รบกวนปรึกษาครับหลังจากที่สึกพระออกมาแล้ว ?

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ยากจะรู้, 16 กรกฎาคม 2013.

1. ยากจะรู้

ยากจะรู้ สมาชิก

21 มิถุนายน 2013
    หลังจากที่ผมสึกออกมาแล้ว"ผ้าเช็ดตัว"ที่ใช้ตอนเป็นพระ .."แม่ผมบอกว่า ผ้าเช็ดตัวเก็บไว้ที่วัดก็ไม่มีคนใช้หรอก เอากลับมาใช้เถอะเพราะเก็บไว้ที่นี่ก็คงไม่มีคนใช้ต่อหรอก "
    *** ตอนนั้นบอกตามตรงผมเชื่อแม่ครับ ไม่เอ๋ใจเลยซักนิดว่าจะบาปไหม แต่ตอนนี้เริ่มเกิดอาการกังวลแล้วว่าบาปแน่ ตอนนี้ไม่สบายใจครับ ควรจะทำอย่างไรดีครับ รบกวนขอคำปรึกษาครับ

ขอบคุณครับ

2. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

สำคัญผิดครับ

ทรัพย์สินและปัจจัยสี่ที่ได้มาตอนเป็นพระ

เมื่อสึก.หรือลาสิกขาแล้ว ต้องคืนให้กับทางศานา

ทั้งหมด เพราะสิ้นสมมุติไปแล้วครับ เว้นแต่จะได้รับ

อนุญาติจากพระท่านที่ตัดสินใจได้ครับ.ควรเอาไปคืน

และปรึกษาท่าน ถ้าท่านอนุญาติก็นำกลับมาใช้ครับ

ส่วนเรื่องที่ผ่านมาไม่ต้องกังวลครับ เรียนท่านว่าสำคัญผิด

เลยถือวิสาสะนำกลับมาใช้ที่บ้านครับ อนุโมทมาในความตั้งใจ

ที่จะรักษาศีลครับ.

3. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ก่อนอื่น ท่านจขกท พึงยุติความวิตกกังวลที่เกิดขึ้นเสียโดยทันทีเพราะเป็นบาปใหม่ที่ปล่อยใจให้เป็นไปกับความฟุ้งซ่านอันเป็นนิวรณ์คืออุทัจจะ ที่หากยังปล่อยให้มีในใจต่อเนื่องยาวนานจะมีโทษแก่ตนมากกว่าที่ได้นำเอาผ้าเช็ดพระกลับมาด้วยหลังจากสึกเสียอีก ...

เมื่อคิดจะแก้ไข ก็พึงจัดหาผ้าเช็ดตัวใหม่นำไปถวายแก่พระภิกษุที่วัดเสีย ย่อมเป็นกุศลที่จะติดตัวไป ...อาจถวายสิ่งอื่นๆร่วมด้วยก็ได้ ทำบ่อยๆ เป็นอาจิณ เมื่อใดนึกเดือดร้อนใจ ก็ให้คิดถึงกุศลใหม่ที่ทำนี้เสมอ..เีีรียกว่าพลิกวิกฤติให้เป็นโอกาส

สิ่งใดเกิดแล้วผ่านไปแล้วเป็นอดีต แก้ไขอะไรไม่ได้ การมัวแต่นึกตระหนกกังวลหวาดผวา รังแต่จะทำตนให้เสียหาย เป็นได้แต่ความเสียเวลาและเป็นบาป... การตั้งสติคิดหาทางแก้ไขย่อมดีกว่า ..

4. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ซื้อผ้าเช็ดตัวผืนใหม่ถวายคืนวัดไปสองผืนครับ ... ชำระหนี้สงฆ์

.

5. ยากจะรู้

ยากจะรู้ สมาชิก

21 มิถุนายน 2013
    ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำครับ

6. |ฅนจร|

|ฅนจร| เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ผมตอนที่สึกมานะครับ ผมขอพระอาจารย์ว่านำ รัดคด ผ้าสังฏาฆิมาบูชา มาได้ไหม ท่านตอบว่าได้ เพราะผมไม่ได้นำมาใส่หรือทิ้งคว้าง แต่นำมาเคารพบูชา นำมาตั้งไว้ที่สูง ในยามเราไหว้พระสวดมนต์ เสมือนให้ระลึกเตือนสตินะครับ อย่ากังวลไปเลยครับ จิตเป็นที่ตั้ง หนี้สงฆ์ก็ชำระแล้ว ใครจะว่าอะไรหรือพูดอะไรที่ทำให้จิตตก ก็อย่ากลัวครับ จิตนั้นมีพลัง คิดสิ่งใดย่อมเป็นสิ่งนั่น มีทั้งคนที่รู้จริงและ เถรใบลานเปล่านะครับ หากพูดไปผมนำมาเยอะกว่าคุณด้วยซ้ำแต่ผมไม่เห็นคิดกลัวสิ่งใด กลับรู้สึกเคารพศรัทธา คิดถึงในตอนที่เราบวชและได้ทะนุบำรุงศาสนา มากกว่าด้วยซ้ำ สาธุครับ

7. |ฅนจร|

|ฅนจร| เป็นที่รู้จักกันดี

แก้ไขครับ ผ้าสังฆาฏิ *

8. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    เพราะรู้ถูกเห็นถูก จึงทำสิ่งที่ถูกได้ ความเห็นถูก(สัมมาทิฏฐิ)จึงเป็นเรื่องแรกที่สำคัญมากในทุกเรื่อง...การระลึกถึง น้อมกราบด้วยศรัทธาเลื่อมใสในพระรัตนตรัย มีอานิสงค์มหาศาล แม้ตายขณะระลึกถึง ย่อมไม่ไปอบาย..

ขออนุโมทนาท่าน |ฅนจร| ในการได้บวชและเกิดอย่างมั่นคงในพระพุทธศาสนา