญารู้ภาษาสัตว์
    ตำนาน เสกตะกรุดทั้งที่นอนป่วย คนมาทอดกฐินเห็นแล้วไม่เลื่อมใส เลยให้ไปทดลองยิง หลังวัด ยิงไม่ออก ที่นี้ตะกรุดหมด วัด
    ไปประชุมสังฆาธิการ ที่ กรุงเทพฯ พระไปด้วยกัน ( น่าจะร่วมนั่งรถกันมา ) สนิทกัน หยอกล้อ มาค้นย่ามท่านว่าเป็นพระเกจิฯระดับเจ้าอาวาสวัดดัง ดังมีอะไรบ้าง ปรากฏว่าเจอผ้าเช็ดหน้าเก่าๆ หยูกยาคนแก่ ช้อน ซ่อม ( แบบหลวงพ่อจงเลย ) กับเงิน ประมาณ สอง สามบาท ( คือไม่มากแทบไม่มี ) แค่นั้นเอง พระเพื่อนท่านยังอึ้ง เลยบอกหยอกท่านว่าเป็นเจ้าอาวาสทำไมมีเงินแค่นี้เอง ท่านอายๆ เลยบอกว่า มีเยอะเอามาแบ่งกันบ้าง
    ยุคผมทำงานในทะเลกลางอ่าวไทย ที่แท่นเจาะแก๊ส ประมาณปี ๒๕๒๗ ถึง ๒๕๓๒ ( ลาออกก่อนเกย์เข้าพอดีๆ เพราะหลวงพ่อคูณ ไปพบ ไปกราบท่านตามปกติ ยุคนั้นไปทุกอาทิตย์ที่ขึ้นฝั่ง ท่านสั่งว่า มึงกลับไปรีบไปลาออกเลยน่ะ แล้ว มึงได้งานใหม่อีกภายใน ๗ วัน ตามนั้นเป๊ะๆ ...ต้องแยกเล่า ) .......ผมห้อยเหรียญหลวงพ่อสายตลอดในคอ ( เอาเคล็ด ชื่อยศท่านพระครูสมุทรมงคล เราก็หากินในทะเล ) เพราะเอาว่าฝันก็แล้วกัน เห็นหน้าหลวงพ่อทั้งที่ไม่เคยรู้จักท่านมาก่อน แบบหน้าท่านใหญ่ ลอยมาเหมือนหน้ายักษ์ และ พอเห็นชื่อท่าน พระครูสมุทรมงคล อ๊ะ ชื่อดีอีกเราหากินในทะเล สมุทรมงคลชื่อดี น่าจะดีมีมงคล น่าใช้บูชาแล้ว จึงหามาติดตัว )
    อ้างอิง

https://www.web-pra.com/shop/tingsathu/show/717754

IMG_9740.jpg IMG_9741.jpg IMG_9742.jpg IMG_9743.jpg

9. พี เสาวภา

รายการที่ ๑๑ ตลับสีผึ้ง ปทุมพรหมบุตร และสีผึ้ง...........๒๐๐๐ บาท จองครับ

ของหายาก ทำยาก แบ่งออกมาบ้าง สภาพกริ้บ ไม่เคยใช้
    ข้างในใส่พลอยสองเม็ด ของท่านพระครูมานิตย์ ปี ๒๕๔๙ มีจาร
    เดี๋ยวดึงประวัติขึ้นมาให้ชม ว่าทำยาก เสกนานครับ
    ท่านท้าวประทุมพรหมบุตร
    (พรหมแห่งพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์)
    ———————————————-
    #ท่านท้าวประทุมพรหมบุตร เป็นนามแทนพระพรหมทุกพระองค์ในพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์ ที่อาราธนาพระผู้มีพระภาคเจ้าแสดงธรรมโปรดเวไนยสัตว์ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงทรงมีพระเมตตาแสดงธรรมแก่สัตว์โลก ช่วยเหลือสรรพสัตว์ ...เป็นการระลึกถึงคุณพระรัตนตรัย คุณพระพรหมที่มีเมตตา กรุณา มุทิตาจิต ต่อมนุษยโลก อานุภาพแห่งพระรัตนตรัย อานุภาพแห่งพระพรหมทุกพระองค์ในภัทรกัปป์นี้ ได้อัญเชิญและประจุลงในวัตถุมงคลท่านท้าวประทุมพรหมบุตรของพระเดชพระคุณ พระครูวิธานสุตสุนทร(หลวงพี่ วัดเงิน) ไว้หมดแล้ว...ดังเฉกเช่น บทอาราธนาธรรม ที่ใช้กันทุกกาลแสดงธรรม
    #พรัหมา จะ โลกาธิปะติ สะหัมปะติ กัตอัญชะลี อันธิวะรัง อะยาจะถะ สันธีตะ สัตตาปปะรักชักขะชาติกา เทเสตุ ธัมมัง อะนุกัมปิมัง ปะชัง ฯ
    #ท้าวสหัมบดีพรหมผู้เป็นอธิบดีของโลก ได้ประนมพระหัตถ์นมัสการกราบทูลวิงวอนสมเด็จพระผู้มีพระภาคเจ้าผู้ประเสริฐว่า สัตว์ทั้งหลายที่มีธุลคือกิเลสในดวงตาเบาบางยังมีอยู่ในโลกนี้ ขอพระองค์จงแสดงพระธรรม ทรงอนุเคราะห์หมู่สัตว์นี้เถิด ฯ
    ส่วนต่อ ของไตรมาส ปี ๒๕๖๐ นำใส่ลังไปร่วมเข้าพรรษากับหลวงพ่อใจวัดพระยาญาติ มีเหตุการร์ตามนั้นครับ ...เรื่องนี้แล้วแต่มีผู้เชื่อถือน่ะครับ
    ในลังนอกจาก มีเหรียญปทุมพรมหบุตร ประมาณ ๒๐๐ เหรียญ ก็มีของส่วนตัวพวก ไม้ไผ่ตัน และ มีดพับที่ลงโดยท่านพระครูมานิตย์ ผมเอาไปฝากเข้าพรรษาด้วยน่ะครับ
    (https://www.facebook.com/ton.teparak/posts/145513189952477) ·
    ล็อกเก็ตท่านท้าวปทุมพรหมบุตร (พรหมทั้งหลายที่รักษาพระพุทธเจ้า ๕ พระองค์)
    สร้างโดยพระครูวิธานสุตสุนทร (มานิตย์ สุทธิญาโณ) วัดรัษฎาธิษฐาน (วัดเงิน) บางพรม กทม.
    จำนวนสร้างของล๊อทเก็ทท่านท้าวปทุมพรหมบุตร
    - ล๊อทเก็ท ปิดเหรียญเงิน สร้าง 59 องค์
    - ล๊อกเก็ท ปิดด้วยเหรียญชนวน สร้าง 100 องค์
    ด้านหลังเป็นยันต์มหาราชล้อมรอบด้วยเทพชุมนุม
    ท่านท้าวปทุมพรหมบุตร คือ ท่านท้าวแห่งมหาพรหมทั้งหลายที่รักษาพระพุทธเจ้าห้าพระองค์
    เป็นชื่อของเหล่าพรหมที่มีหน้าที่อาราธนาพระพุทธเจ้าในภัทรกัปป์นี้ให้ทรงแสดงธรรมเพื่อโปรดเวไนยสัตว์
    และมีหน้าที่ดูแลรักษาคุ้มครองผู้ประพฤติธรรม
    และคอยพิทักษ์รักษาพระพุทธศาสนาให้มีอายุครบตามกาลที่พระพุทธเจ้าแต่ละพระองค์ได้กำหนดไว้
    ซึ่งพรหมทั้งหลายเหล่านี้ล้วนเป็นอริยพรหมทั้งสิ้น
    ซึ่งพระอาจารย์มีความตั้งใจมากๆ ในการจัดสร้างรุ่นนี้ เตรียมงานถึงเกือบสามปี
    ชนวนมวลสารที่นำมาผสมทำแผ่นชนวนปิดหลังพระและชนวนเนื้อต่างๆ
    • เนื้อเงิน มีชนวนแผ่นเงินแท้จารยันต์ที่เหลือจากพิธีเทพระของท่านพระครูปลัดมานิตย์ หลายวาระหลายพิธีมากๆ
    • เนื้อชนวนและเนื้อสัตตะ เป็นชนวนพระกริ่งบางพรหม พระชินราชวิรุฬโห พระอุปคุตโภควโห และชนวนนวโลหะที่สะสมมาทุกรุ่นของสำนัก
    พิธีบวงสรวงเปิดฤกษ์ จัดสร้างตั้งแต่งานไหว้ครู เดือนเมษายน 2559 และบวงสรวงชนวนจัดสร้าง ในงานไหว้ครูใหญ่ วันลอยกระทง ปี 2559
    การปลุกเสก ท่านพระครูได้อธิษฐานจิตไปตลอดจนถึงเดือนเมษายน และพิธีอธิษฐานจิตครั้งสำคัญในวันเสาร์ที่ 1 เมษายน 2560 ซึ่งเป็นฤกษ์เสาร์ ๕ จันทร์ซ้อนจันทร์ และบวงสรวงครั้งสุดท้ายในวันไหว้ครูสงกรานต์เมษายน ปี 2560
    และยังได้นำไปขอความเมตตาจาก
    หลวงปู่เล็ก จนฺทสโร วัดทำนบ และ หลวงพ่อใจ วัดพระยาญาติ เมตตาอธิฐานจิตอีกด้วย
    ลังเหล็ก ไตรมาส ๖๐
    ไตรมาสนี้ก่อนเข้าพรรษา ผมก็ฝากของกับคุณก่อ แม่กลอง ( ฝากมาทุกปี ) ขอไปเข้าพรรษากับหลวงพ่อใจ ( วัดพระยาญาติ ) เป็นของส่วนตัว ฝาก เอาไปเพิ่ม พลังบารมี ผมเชื่อเรื่องของปลุกเสก ซ้ำๆกัน ไปเรื่อยๆจน ไม่อย่างั้น หลวงปู่ผมคงไม่เสกของในลังเหล็กให้จน ก่อนจะล่ะสังขารถึงบอกว่าพอแล้ว สมเด็จโต ท่านคงไม่เสกของไตรมาส ( เข้าพรรษา ตามที่ศึกษามา ท่านเสก ๗ วัน ถึง ๑๕ วันก็พอแล้ว ) ที่เหลือ ก็สวดมนต์ทำวัดเช้าเย็น เข้าสวดพระปาติโมกข์ ตามแบบพระโบราณ
    เอามาชอบเสกซ้ำกันจนพอใจ ถึงเลิก คราวนี้พรรษานี้ก็ฝากของส่วนตัวไปเข้า เช่น มีดหมอ มีดพับ เสื้อยันต์ ตะกรุด ก่อนจะเข้าพรรษา เหรียญพรหม ที่ออกทุนไว้ด้วย เจ้าภาพเอามาให้ เลยใส่ไปในลังด้วยสองถุง ประมาณ ๒๐๐ เหรียญ ของมีไม่มาก ไม่นักอะไร หิ้วสบายๆ
    ผมให้กุญแจ ทั้งแม่และ ลูกไป ในกรณี เอาลังใส่รถไป ตำรวจ หรือ หลวงพ่อ กรรมการวัด พระพี่เลี้ยงอยากดูว่ามีอะไร จะได้เปิดให้ดู ว่าไม่มีอะไรลับลมคมใน เป็นของส่วนตัวจริงๆ ไปขอความเมตตา หลวงพ่อท่านเสกให้พร้อมกับของไตรมาส ชนิดอื่น ที่จะออกงานกฐิน หลังออกพรรษา ที่วัดมีทุกปี ( บางปีมีเจ้าภาพ ทำถวายให้ ท่านแจกฟรี เราก็เคยทำถวายท่านแจกฟรี เอาอานิสงค์ ไม่เจ็บ ไม่จน เจอะไรดีๆ ไม่มีทุกข์ ) เพื่อสมณาคุณท่าน เทวดา เทพธิดา ที่มาช่วยวัดกันล้นหลาม ให้มีอะไรติดไม้ติดมือ เพราะหลวงพ่อท่านมีบารมีสูง ใจดี สงเคราะห์คนทั่วไป ไม่เลือกวรรณะ
    ผมก็อาศัยโหนบุญเขานี่แหละ ฝากของตัวเองไปด้วย ผมเชื่อว่าพระปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เคร่งครัดในพระธรรมวินัย พระอริยะเจ้า ท่านพิจารณา เวทนา สังขาร ทุกขัง อนิจจัง อนัตตาทุกๆวัน ทุกๆลมหายใจ และมีความก้าวหน้าไปตามความเคร่งครัด และ บารมีของท่าน สะสมกันมา ในด้านบารมีทุกๆวัน มาทุกๆชาติ และ พระแต่ล่ะรูปท่านไม่เหมือนกัน บางทีมีบารมี เฉพาะตัวที่แตกต่างกันไป ตาม บุญเก่า บารมีเก่าที่พวกท่านสร้างสมมา พอเอามาใช้ในชาตินี้ก็แตกต่างกันไป บางท่านปลุกเสก พระเก่ง บางท่านปลุกเสก เครื่องรางเก่งไปแต่ละแบบ ต่างกันไป บางท่าน เสกไม่เก่ง แต่ สอนพระธรรมคำภีร์ได้ ลึกซึ้ง บางท่านไม่เสก ไม่สอน อยู่ภาวนาเงียบๆไปตาม อุปนิสัยของท่าน ญาติโยม ลูกศิษย์ใกล้ชิด ไปขอให้ท่านสงเคราะห์ ท่านพิจารณาแล้วไม่เกินกรรม ก็ช่วยไว้บ้าง แต่ไม่ชอบความวุ่นวาย เอิกเกริก
    บางท่านชอบเงียบๆ จริงๆ ผมรู้จัก หนึ่งท่าน เกิดมา เงียบ อยู่เงียบๆ บวชแล้วก็อยู่เงียบๆ ล่ะสังขารก็ไปเงียบๆ ล่ะไปแล้ว สังขารไม่เน่า ซึ่งไม่ได้ทำอะไร เพราะศิษย์ก็ชาวบ้านเงินก็ไม่มี มาก อยู่ก้ไกล ( ในยุคนั้น ) ต่างจังหวัด ห่างไกล พอจะเผา เปิดโรงมาจะเผา ท่านยังนอนยิ้ม ไม่เน่า เลยไม่กล้าเผากัน วัดต้องรวบรวมทุนหาโรงแก้วมาใส่ มาอีก เป็นสิบปี ศิษย์ พอโตขึ้นมามีฐานะ เลยมาเผาท่านทีหลัง พระแบบนี้มีน่ะครับ เกิดเงียบๆ อยู่เงียบๆ ตายเงียบๆ แต่ ธรรม ของท่านไปถึงไหนแล้ว ไม่มีใครทราบ แต่คนใกล้ชิด แบบชาวบ้านๆ พระวัดเดียวกันจะทราบว่าหลวงตาท่านนี้ไม่ธรรมดา แต่ไม่ชอบวุ่นวาย ไม่โฆษณา ไม่ออกตัว ไม่วุ่นวายปลุกเสก เลขยันต์ ถ้าจะให้ก็สอนกรรมฐานอย่างเดียว ( สำหรับองค์นี้แนวกสินไฟ )
    เอามา intro มาพอสมควร ผมเอาลังฝากเขาพร้อมกุณแจ เขาเผลอปิดไป ทั้งลูกกุญแจ อยู่ข้างใน ตามรูป
    หลังออกพรรษา ก่ะว่าต้องงัด ไปเจอ กล่องเหล็ก ร้อยเสก ในสภาพแบบนี้ครับ
    พอเปิด ข้างในแบบนี้ครับ
    1f4f7.png 1f4f7.png
    ตามข้อความที่เขาไลน์มารายงาน
    ตอนปิดกุญแจใส่ ผมถ่ายไว้รูปเดียว เพราะตอนนั้นไม่รู้ว่าจะเกิดเรื่องแบบนี้
    ที่ถ่ายไว้ก็เพราะจะเป็นหลักฐานให้คุณอาดู ถ้าเกิดผมต้องเลื่อยกุญแจ ว่าเลื่อยทำไมครับ 555
    18:21 Koe ของไตรมาส ชุดนี้ผมว่า ไม่ธรรมดาครับ มีอะไรแจกได้บ้างครับ 555
    18:21 Koe รูปภาพ
    นี่ผมถ่ายไว้ ก่อนเอาไป
    18:21 Koe ผมปิดกล่องเผลอ เอากุญแจไว้ด้านใน
    18:21 Koe จนคิดว่า ออกพรรษาต้องเลื่อยออก
    ตอนไปรับกลับมา
    กุญแจออกมาข้างนอกครับ
    กล่องไม่มีรอยแงะ รอยเปิด
    ผมไม่ลืมครับ ไอ้แตม ไปกับผมมีพยาน ครับ
    ลังคุณอา หลวงพี่ช. เอาไว้ล่างสุดครับ แล้วเอาลังพระแจกกฐินทับครับ
    ขนาดรื้อเอาเมื่อกี้ยังเหงื่อแตกครับ 555
    ผมชักแน่ใจแล้วว่าท่านได้ นะปัดตลอด แบบที่คนในๆ ลือกัน
    อันนี้ต้องขออนุญาต นะครับ ผมต้องเปิดเช็ค อยู่ถ้วน อยู่ท่าเดิมทุกอย่างครับ
    ตัดมาแค่นี้น่ะครับ ผม พอไปรับมาถึงบ้าน ดูกล่องชัดๆอีกที
    ลังนี้เป็นลังเหล็สำหรับกใส่เครื่องมือช่าง ของนอกจากอเมริกา แข็งแรงทนทานแบบ ชั่วชีวิต ทนมากๆ ที่จริงเพื่อนผมซื้อมาให้จากร้าน โฮม.... อะไรสักอย่างน่าจะประมาณ ปี ๒๕๔๐ แถวๆนั้น เอาไว้ใส่พระเอาไป ถวายให้หลวงปู่ บุญศรีเสก เอาใส่หลังรถสบายเเข็งแรง ไม่กลัวความร้อน กล่องนี้เป็นเหล็ก เอาใส่ของไปเสก มาไม่แต่ หลวงปู่บุญศรี มี หลวงปู่พรหมา หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั้บ หลวงพ่อแม้น หลวงพี่พระครูวัดเงิน หลวงปู่เล็ก ( เจริญสุข และอีกหลายครั้ง ) หลวงปู่ครูบาแก้ว ( เหรียญ รุ่นแรก ) เข้าไตรมาส หลวงพ่อใจ มาก่อน สักสอง สามครั้ง ครั้ง ถ้าจำไม่ผิด
    เรียกว่าลัง ร้อยเสก เสกจนลืมว่ากี่ครั้ง น่าจะ สี่หน้าร้อยครั้งขึ้นไป ( สมมุติว่าหลวงปู่ท่านสวดมนตืไหว้พระ อธิษฐาน เสกให้ ทุกวัน )
    1f4f7.png 1f4f7.png
    ลังนี้ตรงรอยต่อ มีลิ้น ปิดสองชั้นแบบแนบสนิท ของที่อยู่ข้างใน ไม่มีทางดึงออก หรือ ไหลออกมาได้ เพราะลิ้มจะแลบออกมาร่วมนิ้ว ซ้อนกันอยู่ ต้องงัดให้พังอย่างเดียว
    บานพับด้านหลัง เป็นบานพับแบบลูกโซ่ ละเอียด มีเป็นหลายสิบบานพับ สร้างแบบพิถี พิถัน ละเอียดยิบ ไม่มีทางที่อะไรจะลอดผ่านแนวบานพับนี้ไปได้
    คราวนี้ ถ้า เผลอปิด ต้องมีรูปร่างแบบนี้
    โดยเผลอเอากุญแจ ไว้ข้างน แล้วดันล็อคกุญแจ เพราะรีบ มีพยาน จะเอาออกอีกที ตัดกุญแจ หรืองัดบานพับ เท่านั้น
    แต่พอไปรับของมา ดูอีกทีน่ะครับ เป็นแบบนี้ครับ
    กุญแจ ลอด รอยบานพับ อันถี่ยิบออกมาได้ เอากุญแจมาไขแม่กุญแจ ด้านหน้าได้ ไม่ต้องตัด หรือ งัดให้เสียหาย
    ในลังไม่มีอะไรมาขาย มีแต่ของส่วนตัว ไม่ได้ทำขาย แต่ทำไว้ ใช้บูชากันเองในตระกูลและครอบครัว พูดง่ายๆ คือ ไม่มีอะไรขายน่ะครับ
    ที่อยากสรุป จะแน่ะนำพี่น้องว่า
    ๑) ใครอยู่ใกล้วัด หรืออยู่ในฐานะที่ไปที่วัดได้ รีบไปขอของในพรรษา ๒๕๖๐ ที่ท่านซ่ะ ผมเคยไปกราบท่าน ได้ รูปถ่าย ตะกรุด เป่าน้ำมนต์ ท่านแจกฟรี ทำให้ฟรี ตัวท่าน ( พี่น้อง บ้านเหรียญบินฯ ) อยู่ฐานะอะไรก็ให้พิจารณา อุปถัมภ์ วัดในพระศาสนาไปตามกุศลกรรมของท่าน รีบไปก่อนที่ของในพรรษานี้จะหมด มีอะไรบ้างผมไม่ทราบแต่มีเหรียญ ( ไม่ใช่เหรียญแจกกฐินน่ะครับ คนล่ะเจ้าภาพกัน แต่ท่านเสก คงดีแน่ๆ แต่งานนี้เน้นของในกุฏิที่ท่านเสกไตรมาสในพรรษา ของแนว นะ ปัดตลอดน่ะครับ )
    ๒) ผมก็จะไปเหมือนกันครับ...แหะๆ
    เราบอกท่านแล้ว ที่เหลือ ตัวใครตัวมันน่ะครับ
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2017

IMG_9805 (2).JPG IMG_9806 (2).JPG IMG_9807 (2).JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 พฤษภาคม 2021
  10. พี เสาวภา

รายการที่เดี่ยวๆ มีของสมณาคุณ ตามแต่จะหยิบได้ครับ

11. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    ปิดรายการที่ 5

12. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    วันนี้โอนเงินเข้าบัญชีเรียบร้อยแล้วครับ
    รอบที่ 54. รายการที่ 8,11.1และ 11.2.
    รวม 12,000 บาท
    รอบที่ 55. รายการที่ 5. 300 บาท

รวมเป็น 12,300 บาท.

อนุโมทนาสาธุครับ 3ADFC0A7-2618-435D-B7BE-9C2466C5D5A9.png

13. พี เสาวภา

ขอบคุณครับ

14. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชา ครับ

15. dejlee

dejlee เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2006
    รายการที่ ๑๑ ตลับสีผึ้ง ปทุมพรหมบุตร และสีผึ้ง...........๒๐๐๐ บาท
    จองครับ

16. sak2510

sak2510 เป็นที่รู้จักกันดี

ปิดรายการที่4ครับ

17. พี เสาวภา

ไปกันต่ออีกสัก สอง สามวันครับ

18. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบูชารายการนี้ด้วยครับ

19. พี เสาวภา

ผมจะห่อจัดส่งท่านที่ปิดล่ะครับ ของที่ขายรอบหน้าลงใน FB น่ะครับ

20. พี เสาวภา

อีกสักวันน่ะครับ