รวมบทคาถาต่าง ๆ ที่ไม่ค่อยเห็นกันค่ะ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย chakaktrai, 2 ตุลาคม 2009.

1. chakaktrai

chakaktrai เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2007
    1.คาถาคดีความ
    อิติปิโสภะคะวา อรหังสัมมา สัมพุทโธ อรหังเต โน
    โสตาปะติ ภะลัง อะนาตามิ พะลังเตโช วิทะเตเชยยะ
    เชยยะ สัพพะศัตรู วินาสสันติ
    คาถาคดีความ ใช้ภาวนาหากเมื่อมีเรื่องต้องขึ้นโรงขึ้นศาล คาถาคดีความ ใช้โดยเขียนชื่อคู่คดีลงบนกระดาษแล้วนำไปเผาทิ้ง ทำทุกวัน คู่ความจะถอนฟ้อง

2.คาถานะหน้าทอง พระคาถานะหน้าทอง ฉบับดั่งเดิมคัดลอกจากคู่มือชายชาตรีฉบับเดิมในงานฉลองอายุพระครูเนกขัมมาภิมนต์ หลวงพ่อดิษฐ์ ติสสโร วัดปากสระ พัทลุง

กรรมวิธีท่อง คาถานะหน้าทอง
    พระคาถานะหน้าทอง เมื่อถึงบทพระคาถาแต่ละตัวให้ทำตามแต่ละบทนั้น

ท่องถึง ตัว นะ ก็ให้กำหนดจิตนึกเขียนที่กลางเศียรพระลักษณ์หน้าทองเป็นอักขระตัว นะ
    ท่องถึงบท โม ก็เขียนอักขระตัว โม ลงบนหน้าผาก
    ท่องถึงบท พุท(ธ) ก็ให้เขียน พุท(ธ) ลงที่หูทั้งสองข้างๆ ละตัว
    ท่องถึงบท ธา ก็ให้เขียน ธา ลงที่ตาทั้งสองข้างๆ ละตัว
    ท่องถึงบท ยะ ก็ให้เขียน ยะ ลงที่ลิ้น

กำหนดน้อมจิตอธิษฐานให้หน้าของเราเป็นพระพักตร์พระลักษณ์หน้าทอง เข้าหาเจ้านายเป็นเมตตาอย่างประเสริฐสุดสารพัดจะใช้เอาเถิด วิเศษยิ่งนักแล ใช้เสกหน้าทองก็ได้

ท่อง นะโม 3 จบ
    นะ กาโร กุกกุสันโธ สิโรมัชเฌ
    ขออัญเชิญพระกุกกุสันโธสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาอยู่เบื้องศรีษะของข้าพเจ้า ขอพระบารมีเป็นที่พึ่ง

นะ กาโร สุวัณโณเจวะ นะ งามคือดังแสงทอง รัศมีสีส่องไปทั่วสกลกายา เป็นที่เสน่หาแก่คนทั้งหลาย
    เดชะพระกุกกุสันโธสัมมาสัมพุทธเจ้า ประสิทธิวิชายะเตฯ

โม กาโร โกนาคะมโน นะลาฐิเต
    ขออัญเชิญพระโกนาคมสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาอยู่ที่หน้าผากของข้าพเจ้า ขอพระบารมีเป็นที่พึ่ง

โม กาโร มะณีโชตะกัง โม งามคือแสงแก้วมณีโชติ ส่องแสงโปรดอยู่เบื้องหน้าผาก หญิงเห็นให้หลงไหล
    ชายเห็นให้หลงรัก เห็นหน้าให้ทายทักเป็นมหานิยม
    เดชะพระโกนาคมสัมมาสัมพุทธเจ้า ประสิทธิวิชายะเตฯ

พุท(ธ) กาโร กัสสะโป เทวกัณเณ
    ขออัญเชิญพระกัสสปะสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาอยู่ในโสต(ร์)ทั้งสองของข้าพเจ้า ขอพระบารมีเป็นที่พึ่ง

พุท(ธ) กาโร สังขะเมวาจา พุท(ธ) งามคือแสงสังข์อยู่ในโสต(ร์)ทั้งสองของข้าพเจ้า ป้องกันบำบัดโรคโรคาพยาธิทั้งหลายเดชะพระกัสสปะสัมมาสัมพุทธเจ้า ประสิทธิวิชายะเตฯ

ธา กาโร โคตะโม ทเวเนตเต ขออัญเชิญพระศรีศากกะยะมุนีโคตมสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาอยู่ในเนตรทั้งสองของข้าพเจ้าขอพระบารมีเป็นที่พึ่ง

ธา กาโร สุริยังเจวะ(จันทังเจวะ) ธา งามคือดังแสงพระอาทิตย์(แสงพระจันทร์) สมณชีพราหมณ์ มนุษย์บุรุษ หญิงชายทั้งหลาย เห็นเนตรทั้งสองของข้าพเจ้า ให้มีจิตคิดเมตตายินดีเดชะพระศรีศากกะยะมุนีโคตมบรมครูเจ้า ประสิทธิวิชายะเตฯ

ยะ กาโร อะริยะเมตตรัยโย ชิวหาทีเต
    ขออัญเชิญพระศรีอาริยะไมตรีสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จมาอยู่ในลิ้นของข้าพเจ้า ขอพระบารมีเป็นที่พึ่ง

ยะ กาโร มุกขะเมวะจะ ยะ งามคือดังแสงมุกข์ส่องแสงสุกอยู่ในลิ้นของข้าพเจ้า จะเจรจาพาทีด้วยสมณพราหมณาจาริย์ มนุษย์ บุรุษ หญิงชายด้วยถ้อยคำให้มีจิตเมตตากรุณาแก่ข้าพเจ้าเถิด
    เดชะพระศรีอาริยะไมตรีสัมมาสัมพุทธเจ้า ประสิทธิวิชายะเตฯ

สัพเพชะนานัง พะหูชะนานัง คือคนทั้งหลายเอ๋ย มึงเห็นหน้ากูให้มึงรักกู
    ทั้งหลับทั้งตื่น ทั้งกลางวันกลางคืน ชะยัง สุขัง ลาภัง พุทโธโส ภะคะวา
    ปัญจะพุทธา นะมามิหัง ปิยะเทวะ มนุสสานัง ปิโยพรหมา นะมุตตะโม
    ปิโยนาคะ สุปัณณานัง ปิณินทะริยัง นะมามิหังฯ

เมื่อท่องคาถานะหน้าทอง แล้วอธิษฐานแผ่เมตตาว่า
    พุทธัง อนันตัง ธัมมัง จักรวาลัง สังฆัง นิพพานัง ปัจจโย โหตุ

คาถานะหน้าทอง ตำหรับนี้ลองท่องกันดู เป็นเมตตามหานิยมอย่างประเสริฐสุดสารพัดจะใช้เอาเถิด วิเศษยิ่งนักแล

3.คาถามนต์รัก
    โอม นะ ปะ โร รันนะขุเภติ
    พุทธัง สะระติ จิตตัง สมาคะมา
    ธัมมัง สะระติ จิตตัง สมาคะมา
    สังฆัง สะระติ จิตตัง สมาคะมา
    คาถามนต์รัก การใช้คาถามนต์รัก ให้ภาวนากับดอกไม้ก่อนที่จะส่งให้คนรัก
    เมื่อเขาหรือเธอสูดดมดอกไม้ ก็จะรักเราตอบ

4.คาถา พญาเงินพญาทอง

มหานิโคทะนามะ อิทานิ เอหิ ธะนัง สิริโภคา นะมาสะโย อิตธิฤทธิ์ธิ ชัยยะชัยยัง ลาภะลาภัง สิทธิธัมมัง ประสิทธิเม

5.คาถาอาคมเจ้านายเมตตา
    ปัญจะมังสิระสังขาตัง นาหาย นะกาโร โหติ สัมภะโว อิสวาสุ
    (ให้สวดท่องภาวนา ๓ จบ ก่อนออกจากบ้าน แล้วเจ้านายจะเมตตา ปรับตัวให้เจ้านายรัก ทำงานขยัน)

6.
    คาถาความรัก
    ตั้งนะโม 3จบ
    ปุพเพวะ สันนิวา เสนะ
    ปัจจะบันนะ หิเตนะ วา
    เอวันตัง ชะยะเต เปมัง
    อุปะลัง วะ ยะโส ธะเก ฯ
    ให้สวดพระคาถา คาถาความรัก เท่าอายุ กลางคืนจะฝันถึงเนื้อคู่คนรัก เมื่อเรามีสมาธิและตั้งใจดี
    ................................................................................
    มหามนต์รัก
    โอม นะ ปะ โร รันนะขุเภติ พุทธัง สะระติ จิตตัง
    สมาคะมา ธัมมัง สะระติ จิตตัง สมาคะมา สังฆัง สะระติ จิตตัง สมาคะมา

คาถาความรัก ให้ภาวนากับดอกไม้ก่อนที่จะส่งให้กับคนที่เรารัก เมื่อเขาหรือเธอสูดดมดอกไม้ก็จะรักเราตอบ

7.คาถามหาเสน่ห์
    จันโทอะภกันตะโร
    ปิติ ปิโย เทวะมนุสสานัง
    อิตภิโยปุริ โส
    มะ อะ อุ อุ มะ อะ อิสวาสุ อิกะวิติ

(คาถามหาเสน่ห์ ให้ภาวนาคาถามหาเสน่ห์นี้ ๓ จบก่อนออกไปพบคน คาถามหาเสน่ห์ จะทำให้คนที่ต้องไปพบเกิดความรักใคร่ มีเมตตาต่อเรา)

8.คาถาสมัครงาน
    พุทธัสสาหัง นิยยาเทมิ สะริรัญ ชีวิตัญวิทัง
    นะโมมิตตามนุสสาจะ นะเมตตา โมกรุณา
    คาถาสมัครงาน การสมัครงาน ก่อนเราจะออกไป หางานหรือ ไปสัมภาษณ์งาน ให้ท่อง "คาถาสมัครงาน"ท่องก่อนออกจากบ้านไปสัมภาษณ์หรือสมัครงานจะทำให้มีเสน่ห์เป็นที่ประทับใจ และมีเมตตามหานิยม

9.คาถาสาริกาลิ้นทอง
    พุทธา อะเนนา มะลิยา สุสังคะเยมิ
    พุทธา อิริมะลิยา สุสังคะเยมิ
    พุทธา อิรปะโย เคมะคุณนะ ปักเขสะเมมะมิ
    อุนาโลมา ปันนะ วิชายะเต
    คาถา สาริกาลิ้นทองใช้สวดภาวนาหากต้องการให้คนรักใคร่ พูดจาเป็นเสน่ห์ ตอนท่องถึงคำว่า มิ ก็ให้แตะที่ลิ้นด้วยทุกครั้ง

10.คาถาหนังเหนียว
    สุกิตติมา สุภาจาโร สุสีละวา สุปากะโต อัสสะสิมา

วะเจธะโร เกสะ โรวา อะสัมภิโต
    คาถาหนังเหนียว สวดภาวนากับน้ำมันทาถูร่างกายจะทำให้อาการฟกช้ำหายเร็ว หรือก่อนออกศึกใดๆ จะทำให้หนังเหนียวไม่บาดเจ็บง่าย และทำให้อาการฟกช้ำหายเร็ว

11.คาถาแก้อาคม
    นะโมพุทธายะ
    นะรา นะระ รัตตัง ญานัง
    นะรา นะระ รัตตัง หิตัง
    นะรา นะระ รัตตังเขมัง วิปัสสิตัง นะมามิหัง
    คาถาแก้อาคม ใช้สวดภาวนากับน้ำแล้วนำมาดื่มและอาบ ถ้าหากรู้สึกว่าร่างกายจิดใจไม่เป็นปกติ กระวนกระวายซึ่งอาจจะถูกของการท่อง คาถาแก้อาคม เป็นประจำถึงแม้จะไม่ได้โดนอาคมอะไร แต่ท่องใว้ก็เป็นสิริมงคลกับเรา

12.คาถาสวดห้ามบาปเคราะห์
    นักขัตะยัก ขะภูตานัง ปาปัคคะหะ นิวาระณา ปะริตตัสสา

นุภาเวนะ หันตะวา เตสัง อุปัททะเว

คาถาสวดห้ามบาปเคราะห์ บทนี้เป็นข้อห้ามบาปเคราะห์ อันเกิดด้วยอำนาจของดาวนักษัตร ยักษ์มาร ภูติผีปีศาจทั้งหลาย ด้วยอานุภาพของ พระคาถาสวดห้ามบาปเคราะห์ บทนี้ ซึ่งจะช่วยขจัดอุปัทวะทั้งหลายที่จะเกิดมี ให้ห่างหายออกไป ด้วยบารมีของพระคาถาบทนี้

13.คาถาเสกป้องกันตัว
    นะโมพุทธายะ โมพุทธายะนะ
    พุทธายะนะโม ธายะนะโมพุท
    ยะนะโมพุทธา อาราธนานัง
    นะวันทนานัง ปุเชมิพุทธัง
    อะภิปูชะยันติ
    คาถาเสกป้องกันตัว คาถานี้ใช้เสกป้องกันภัยต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นศาสตราวุธ หรือเครื่องรางของที่บูชา หรือเลี้ยงไว้ มิให้เข้าตัวได้ และกันคุณไสยต่างๆ ได้ร้อยแปด

14.คาถาข่มศัตรู
    ตะโต โพธิสัตโต ราชะสิงโหวะมหิทธิโก
    อะระหัง ตะมัตทังปะกาเสนโต
    ราชะสิงโห สัตถาอาหะ นะโมพุทธายะ นะมามิสุคะตังชินัง
    คาถาข่มศัตรู ท่องคาถาข่มศัตรู เพื่อให้ตัวเรามีอำนาจที่เหนือกว่าศัตรูที่คิดร้ายเรา ใช้บริกรรมเมื่อจะต้องไปเจอศัตรู จะทำให้ศัตรูเกรงกลัว - ท่อง ๓ จบแล้วกระทืบเท้าดังๆ ก่อนออกจากบ้านเหมือนกับพิธีตัดไม้ข่มนาม

15.คาถามหาจินดามนต์
    ติวาคะ ภะโธพุท นังสานุส มะวะเท ถาสัตถิ ระสามะ ทัมสะริ

ปุโรตะ นุตอะทู วิกะโล โตคะสุ โนปันสัม นะระจะ ชาวิชโธ

พุธสัมมา สัมหังระ อะวาคะ ภะโสปิ ติอิ
    คาถามหาจินดามนต์ คาถาบทนี้ ไม่จำกัดวิธีใช้ ถ้าหากว่าเราจะต้องการใช้ในทางใด ก็ให้ใจมุ่งมั่น อาราธนาพระคาถาจินดามนต์นี้ ก็จะช่วยได้ทุกๆทางอย่างสารพัด เมื่อครั้งขุนแผนถูกจำคุก ก็ใช้พระมหาจินดามนต์บทนี้ สะเดาะโซ่ตรวนออกมาได้และยังใช้ในการสะเดาะกุญแจ และอื่น ๆ ได้ทุกอย่างสารพัดจะใช้ คาถามหาจินดามนต์

16.คาถามหาละลวย(ฉบับขุนแผน)
    โอม ละลวย มหาละลวย ชายเห็นชายงวย หญิงเห็นหญิงหลง
    มึงเห็นหน้ากูก็ให้งวยงงหลงใจรัก จะ ภะ กะ สะ
    ทั้งฝูงชนมาพะวักพะวงหลงรักใคร่ จะ ภะ กะ สะ
    กูจะมารำลึกถึง เจ้าไทยก็ลืมสวาทรัก จะ ภะ กะ สะ
    กูจะคิดสาวแท้ๆ ก็มาลืมทั้งแม่ทั้งพ่อ จะ ภะ กะ สะ
    พะวักภวังค์ให้จิตมันคลุ้มคลั่งตะลึงหลง จะ ภะ กะ สะ
    โอมพระพายเจ้าเอ๋ย จงชักนำอีนั่นมา จะภะกะสะ
    หาละลวยงวยงงจงใจรักกูแห่งกู จะ ภะ กะ สะ
    ช้างอยู่ในป่าหลงรักกู กูก็มาลืมลม จะ ภะ กะ สะ
    ผมอยู่ในหัวก็มาลืมเกล้า จะ ภะ กะ สะ
    ข้าวอยู่ในคอก็มาลืมกลืน สะอึกสะอื้นมาหากู จะ ภะ กะ สะ
    คิดถึงกูทนอยู่มิได้ อาคัจฉายะ อาคัจฉาหิ
    อาคัจฉาหิ อาคัจฉายะ
    คาถามหาละลวย ฉบับขุนแผน คาถามหาละลวย เรื่องคาถาแต่ละบทก็มีครูควรระลึกถึงครูบาอาจารย์เจ้าของวิชาทุกครั้ง และสิ่งที่ไม่ควรทำสำหรับคนที่คิดจะชอบทางนี้ ที่สำคัญมากๆก็คือ
    1. ไม่ผิดลูกผิดเมียใคร

2. เมื่อได้เขาแล้วต้องเลี้ยงดูห้ามทิ้งขว้าง

3.ประพฤติดี
    สามข้อนี้สำคัญ หากฝืนไม่ปฏิบัติต่อให้มีของดี วิชาดี อย่างไร พุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ก็ไม่อาจคุ้มครองได้ ก่อนออกจากบ้านเสกแป้งผัดหน้า แสกผมหวีเป็นมหาสเหน่ห์นัก

17.คาถานะจังงังมหาเมตตา
    นะหลง นะไหล นะจับจิต นะจับใจ
    พิสมัยในมหานะ ระจุติ ปฏิสนธิ บังเกิดเป็นนะ
    อาคัจฉายะ อาคัจฉาหิ ติวัตตัพโพ
    เอหิจิตตัง ปิยะมะมะ
    คาถานะจังงังมหาเมตตา คาถาบทนี้ต้องจุดธูป 9 ดอกขณะท่องคาถา เเล้วเสกเป่าใส่เครื่องแป้งหอมนำมาผัดหน้าทาตัวเพื่อให้เป็นมงคล เพื่อให้ดลบันดาลด้านเสน่เมตตา ให้คนรักคนหลง ให้คนนิยมชมชอบในยามเเรกเห็น หรือจะใช้ คาถานะจังงังมหาเมตตา เสกใส่น้ำ ใส่ขนมหวาน ให้คนที่หมายปองดื่มกิน ก็ดีนัก

ขอขอบคุณ ที่มา :

2. sunevil

sunevil สมาชิก

25 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอบคุณมากคับ

3. wisdombung

wisdombung สมาชิกใหม่

16 กันยายน 2010
    ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากค่ะที่แบ่งปันสิ่งดีๆให้:cool:

4. pechklang

pechklang เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา...ครับ
    ที่สรรหาสิ่งดี ๆ มาฝาก

5. THEYoK

THEYoK สมาชิก

พระคาถาดีๆทั้งนั้นเรยครับ

ขอบคุณมากครับ

ผมจะเอาไปสวดและปฏิบัติตามนะครับ

6. damocrazy_armony

damocrazy_armony สมาชิกใหม่

แบ่งปันคาถาดีๆ ประจำวันเกิด

เผอิญไปเจอคาถาดีๆ เลยอบากเอามาแบ่งปันให้กับผู้อื่น....ผู้ที่เชื่อและศรัทธาสามารถนำไปสวดบูชาได้ เพื่อความเป็นสิริมงคลต่อตัวเองไม่ว่าจะเป็นด้านการงาน ชีวิตครอบครัว และอื่นๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. THEYoK

THEYoK สมาชิก

อนุโมนทนา ครับ

8. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
  9. คนชายฝั่ง

คนชายฝั่ง Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    ขอบคุณมากครับ

10. ice5509876

ice5509876 พุทธัง ธัมมัง สังฆัง สะระณัง คัจฉามิ

ขอบคุณครับ