มีอะไรกับแฟนโดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกันผิดศีลไหมครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย No_One, 18 ตุลาคม 2005.

1. No_One

No_One Active Member

มีอะไรกับแฟนโดยที่ยังไม่ได้แต่งงานกันผิดศีลไหมครับ อายุเกิน25 กันแล้วนะครับ

ขอบคุณครับ

2. chue27

chue27 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    ถ้าพ่อแม่ของแต่ละฝ่ายรับทราบว่าอยู่ด้วยกัน ไม่ผิดแน่ครับ ถ้าไม่ทราบแต่มีงานทำมีเงินใช้เองโดยไม่ต้องรับการอุปการะจากพ่อแม่แล้ว(เป็นผู้ใหญ่แล้ว)ไม่ทราบว่าผิดหรือเปล่า ต้องลองเปิดพระไตรปิฎกดู มันมีองค์ประกอบที่จะเรียกว่าศีลขาดเมื่อไร หรือไม่ขาดแต่ด่างพร้อยทำนองเนี่ยอะครับ

3. วิศวกรม

วิศวกรม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    ลำบากครับ

แม่ชี ท่านว่า ทำพ่อแม่ไว้จะได้รับผลกรรม เพราะพ่อแม่ยังไม่ยอมรับ
    ถ้าทำให้ท่านทุกข์ใจ เราก็จะไม่ทุกข์เหมือนกับที่ทำพ่อแม่ไว้

4. Attawat_Rx

Attawat_Rx เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    รีบหมั้นกันไว้ก่อนดีกว่าครับ...... ผิดหรือไม่ผิดแก้ไม่ได้แล้วครับ อ้อ...คุม....ให้ดีนะครับ

5. stupidcupid

stupidcupid สมาชิก

ศีลแปลว่าปกติ เวลาที่เราผิดศีล และก็ศีลธรรม ใจเรามันก็ไม่เป็นปกติ เพราะมันคอยกังวล กลัวคนจะว่า กลัวคนจะรู้ กลัวจะบาป

แต่ถ้าเราพยายามรักษาศีล ไม่ทำผิดศีลธรรม ก็ไม่ต้องคอยกังวล สบายใจดี