มาบอกบุญค่ะ ไปถือศีล8มาค่ะ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย กาติ๊บ, 20 เมษายน 2009.

1. กาติ๊บ

กาติ๊บ สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ
    บุญที่หนูไปทำมาอาจจะเล็กสำหรับหลายๆคน
    แต่สำหรับหนู และน้องๆ สื่งนี้ใหญ่มาก

พวกเราไปถือศีล8กันค่ะ
    ไปมาเกือบครึ่งเดือน
    ที่วัดพระธาตุพลูทองธรรมมาราม
    ต.ท่าสุด อ.เมือง จ.เชียงราย

ที่นั่นไม่ได้มีทุกอย่างเหมือนวัดที่กรุงเทพ
    ตอนแรกไปเห้นวัดพวกหนูก็ยังคิดเลยว่าจะอยู่กันได้มั้ย
    พวกเรานอนที่ศาลาไม้ เตาก็เป็นเตาฟืน
    การไปถือศีลครั้งนี้ถือว่าหินมากๆ
    เพราะที่เคยไปเข้าค่ายธรรมมะมีทุกอย่าง
    เราแค่ทำตามตารางที่เค้ามี
    แต่ที่นี่เราต้องอยู่ได้ด้วยตัวเอง
    พวกเราร่วมกันถวายพระแก้วประจำวันกันค่ะ
    ครั้งนี้ทำให้เราได้ฝึกอะไรหลายๆอย่าง
    ได้ฝึกมโนมยิทธิ และ ได้ฝึกความมีระเบียบในตนเอง

พอกลับมาครอบครัวหนูเลยจะทำผ้าป่าไปที่วัด
    นำไปบูรณะพระธาตุ ร่วมสร้างกุฎิ และห้องน้ำ
    เพื่อให้พระสงฆ์และผุ้ที่ไปถือศีล มีความสะดวกมากขึ้นค่ะ

http://watphrathatprutong.tk/ เว็บของวัดค่ะ
    ถ้าใครสนใจจะร่วมทำบุญก็เชิญนะค่ะ