รบกวนสอบถามว่ายี่คือพระรุ่นอะไรครับ (พระผง องค์ปฐมและหลวงพ่อฤๅษีฯ ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Sagen1994, 27 เมษายน 2018.

1. Sagen1994

Sagen1994 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

พอดีผมเพิ่งได้พระมาจากคุณแม่องค์หนึ่ง เป็นดังภาพ แม่ผมบอกว่าเป็นพระที่สร้างขึ้นโดยวัดท่าซุง น่าจะหลังจากหลวงพ่อฤๅษีท่านละสังขารไปแล้ว แต่ไม่ทราบว่าเมื่อไร ไม่รู้ว่าเรียกว่าพระอะไร และมีมวลสารที่สร้างจากอะไรบ้าง แม่ได้มาหลายองค์ เพราะเมื่อก่อนไปทำบุญที่บ้านสายลมบ่อย จึงคิดว่าเป็นพระแท้ยุคหลัง (ใช่ไหมครับ เพราะได้มา จากบ้านสายลม) แต่ไม่ทราบประวัติ ความเป็นมา ส่วนประกอบ และอานิสงส์ จึงได้มีเรียนถามท่านทั้งหลายในที่นี้ครับ รบกวนช่วยวิเคราะห์วิจารณ์ให้ผมฟังด้วย พอดีหาจากหลาย ๆ แหล่ง พูดไม่เหมือนกัน เจอบางเว็บบอกเป็นพระคำข้าวหางหมาก (ซึ่งไม่ใช่แน่นอน ไม่เหมือนในหนังสือ สมบัติพ่อให้) แบบของผมยังไม่มีในหนังสือ

อีกอย่างครับ อยากทราบว่า จุด ๆ หลังพระคืออะไร เป็นรอยสีน้ำตาลด่าง ๆ บริเวณฝั่งใบหน้าของหลวงพ่อท่าน

ขอบพระคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2018