มีใครรู้บ้างว่าศพของพ่อพันท้ายนรสิงห์ถูกฝังอยู่ที่แห่งใดคะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย saipote, 13 กรกฎาคม 2010.

1. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    คือ เรื่องมีอยู่ว่า เราไปที่วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ แล้วเราก็ได้กลิ่นกำยานลอยมา ก็เลยเดินตามกลิ่นไป ก็เลยไปเจอลุงคนนึง ดูท่าทางเก่งเลยหล่ะ อิๆๆ แกบอกเราว่า แกอยู่นี่มา 7 ปี เป็นเจ้าหน้าที่ศาล เป็นผู้ประกาศงานต่าง ๆ แต่มีคนไม่ค่อยรู้จักแก จะมีคนที่เดินมาหาแกแบบเรา ไม่ถึง 500 คน ใน 7 ปีนี้ บางคนก็มากราบเท้า + ขออโหสิกรรมแก (ในอดีตแกคงเป็นคนใหญ่คนโต) เราถามแกเคยเป็นใครหรือ แกบอกเคยอยู่ในบขวนเสด็จพระเจ้าเสือ เป็นลูกน้องพ่อพันท้ายฯ แกก็เลยเล่าประวัติแก เล่าประวัติพรเจ้าเสือ + พ่อพันท้ายนรสิงห์ ให้ฟัง เรางี้ขนลุกตลอด แกเลยบอกเราว่า อยู่ที่นี่มา 7 ปี แกมีสัญญาเดิมกับพ่อพันท้ายฯ ความจริงแกเป็นคนต่างจังหวัดนะ แต่ต้องมาดูแลคงไม่ไปไหนแล้ว แกเลยบอกว่าแกตามหาที่ฝังพระศพพ่อพันท้ายฯ มา 7 ปีแล้ว แต่ก็ยังไม่รู้ว่าฝังไว้ที่ไหน เรารุ้สึกว่าสงสัยนี่แหล่ะมั้งหน้าที่ของเรา ตามหาที่ฝังศพพ่อพันท้าย ฯ ให้ลุง อาจเพราะเราอยู่ในเวปพลังจิต มีผู้ทรงญาณเยอะ อยู่ในสังคมออน์ไลน์ เราอาจจะช่วยถามคนให้แกได้ เราคิดงั้นนะ ยังไงฝากทุก ๆ ท่านเข้ามาอ่านช่วย ๆ กันสืบเสาะ หาที่ฝังศพให้หน่อยค่ะ สงสารลุงแก อนุโมทนาสาธุในผู้ใจบุญทุก ๆท่านด้วยนะคะ ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008
    ไม่รู้อ่ะจ่ะ แต่เคยไปไหว้ครั้งนึง กลับมาปวดหัวน่าดู

ที่เคยรู้ๆ มาในเรื่องการประหารชีวิต โดยโทษฟันคอ เขาจะฝังที่ตรงนั้นเลยนะ.....
    โดยส่วนของศีรษะจะฝังไปพร้อมกับร่าง
    หรือส่วนของศีรษะจะถูกตั้งไว้ที่ศาลเพียงตา(ในกรณีพิธีสำคัญๆ)

แต่อีกกรณีคือนักโทษอุกฉกรรจ์ ก็จะเสียบประจาน แต่ร่างก็จะฝังตรงที่ประหารอยู่ดี....

แต่ในกรณีของพันท้ายนรสิงห์ ไม่รู้อ่ะจ่ะ......

3. saipote

อนุโมทนาสาธุค่ะ แต่ฟังที่ลุงเล่ามา ที่ลุงสืบมา 7 ปี พระศพของพ่อพันท้ายฯไม่ได้ถูกฝังอยู่ที่หลักประหารอ่ะคะ เพราะพ่อพันท้ายไม่ได้มีโทษหนักอะไร พระเจ้าเสือก็ได้ให้อภัยโทษแล้ว แต่พ่อท่านไม่อยากให้เป็นเยี่ยงอย่างแก่คนทั่วไป ก็เลยให้ประหาร พระเจ้าเสือเลยนำพระศพท่านไปฝังไว้ที่อื่นเพราะท่านอยู่ในฐานะราชองค์รักษ์รักษาพระองค์ ลุงแกสืบมาประมาณนี้อ่ะค่ะ แต่ไม่รุ้ว่าที่ไหน หลังจากประหารพ่อพันท้ายฯ ล่วงมา 2 ปี พระเจ้าเสือท่านก็ตรอมใจสวรรคตตามน่ะคะ ไซคิดว่าน่าจะอยุ่สุสานหลวงสมัยนั้น แต่ไม่รุ้ว่าที่แห่งไหน ตำบลใด เลยให้ทุกคน ช่วยๆ กันสืบให้ลุงแกหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2010
  4. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ตามประวัติเดิมของพันท้ายนรสิงห์ เป็นคนบ้านนรสิงห์ อ.ป่าโมก จ.อ่างทองค่ะ

ทราบว่าภายหลังจากที่ทำพิธีพลีกรรม แล้วตั้งศาลเพียงตาบริเวณคลองโคกขามแล้ว
    มีการให้ขุดศพขึ้นมาเพื่อประกอบพิธีพระราชทานเพลิง แต่ก็ไม่ได้ระบุรายละเอียดว่า
    จัดการอย่างไรต่อ ลองสืบค้นจากหอสมุดแห่งชาติ หรือลองถามคนเก่าแก่ที่หมู่บ้านเดิมของท่านดู
    น่าจะได้ข้อมูลค่ะ

5. saipote

อนุโมทนาสาธุค่ะพี่ ไม่ทราบว่าพี่ทราบ ชื่อ ตำบล หมู่บ้าน ท่านหรือเปล่าคะ ที่ป่าโมก น่ะคะ ไซก็ตาม ๆ สืบมาได้ 7 แห่งแล้วค่ะ แต่ก็ยังไม่ได้ถามอะไรเค้ามากมาย ถ้าวันนั้นไม่เจอลุง คงไม่ต้องมานั่งกลุ่มใจแบบนี้ ว่าเราทำไมไม่ยอมถามที่ ๆ เราไปเลยนะ พอลุงมาเล่า ถึงได้ถึงบางอ้อ 55

6. J.Sayamol

J.Sayamol เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าให้เดานะคะ..คิดว่าไม่เป็นที่พระนครศรีอยุธยา ก็อ่างทอง ที่ใดที่หนึ่งเนี่ยะแหละ

สำหรับบ้านเดิมของพันท้ายนรสิงห์ ลองบ้านดูที่บ้านตะพุ่น ตำบลนรสิงห์
    ขับรถตามทางหลวงหมายเลข 3501 (สายอ่างทอง-ป่าโมก-อยุธยา ) ค่ะ

7. saipote

ขอบพระคุณมากค่ะพี่ งั้นเดี๋ยวไซจะลองสืบดู

8. สร้อยฟ้ามาลา

สร้อยฟ้ามาลา เป็นที่รู้จักกันดี

แม่นวล แม่นวล........... คริ คริ

9. สร้อยฟ้ามาลา

คือต้องขอทำความเข้าใจนิดนึงนะจ๊ะ

ท่านพันท้ายนรสิงห์ เป็นบุคคลธรรมดา แต่ได้รับยศเป็น "พัน" จะใช้คำว่า พระศพไม่ได้นะ แล้วก็ไม่สามารถนำศพไปไว้ที่ที่สุสานหลวงได้นะจ๊ะ....

ส่วนพี่เจงที่อธิบายมา คิดว่าถูกแล้วหล่ะ
    คือเมื่อประหารแล้ว ต้องฝังไว้ตรงที่ประหาร
    ซึ่งเป็นไปได้มากทีเดียวที่ต่อมาภายหลังได้ขุดศพขึ้นมาเพื่อทำพิธีให้สมเกียรติ.....

10. *~*Sea Anemone*~*

*~*Sea Anemone*~* เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ อาจจะอยู่ที่วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ.สมุทรสาคร ก้อได้นะ แหะแหะ เดาเอาเองอ่ะนะ

11. Pongroch

Pongroch เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้หาเจอกันไวๆน่ะค่ะ เจอแล้วก็มาลงบอกกันบ้างแล้วกัน เพราะชอบประวัติศาสตร์อยู่แล้ว

12. saipote

ขอบพระคุณมากๆ ค่ะพี่ที่แนะนำ ก็นั่นแหล่ะค่ะ อาจขุดศพท่านมาแล้ว แต่นำไปทำพิธีที่ไหนนั้นลุงแกยังตามสืบไม่พบเลยค่ะ ก็ 7 ปีมาแล้นนะ

13. saipote

555 ไรอ่ะจ้า ที่วัดศาล มีแต่หลักประหาร + ศาลเพียงตา เฉยๆ นะ

14. saipote

แน่นอนจ้ะ ถ้าเจอแล้วจะบอกนะ แต่ตอนนี้ยังมืด 8 ด้าน 55

15. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

สาธุ

16. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ลองโทรถามอาจารย์สมบูรณ์ให้ท่านดูให้นะครับ อาจจะได้ข้อมูลเบื้องต้นไม่ต้องค้นหาให้ยาวนาน ที่ 08-3370-7994 สาธุ สาธุ สาธุ

17. saipote

ขอบพระคุณมาก ๆ ค่ะ ที่แนะนำ จะลองโทรไปคุยกับ อ. สมบูรณ์ ดูนะคะ แล้วต้องเสียเงินค่าดูหรืออะไรบ้างคะ ยังไงช่วยแนะด้วยค่ะ

18. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    ไซ ขอให้เธอประสบความสำเร็จนะ สิ่งที่เธอหาอยู่

นี่งานของเธอ หากพบเธอจะได้ความเพียร ค่ะ

พี่รั้งเคยทำมาก่อนแต่ได้ความฝันจากเทพเทวดา

มาบอกจึงจะหาพบในสิ่งที่เราต้องการปัจจุบันจะ

ตามหาเหมือนคนหายไม่ได้ค่ะ

โมทนา สาธุนะไซ ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ

19. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

หาศพท่านทำไม ไปหาท่านเลยดีกว่า อิอิ
    มีความรู้สึกว่า หลวงตาชลอ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ท่านใจดีมากเลย ตอนที่ได้ไปกราบท่านครั้งแรก อิอิ บอกใบ้อย่างแรง ...
    เพราะคนบอกก็เคยอยู่บนเรือพระที่นั่งเอกชัย นั่งอยู่ตอนกลางใกล้พระเจ้าเสือ เลยทีเดียว

20. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

ไม่ใช่ใครหรอก เป็นทหารรับใช้ ดูแลกระโถน ม๊าง 555