มาร่วมบุญมหากุศลถวายเครื่องกันหนาวให้กับพระทางภาคเหนือกันกันน่ะครับผม

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย Nut-Nuntapob, 9 พฤศจิกายน 2008.

1. Nut-Nuntapob

Nut-Nuntapob Active Member

3 พฤศจิกายน 2008
    สวัสดีค๊าฟเพื่อนๆสมาชิก ทางผมได้รวมกลุ่มกันเพื่อนำปัจจัยไปซื้อเครื่องกันหนาวสำหรับพระ ซึ่งในชุดจะประกอบด้วย ผ้าคลุม หมวก อังสะ ถุงมือ ถุงเท้า ซึ่งพระภิกษุ สามเณรในเขตจังหวัดภาคเหนือ ท่านมีความจำเป็นจะต้องใช้เครื่องกันหนาวเหล่านี้เป็นอย่างมาก เนื่องจากอากาศที่หนาวเย็น โดยในปีนี้มีข่าวพยากรณ์อากาศบอกมาว่าอุณหภูมิจะลดลง และหนาวเย็นมาก ซึ่งทางกลุ่มจะเดินทางนำไปถวายช่วงปายเดือนพฤศจิกายนนี้ แล้วจะนำภาพบรรยากาศมาให้ร่วมโมทนาบุญต่อไปน่ะครับน่ะครับผม

จึงใคร่ขอเรียนเชิญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านร่วมบุญจัดซื้อเครื่องกันหนาวในครั้งนี้ โดยจัดเป็นกองบุญ กองละ ๒๙๙ บาท โดยท่านสามารถโอนเงินร่วมบุญมาที่เบอร์บัญชีผมได้เลยน่ะค๊าฟ นายนันทภพ แก้วเรือง ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาย่อย ถนนเฉลิมพระเกรียติ(พัทยา) บัญชีออมทรัพย์ หมายเลข 861-204479-9 และกรุณาแจ้งชื่อ ที่อยู่ ยอดเงินร่วมบุญมาที่อีเมล์ manusjung99@hotmail.com เท่านั้นครับ

ท่านที่ร่วมบุญเข้ามาทุกกองบุญ ในครั้งนี้ทางผมจะจัดพระบรมสารีริกธาตุมอบให้ท่านเป็นที่ระลึกครับเพื่อเป็นกำลังใจในการสืบต่ออายุพระพุทธศาสนาน่ะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤศจิกายน 2008
  2. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    สาธุขอน้อมถวายบุญเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ขอให้คำอธิฐานขอท่านจงเป็นผลสำเร็จทุกประการเทอญ
    ผมจาขอร่วมด้วยนะคับ...

3. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาสาธุด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

และขออุทิศบุญกุศลทั้งปวงแด่เจ้ากรรมนายเวรทุกภพทุกชาติ
    ให้ทุกท่านมีความสุขกายสุขใจตลอดไป ขอให้อโหสิรรมและ
    ขออโหสิกรรมกับทุกรูปทุกนามด้วยเถิด ให้ทุกท่านได้พระนิพพาน
    ในชาตินี้ด้วยเถิด

ถนอม สุพัตรา ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร

หลังจากสวดบูชาพระรัตนตรัยเสร็จเรียบร้อยแล้วสำหรับท่านที่ไม่ค่อยมีเวลามาก แนะนำบทสวดพุทธมนต์แบบย่อ ๆ แต่มีพลานุภาพมาก มีอานิสงส์มาก สวดไม่เกิน 5 นาทีจบ ดังนี้

นะโม 3 จบ

หัวใจ อิติปิโส ว่า
    อิสะวาสุ

นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ นะมะอะอุ

หัวใจพาหุง
    พา มา นา อุ กะ สะ นะ ทุ
    หัวใจพระเจ้าสิบชาติ
    เต ชะ สุ เน มะ ภู จะ นา วิ เว
    หัวใจบารมี 30 ทัส
    ทา สี เน ปะ วิ ขะ สะ อะ เม อุ
    หัวใจพระอาการวัตตาสูตร
    มุนินทะ วะทะนัมโพชะ คัพพะสัมภาวะ สุนทะรีปาณีนัง สะระณัง วาณี มัยหัง ปิณะ ยะตัง มะนัง
    หัวใจพระธารณะปริตร
    ทิฏฐิลา ทัณฑิลา มันติลา โรคิลา ขะระรา ทุพพิลา เอเตนะ สัจจะ วัชเชนะ โสตถิ เม โหตุ สัพพะทา
    หัวใจพระไตรปิฎก
    จิเจรุนิ
    หัวใจพระคาถาชินบัญชร
    ชะ จะ ต ะ สะ สี สัง หะ โก ทะ กะ เก นิ กุ โส ปุ เถ เส เอ ชะ ระ ธะ ขะ อา ชิ วา อะ ชิ สะ อิ ตัง
    คาถาบูชาพระพุทธเจ้า 16 พระองค์
    นะมะนะอะ นอกอนะกะ กอออนออะ นะอะกะอัง อุมิอะมิ มะหิสุตัง สุนะพุทธัง สุอะนะอะ

[​IMG]สวดจบควรแผ่เมตตาทุกครั้ง[​IMG]

4. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณบารมีแห่ง

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    พระอรหันต์ พระมหาอรหันต์
    พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์
    ขอให้ทุกท่านมีส่วนในบารมีโดยทั่วกัน โส...
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเทอญ

5. Nut-Nuntapob

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ประสงค์ร่วมบุญกับทาง ผมด้วยน่ะครับ ขอความเจริญทั้งทางโลก และทางธรรม จงบังเกิดแก่ทุกท่านน่ะครับผม สาธุ สาธุ สาธุผมขออนุญาตแจ้งรายชื่อผู้ร่วมบุญเพื่อให้เพื่อนๆสมาชิกร่วมอนุโมทนาบุญน่ะครับผม

1. คุณณัฐญา ชโยวรรณ จำนวนเงิน 200 .00 บาท
    2. คุณวิเชียร หมอทอง(แบ้งค์) จำนวนเงิน 1,000.00 บาท

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 พฤศจิกายน 2008
  6. Nut-Nuntapob

เนื่องจากติดภาระกิจช่วงปลายเดือนพฤศจิกายน จึงต้องเลื่อนไปในวันที่ 5-10 ธันวาคม 2551 โดยการทำบุญครั้งนี้ไม่ได้เจาะจงวัดใดวัดหนึ่งน่ะครับผมแต่จะเดินทางขึ้นไปเรื่อยๆเจอวัดไหนคณะของผมก็จะแวะเอาเคื่องกันหนาวไปถวายเลยน่ะครับ ตอนนี้มีผู้มีจิตศัทธาร่วมถวายชุดกับหนาวเข้ามาแล้วพอสมควร แล้วจะแจ้งรายชื่อให้เพื่อนๆสมาชิกร่วมอนุโมทนาบุญอีกครั้งน่ะครับผม

หมายเหตุ ผมรับโอนเงินร่วมบุญถึงวันที่ 25 พฤศจิกายน 2551 น่ะครับผม เนื่องด้วยต้องรีบจัดซื้อเครื่องกันหนาวน่ะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 พฤศจิกายน 2008
  7. jiraphat_ji

jiraphat_ji เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    ปิดรับการโอนเมื่อไรค่ะ

8. Nutuk

Nutuk เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

" การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง "

ขอบอกบุญต่อด้วยจ้า บริจาคอวัยวะที่ http://www.organdonate.in.th/
    บริจาคดวงตาที่ http://www.eyebankthai.com/
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ต้องการบริจาคนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ <!-- / sig -->

<!-- / message --><!-- / message -->
    <!-- / message -->

9. TUK2800

TUK2800 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ....

<V:p</V:p
    อานิสงส์การถวายจีวร(ผ้า)
    ผู้ถวายต้องตั้งเจตนาบริจาคให้เป็นทานบารมีที่บริสุทธิ์จริงๆไม่ให้เกิดการเสียดาย จึงบังเกิดเป็นบุญมหาศาลแยกได้ดังนี้
    ๑)สามารถตัดบาปออกไปจากจิตใจได้เด็ดขาด
    ๒)กำจัดกิเลสขวางโลก คือ ความโลภ ความตระหนี่ถี่เหนียวให้บรรเทาเบาบางจนจางหายไปในที่สุด
    ๓) ยืน เดินนั่ง นอน เป็นสุขสดใสใจเบิกบาน
    ๔)เกิดความภาคภูมิใจที่มั่นคงอยู่ในบุญกุศล
    ๕)พ้นจากความยากจน ความลำบากขัดสนทุกภพทุกชาติ
    ๖)มีความอุดมสมบูรณ์ด้วยปัจจัย ๔ ทุกภพทุกชาติ
    ๗)เกิดชาติใดภพใดจะเป็นคนที่มีรูปร่างหน้าตาสวยงาม ผิวพรรณผุดผ่องแจ่มใส
    ๘) ทำให้บังเกิดความอิ่มบุญเย็นใจตลอดเวลาทุกครั้งที่นึกถึง

10. DD.

DD. เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับเจ้าของกระทู้และทุกท่านๆครับ[​IMG]

11. Nut-Nuntapob

ขออนุโมทนาบุญกับ คุณยศวิน ทองสุข

เมื่อวันที่ 30-11-51 คุณยศสวิน ทองสุข ได้นำอังสะกันหนาว พร้อมหนังสือธรรมมะ มามอบให้ผมเพื่อนำไปสมทบร่วมบุญถวายเครื่องกันหนาวให้พระทางเหนือ ผม และคณะขออนุโมทนาบุญน้อมถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ด้วยน่ะครับผม ขออาศัยอำนาจคุณพระศีรัตนตรัย จงดลบันดาลให้ คุณยศสวิน ทองสุข และครอบครัว บริวาร จงสำเร็จประโยชน์ทั้งหลายที่เป็นไปโดยชอบ ประกอบด้วยธรรม โดยทุกประการณ์น่ะครับผม

สิทธิ กิจจัง กิจอันใดชอบควร ไว้ประกอบสร้าง กิจนั้นอย่ารู้ร้าง ลุได้ดังประสงค์ เทอญฯ
    สิทธิ กัมมัง การใดฤทัยปอง ฉลองพระเดชเจ้าหล้า อย่าเริดรอช้า สิทธิได้พลัน เทอญฯ

<O:pสิทธิ การิยะ ตะถาคะโต สัพพัญู ตรัสรู้จบ มารสยบหลีกแล้ว ขออุปททะวันตะรายแคล้ว คลาดพ้นพูนเกษม แล-นาฯ
    <O:pสิทธิ เตโช ชะโยนิจัง เดชเรืองปรากฎ ผู้ทรยศปองร้าย จงครรไลแผกพ่าย ผ่องพ้นภัยพาล เทอญฯ
    <O:pสิทธิ ลาโภ นิรันตะรัง ลาภสิ่งอันใดๆ จงหลั่งไหลหล่อล้น ดังหนึ่งท่อธารท้น อย่าสิ้นสุดนา
    <O:pสิทธะมัตถุ สิทธะมัตถุ สิทธะมัตถุ อิทัง ผะลัง เอตัสยัสมิง ระตะนัตตะยัสมิง สัมปะทาทะนะเจตะโส โหติ สัพะสิทธิ์ ภะวันตุโว
    <O:pขอจงบังเกิดมีซึ่งสรรพผล คือ ความสำเร็จทั้งปวงแก่ คุณยศสวิน ทองสุข ครอบครัว และ ผู้ร่วมโมทนา พร้อมบริษัทบริวารอย่ารอช้า ให้เสร็จสมดั่งความมุ่งมาดปรารถนา-มโนรถ ในสรรพทุกสิ่งทุกประการในการบัดนี้ด้วยเทอญฯฯฯฯ<O:p <!-- / message --><!-- edit note -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      78.9 KB
      เปิดดู:
      42
  12. ao.angsila

ao.angsila เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    สาธุ โมทนาบุญทุกอย่างถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชาฯคับผม

13. nop_2550

nop_2550 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กรกฎาคม 2007
    ครอบครัว พชรโพธิ์้เจริญ ขอร่วมอนุโมทนาบุญกุศลด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

14. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา

ณ.โอกาศนี้ ขอน้อมองค์คุณบารมีแห่ง

พระพุทธะอรหันต์ พระมหาพุทธะอรหันต์
    พระอรหันต์ พระมหาอรหันต์
    พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์
    ขอให้ทุกท่านมีส่วนในบารมีโดยทั่วกัน โส...
    ไม่ติด ไม่ขัด ไม่ข้อง ไม่คา
    ลุล่วงพ้นทุกข์ ตามพุทธะประสงค์ ตรงต่อพระนิพพาน
    ในชาติปัจจุบันกาลนี้ด้วยเทอญ

15. Drroyz

Drroyz เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2011
    อนุโมทนา ทุกบุญ ทุกท่านในบุญทุกอย่าง
    ที่ท่านผู้ประเสริฐทั้งหลายได้กระทำมาครับ ^___^ :cool:

ขอพรพระสยามเทวาทิราช
    และพระยายม อีกทั้ง นายนิรยบาลทั้งหลาย
    โปรดเป็นสักขีพยานการทำบุญอันยิ่งใหญ่ทั้งหลายและโมทนาบุญของท่านทั้งหลาย
    และข้าพเจ้าด้วยเทอญ

นิพพานะ ปัจจโย โหนตุ
    นิพพานัง ปะระมัง สุขขัง
    สาธุๆๆ