รบกวนพี่ๆใจบุญทุกท่านครับ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย pichet33, 10 มกราคม 2007.

1. pichet33

pichet33 สมาชิก

ผมเพิ่งผ่านมาเจอweb palungjit เป็นครั้งแรก และต้องการความช่วยเหลือจากพี่ๆใจบุญครับ คือว่าผมตั้งใจจะบวชทดแทนคุณบิดา-มารดา และอุทิศส่วนบุญให้กับพี่สาวคนโตที่เสียชีวิตไปแล้ว ในการบวชครั้งนี้ ผมตั้งใจจะซื้อของถวายวัดเองทั้งหมดเลยครับ ไม่ว่าเป็น สัปทน หรือ ตาลปัตร และของใช้อื่นๆ เพื่อทำให้ พ่อแม่ และ ที่สำคัญคือทำให้พี่สาวสุดที่รักที่เสียชีวิตไปแล้ว (ผูก...ตัวเองครับ) ผมเลยอยาก รบกวนสอบถามพี่ๆๆว่า มีร้านไหนบ้างครับที่ราคาของที่ใช้ในงานบวชเหล่านี้ราคาไม่แพงครับ ผมจะบวชประมาณวันที่ 9 มีนาคม 2550 ที่วัดเก้าเลี้ยว จ.นครสวรรค์ ยังไงก็ขอเชิญร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะครับ
    *** พี่ๆหลายคนอาจจะมองว่าสิ้นเปลือง ผมก็คิดแบบนี้เหมือนกัน แต่ความที่ต้องการอุทิศบุญให้กับพ่อ แม่ และ พี่สาวที่รัก ผมยอมดีกว่า ในความคิดและความเข้าใจของผม การที่ผมซื้อสัปทน ถวายให้วัด เพื่อที่จะอุทิศบุญให้กับพ่อ แม่ และ พี่สาว ผมเข้าใจว่า นาค องค์อื่นๆที่จะบวชในครั้งต่อไป ก็ต้องใช้ร่มของเราในการแห่นาค ผมคิดว่าตรงนี้แหละบุญใหญ่ดีครับเท่ากับได้บุญทุกงานเลย จะได้ช่วยให้พี่ของผมหมดทุกข์ได้ ถูกต้องไหมครับ***
    ขอขอบคุณพี่ๆใจบุญทุกท่านนะครับ สำหรับความคิดเห็นที่จะมีต่อให้ผม ขอบคุณครับ

*** ร้านแถว กทม ได้ครับ เพราะผมทงานอยู่ที่ กทม อยู่แล้ว ขอบคุณครับ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2007
  2. vichian

vichian เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำอย่างนี้นะครับ

1.ให้คุณถวายสังฆทาน 1 ชุดใหญ่ ไปถามที่ร้านขายสังฆภัณท์ให้เขาจัดให้ก็ได้ หรือหาซี้อที่ที่ร้าใกล้วัดที่เราจะไปถวายสังฆทานก็ได้ เมื่อถวายแล้วก็อุทิศส่วนกุศลให้พี่สาวของคุณ โดยเจาะจงบอกชื่อพี่สาวคุณเพียงคนเดียว เพื่อให้พี่สาวคุณมาโมทนาบุญ เขาก็อาจเป็นสุข หากเขาสามารถรับได้ ซึ่งไม่แน่นักเพราะขึ้นอยู่กับกฎของกรรม และคุณเองก็ได้อานิสงส์จากการถวายสังฆทานด้วย ซึ่งเป็นอานิสงส์ที่ใหญ่มาก

2.เรื่องการบวชนั้น เท่าที่ทราบมา หากปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ อานิสงส์จะตกแก่พ่อและแม่แน่นอน ส่วนญาติพี่น้อง ผมไม่แน่ใจว่าเขาจะได้รับหรือไม่ ซึ่งอานิสงส์ของการบวช ไม่จำเป็นต้องจัดใหญ่โตหรือใช้เงินมากมายเลย เพราะหากใจพร้อมที่จะบวชและตั้งใจปฏิบัติตามแนวคำสอนอย่างเคร่งครัด ก็เกิดผลแล้วครับ

3.เรื่องที่คุณตั้งใจจะซื้อสัปทนถวายวัดนั้น ผมว่าเป็นทานชนิดหนึ่งที่ให้เกิดความสะดวกสบายแก่นาคองค์อื่นที่จะบวชต่อไป ก็เป็นบุญกุศลระดับหนึ่ง แต่ไม่แน่ใจนักว่าจะเป็นบุญใหญ่ เพราะเท่าที่ทราบ บุญใหญ่ที่ได้อานิสงส์มากตามลำดับก็คือ
    • การถวายทานแด่พระอริยะ ตั้งแต่ระดับพระโสดาบันขึ้นไปจนถึงระดับพระอรหันต์ จะได้อานิสงส์มากเป็นลำดับตามระดับพระอริยะ
    • การถวายทานแด่พระปัจเจกพุทธเจ้า จะได้อานิสงส์มากกว่าถวายทานแด่พระอรหันต์
    • การถวายทานแด่พระพุทธเจ้าได้อานิสงส์มากกว่าถวายทานแด่พระปัจเจกพุทธเจ้า
    • การถวายสังฆทานมีอานิสงส์มากกว่าถวายทานแด่พระพุทธเจ้า
    • การสร้างวิหารทารมีอานิสงส์มากกว่าการถวายสังฆทาน
    • การให้ธรรมทานมีอานิสงส์สูงสุดมากกว่าทานทุกชนิดครับ
    ลองพิจารณาใคร่ครวญดูให้ดีหรือจะศึกษาเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องในเรื่องผลบุญกุศล และการอุทิศส่วนกุศล ผู้รับจะรับได้หรือไม่ได้ เพราะเหตุใด ซึ่งสามารถศึกษาจากในเวปนี้ได้ ซึ่งมีรายละเอีดมากกว่าที่ผมแนะนำไว้ครับ

และขอโมทนาบุญล่วงหน้านะครับ
    สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2007