มีความทุกข์หรือความอ่อนแอ

ในห้อง 'ทุกข์และปัญหาชีวิต' ตั้งกระทู้โดย kanjanasukjit, 15 เมษายน 2012.

1. kanjanasukjit

kanjanasukjit Active Member

ดิฉันได้ใช้ชีวิตคู่กับแฟนมาตั้งแ่ต่อายุ 23 จนปัจจุบันดิฉันอายุ 34 ย่าง 35 ในเดือน มิถุนายน ที่จะถึงนี้ ส่วนแฟนของดิฉันตอนนี้อายุ 44 ย่าง 45 มีนาคม ปีหน้า เราทั้งสองยังไม่มีลูกกันค่ะ ที่บอกว่ามีความทุกข์นั้นเพราะว่าเวลาแฟนดิฉัน จะออกไปเที่ยวหาเพื่อน ไปนัดกันกินข้าวเย็นบ้าง เป็นลักษณะครอบครัวมาเจอกัน เพื่อนๆ ของแฟน ดิฉัน เค้าคบกันตั้งแต่สมัยเค้าเรียนหนังสืออยู่จนถึงปัจจุบัน แฟนของดิฉัน เค้าก็มักจะชวนดิฉันไปด้วยทุกข์ครั้ง แต่ดิฉันจะไม่ค่อยอยากจะไป บ่ายเบี่ยงแล้วแต่เหตุผลโน่นนี่ เพราะดิฉัน ไม่ได้สนิทสนม กับเพื่อนๆ เค้าค่ะ และ ดิฉันก็คุยไม่เก่ง แต่แฟนดิฉันเค้าเป็นคนคุยสนุกค่ะ ดิฉัน ก็ให้เค้าไปนะคะด้วยความเต็มใจ แต่เค้าต้องไปคนเดียว ข้อสังเกตุเวลาเค้ากลับมาก็จะอารมณ์ไม่ดี พูดจาเสียงดัง ทำให้ดิฉันเป็นทุกข์ เพราะท่าทาง คำพูดจาของเค้า จนบางทีและหลายๆที ดิฉัน ก็คิดว่าบางคู่ที่เค้าเลิกกันคงจะมีหลายสาเหตุ หนึ่งในนั้นก็คงอาจจะเป็นดิฉัน ในอนาคต เพราะถ้าเราอยู่กับใครบางคนจนมาถึงวันที่เราต้องจากใครบางคน สาเหตุมันก็อยู่ในใจเราและเค้าค่ะ ความทุกข์ของดิฉัน อีกอย่างคือ ตั้งแต่อยู่กับแฟนมาดิฉัน ก็ได้ช่วยเค้าทำธุรกิจมาตลอด ในเรื่องเอกสาร บัญชี การเงิน แล้วดิฉันจะไปทำงานอะไร หรือ ค้าขายอะไร ........

ก็ขอขอบคุณนะคะสำหรับทุกท่านที่เสียเวลามาอ่านเรื่องความทุกข์ หรือ ความอ่อนแอ ของดิฉัน ขอบคุณค่ะ...........

2. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    เติมกำลังใจให้กันและกันค่ะ
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=nTqP5LRtCFk&feature=related]live and learn -บอย โกสิยพงษ์ - YouTube[/ame]

3. KBLS

KBLS เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    เราทั้งสองยังไม่มีลูกกันค่ะ ...

นั่นอาจเป็นสาเหตุหนึ่ง ของชีวิตคู่ ที่ทำให้บางคนเป็นทุกข์ เพราะเปรียบเที่ยบกับคนอื่น

แฟนของดิฉัน เค้าก็มักจะชวนดิฉันไปด้วยทุกข์ครั้ง แต่ดิฉันจะไม่ค่อยอยากจะไป บ่ายเบี่ยงแล้วแต่เหตุผลโน่นนี่ เพราะดิฉัน ไม่ได้สนิทสนม กับเพื่อนๆ เค้าค่ะ

คุณ จขกท คงไม่ชอบ และก็ไม่ได้มีใจที่จะไปร่วมเข้าสังคมกับสามี

ชีวิตคู่เมื่ออยู่กันไปนานๆ ก็มักจะเกิดความเบื่อหน่ายชาชิน การอยู่ด้วยกันทั้งสองฝ่ายจะต้องเสียสละความสุขส่วนตัวบ้าง และดูแลเอาใจใส่ความรู้สึกซึ่งกันและกัน ลองทบทวนดูสิว่า คุณสามารถปรับปรุงเปลี่ยนแปลงอะไรได้บ้างที่จะทำให้อยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข ถึงแม้จะไม่มีลูก คุณก็สามารถมีความสุขแบบคนไม่มีลูก แต่เรามักจะมองข้ามไป อยู่กันมาตั้งนาน น่าเสียดายนะ ถ้าจะแยกไปอยู่คนเดียว ยกเว้นว่าคุณจะมีทางเลือกอื่นที่ดีกว่า ก็ไม่แปลก แต่น่าจะลองทบทวนดูก่อน

4. barking dog

barking dog เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ naiya ที่รัก

ดิฉันมีเพื่อนอยู่คนหนึ่ง เมื่อหลายปีก่อนเธอก็มีความทุกข์เรื่องกิริยาท่าทางของสามีเช่นกัน ฟังเรื่องราวแล้วไม่มีอะไรมาก สามีไม่ได้มีผู้หญิงอื่น ไม่ได้กินเหล้าเมายา ไม่ได้เล่นการพนัน เข้ากับมารดาของเพื่อนได้ดี เป็นพ่อที่ดีของลูก ไม่มีการทำร้ายร่างกายเธอ แต่เพื่อนดิฉันทนฟังคำพูดหลายอย่างของสามีไม่ได้ ฟังแล้วเจ็บปวดและสะเทือนใจเธอมาก คำพูดของสามีทำให้เธอรู้สึกว่าตัวตนทุกอย่างของเธอถูกเขาปฏิเสธ เธอไม่สามารถทำตัวตามสบายในบ้านได้โดยไม่มีคำค่อนแคะของสามี เธอต้องการหย่า เธอบอกดิฉันว่าเธอรู้สึกว่าความรักที่เคยมีต่อกันมันหายไปจนหมด มีแต่ความไม่พอใจในทุกกิริยาทุกวาจาเล็กๆน้อยๆของสามี

ดิฉันถามเธอว่า จะหย่าจริงหรือ เธอบอกว่าอยากอย่าจริง แต่พอคิดถึงเรื่องที่จะเกิดขึ้นภายหลังการหย่าแล้วตัดสินใจไม่ได้เด็ดขาด เป็นห่วงความรู้สึกลูก เป็นห่วงภาพพจน์ของตนเองและลูกต่อหน้าสาธารระชน ฯลฯ ดิฉันไม่มีทางออกให้เธอ ได้แต่บอกให้เธอรอ รอจนกว่าจะตัดสินใจได้เด็ดขาด หากยังทำใจไม่ได้เด็ดขาดแสดงว่ายังไม่ถึงเวลา ควรรักษาสภาพเดิมเอาไว้ก่อน เธอก็ทำตามนั้น

หลังจากนั้นประมาณ 6 เดือน เธอก็ล้มเลิกความคิดที่จะหย่า เธอบอกดิฉันว่าเธอรังเกียจสามีจนคิดว่าตนเองกำลังอยู่ร่วมกับใครก็ไม่รู้ที่ไม่ค่อยรู้จัก พอคิดได้อย่างนั้นแล้วกลับเบาใจลง ความรักดึงดูดใจแบบหญิงชายนั้นไม่มีเหลืออยู่ เขาเป็นพ่อที่ดี เธอไม่ได้คิดว่าอยู่กับสามีแต่คิดว่าอยู่กับพ่อของลูก ไม่มีความคาดหวังใดๆต่อกิริยาท่าทางของสามีอีกต่อไป สักพักเธอบอกว่ามันมีความเมตตาที่คล้ายๆกับการยอมรับเข้ามาแทนที่ เมตตาทั้งในส่วนดีที่เขามีอยู่ไม่น้อย เมตตาในกิริยาท่าทางที่เขาแสดงออกมาเนื่องจากสภาพแวดล้อมหล่อหลอมเขามาแบบนั้น เธอสวดมนต์แผ่เมตตาให้เขาและสรรพสัตว์ทุกคืน

ขณะนี้เธอบอกดิฉันว่าครอบครัวเธอไม่มีปัญหาใดๆ สามีรักเธอมาก มากจนเธอไม่คิดว่าจะเป็นไปได้แบบนี้ ส่วนเธอเองนั้นไม่ได้มีความรักต่อเขาในแบบเดิม เป็นความขอบคุณและความเมตตาเท่านั้นที่เธอมีต่อสามี เธอบอกดิฉันว่าความรู้สึกแบบนี้ทำให้เธอสามารถปรนนิบัติสามีได้อย่างสบายใจ เธอบอกดิฉันว่าเคยรู้สึกวาบหวามกับผู้ชายอื่นที่ไม่ใช่สามีตนเองเหมือนกันแต่มันเป็นเพียงความรู้สึกชั่วคราว เมื่อคิดต่อไปเธอจึงตระหนักว่าตนไม่สามารถกระทำต่อผู้ชายอื่นอย่างที่เธอกระทำให้สามีเธอได้ สามีเธอเป็นผู้ชายคนเดียวที่เธอสามารถปรนนิบัติต่อเขาได้อย่างนี้ แม้กระนั้นเธอบอกดิฉันว่าหากเลือกได้เธอต้องการอยู่เป็นโสดอย่างอิสระ เธอบอกดิฉันว่าขอเจอสามีเธอชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย

ดิฉันเองเป็นโสด ไม่เคยแต่งงาน ไม่สามารถเข้าถึงหัวใจของหญิงที่มีครอบครัวแล้วได้อย่างเต็มที่ ได้แต่เล่าเรื่องราวของเพื่อนให้คุณ naiya ฟัง เผื่อจะมีประโยชน์บ้าง บุญกุศลใดอันเกิดจากเรื่องนี้ดิฉันขออุทิศให้เพื่อนดิฉันคนนี้และสตรีทุกท่าน ให้ได้มีดวงตาเห็นธรรมยิ่งๆขึ้นไปตราบจนพ้นทุกข์ค่ะ

5. ทะเล้น

ทะเล้น เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    อดทนเข้าไว้นะครับ เพราะยังมีคนที่ลำบากกว่าเราอีกเยอะ ปัญหาเช่นนี้หลายๆคนก็เจอกันอยู่ที่ว่าเราจะไขกุญแจแห่งปัญหานั้นอย่างไรครับ ถ้าสะดวกหรือว่างคุณลองอ่านและพิจารณาดูในวิถีแนวคิดตาม Link นี้ดูนะครับอาจจะเป็นประโยชน์ก็ได้ครับ

วิธีการเข้าถึงอุเบกขาจิต

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

พี่ต้ิองพกของเสริมมงคลตัวเองครับ

7. ชูนุ่น

ชูนุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2011
    อะไรเหรอ..คุณแจ๊ค69 แล้วช่วยได้ยังไงเหรอ..

8. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ของเสริมตัวเองอยากให้คนในฟังเรา เราพูดอะไรเค้าก็เชื่อ ก็คือ ต้องทำให้ตัวเองเป็นใหญ่มีอำนาจ ต้องบูชา คฑา อยู่อี่ แท้ ของเทีมใช้ไม่ได้ผล เป็นของมงคล หมายเยอะมากจนผมจำไม่ได้ เอาง่ายเลยผมจับเคล็ดแค่ จะมีอำนาจดุจฮองเฮา ฮี่ๆๆ ไปคิดเอาว่ามีอะไรนัก

ทำให้ตัวเองมีสง่า่าราศีเป็นที่รักของคนในบ้านปรับฮวงจุยให้ตัวเองเสริมโชคลาภ ต้องพกยันต์แปดทิศแท้

เสริมอำนาจบารมีโชคลาภไหลมาเทมา ต้องบูชา ปีเซียะหิน แท้ครับ การเงินจะดีขึ้นมากมาย

สามอย่างนี้ถ้าพี่หาได้ชีวิตครอบครัวจะดีขึ้นแบบเวอร์ครับ
    -----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ของทางไทยเรา

การเงินอละอำนาจบารมี ก็จะมี

พระนารายทรงครุฑประทับพระราหูฯ ของวัดไตรมิตร ถ้าจะเลิศมากครับ

สีผึ้ง
    พระนารายทรงครุฑประทับพระราหูฯ ของวัดไตรมิตร อันนี้เด็ด พูดแล้วมีเสน่ห์เมตตาคนเชื่อถือ จับใจ

พระสีวลี
    ของวัดไตรมิตร

พระอุปคุต ของวัดท่าขนุน

พระปิดตาหมาเศรษฐีเงินล้าน
    ของวัดท่าขนุน

---------------------------------------------------------------------

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤษภาคม 2012
  9. ชูนุ่น

ขอบคุณมากๆนะ..คุณแจ๊ค69 จะพยายามหาไว้นะ..เพราะไม่มีทางใดต้องพึ่งของเสริมแล้ว555..เผื่อจะดีขึ้น

10. แจ๊กซ์69

บ้านเป็นร้านขายชิมิ งั้นก็ต้องเริ่มจากไหว้เจ้าที่ เจ้าที่นี่มีคุณเหมือนกุมารและนางกวักครับ ไหว้ขอกุมารกับนางกวักยังไง ก็ไหว้ขอกับเจ้าที่แบบนั้นเลยครับ

11. ชูนุ่น

ขอบคุณอีกครั้งที่ช่วยแนะนำ..แต่ร้าน..ไม่ใช่ที่บ้าน ไปขายในตลาดนัดค่ะ (ต้องวางแผงร้านและเก็บแผงกลับทุกครั้ง)

12. แจ๊กซ์69

โอยแบบนี้ก็ใช้สีผึ้งนารายณ์ทรงครุฑฯ สิครับ เจรจาค้าขาย
    ท่านได้รวบรวมผงพุทธคุณและเกสรดอกไม้ พร้อมไม้มงคลทุกชนิด ทำพิธีกวนกับสีผึ้งแท้แบบโบราณ ผ่านพิธีปลุกเสก ๙ วัน ๙ คืน ณ พระมหามณฑปหลวงพ่อทองคำ และผ่านพิธีเสาร์ห้ามหาเศรษฐี สีผึ้งของท่านเจ้าคุณจะโดดเด่นเรื่องเมตตามหานิยม มหาเสน่ห์ ค้าขายเจริญรุ่งเรือง เจ้าแห่งทรัพย์ เจ้าแห่งโชคลาภ สยบสิ่งอัปมงคล ป้องกันภูติผีปีศาจ เงินทองเพิ่มพูนตลอดเวลา.

คำบูชาสีผึ้งพระนารายณ์ทรงครุฑ
    ( ตั้งนะโม ๓ จบ ) การะเวนะ ชิวหา สุวัณโณ เมอุ มะอุ ฯ
    ลูกขอบุญบารมีของท่าน จงช่วยบันดาลให้ลูกมีการเจรจาวาจาในการงานของลูกจงสำเร็จลุล่วง
    อย่าติดขัด ติดสิ่งใด ก็ขอให้ลูกสมดั่งปรารถนาด้วยเทอญ...สาธุ สาธุ สาธุ

โหยถ้าได้มานะลองพูดกับเรื่องที่เราต้องการที่ว่าพูดยากๆกับแฟนดูนะ เดี๋ยวเมื่อไรแฟนต้องมนต์เมื่อไร........
    catt3

ผมนี่แปลกนะผมก็ปล่อยพวกวัตถุทงคลเหมือนกันตามลิ้งค์ลายเซ็น แต่ผมไม่เคยเคยแนะนำใครให้มาเช่าของผมเลยผมดันแนะนำของที่โน่นที่นี่catt7

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 พฤษภาคม 2012
  13. ชูนุ่น

ผมนี่แปลกนะผมก็ปล่อยพวกวัตถุทงคลเหมือนกันตามลิ้งค์ลายเซ็น แต่ผมไม่เคยเคยแนะนำใครให้มาเช่าของผมเลยผมดันแนะนำของที่โน่นที่นี่[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->
    -------------------------------------------------------------------------
    อนุโมทนาสาธุนะคุณแจ๊ค69:cool: