มันเป็นกรรมหรือเปล่าครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย jokeyvoy, 22 มีนาคม 2006.

1. jokeyvoy

jokeyvoy Active Member

ตลอดชีวิตผมมีเรื่องแปลกอยู่เรื่องนึงคือชีวิตผมมักจะชอบคนที่เขามีเจ้าของแล้ว และทุกครั้งจะทุกข์เพราะเรื่องเหล่านี้อยู่เรื่อยทั้งมีสมหวังบ้างและทุกข์บ้างบ่อยครั้งยังมานั่งนึกว่าคนที่เขายังไม่มีเจ้าของทำไมไม่เคยสนใจ บางครั้งก็มองว่าตนเองโรคจิตหรือเปล่าทำไมถึงไปชอบแฟนชาวบ้านเมียชาวบ้าน และก็มีอยู่ครั้งทำให้เขาเลิกกันเพื่อให้ตนเองได้ครอบครอง ชีวิตผมเป็นอย่างนี้เรื่อยมาจนวันนึง เรื่องเดิมๆก็เข้ามาอีกแล้ว ผมรักคนที่แต่งงานมีครอบครัวแล้ว ผมทุกข์ขึ้นมาอีกแล้ว ไม่รู้ว่าเจ้ากรรมนายเวรองค์ไหนถึงไม่อยากให้ผมมีความสุข ผมรักเธอมากๆจนรู้สึกชีวิตขาดเธอไม่ได้ และโชคชะตาดูเหมือนเล่นตลกเธอเป็นคนน่ารักมากๆเธออาจจะไม่สวยบาดตาแต่เธอก็เหมือนเป็นส่วนนึงของชีวิตผมเลย ผมไม่อยากแย่งเธอจากสามีเธอ แต่ผมก็รักเธอ ทุกวันเธอจะยิ้มให้ผม และมักจะคุยอย่างสนิทใจกับผมเสมอ ผมจึงรักเธอในความดีที่เธอใกล้ชิดผม ผมรักเธออีกแล้ว แต่ผมไม่อยากทำเลย ผมยังคิดเลยว่าเจ้ากรรมนายเวรคงดลใจให้ผมรักเธออีกแล้ว กลุ้มใจจังไม่รู้จะแก้ยังไง ถ้าใครมีวิธีแก้บอกผมทีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. dany

dany สมาชิก

7 พฤศจิกายน 2005
    ผิดมาก

สิ่งที่คุณพูดมาน่ะครับคือคุณรู้ว่าเขามีแฟนแล้วแล้วคุณยังคิดไปในทางชู้สาวอีกอันนี้ผิดศีลข้อกาเมไปเต็มๆเลยน่ะครับ เพราะถ้าคุณไม่รู้ก็อาจจะผิดน้อยหน่อย การที่รับรู้ว่าเขามีเจ้าของแล้วแต่ก็ยังคิดและรู้ว่ามันไม่ดีและทำให้ใจเป็นทุกข์ก็ไม่สามารถที่จะหักห้ามใจไม่ให้ทำไม่ได้ อันนี้มันเกิดจากตัวคุณเองล้วนๆเลยครับ หรือว่าคุณเป็นพวกชอบเอาชนะคนอื่นครับมีความสุขเวลาที่สามารถแย้งของคนอื่นมาเป็นของตนเองได้ ได้มาแล้วรู้สึกว่าตัวเองเก่งตัวเองมีความสามารถหรือเปล่า คิดอย่างนี้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่คิดอย่างนี้ก็น่าจะมีความยับยั้งชั่งใจไว้ให้เยอะๆน่ะครับเพราะที่คุณเล่ามาหลายครั้งมากเลยครับ ลองนึกกับกันสิครับถ้าคุณมีครอบครับแล้วมีคนมาคิดอย่างนี้กับภรรยาคุณบ้างคุณจะรู้สึกอย่างไร ไม่มีอะไรดลบรรดาลให้คุณต้องเจอแต่คนที่มีคู่หรอกครับแล่ะถึงแม้ว่าต้องเจอคนที่มีคู่แล้วจริงๆก็อย่าไปยุ่งกับเขาสิครับเขามีคู่แล้วจะไปยุ่งกับเขาทำไมครับผู้หญิงมีเต็มโลกหาคนที่ยังไม่มีแฟนเถอะครับ ถ้าจะหากันจริงๆอ่ะไม่ยากเลยครับ มันอยู่ที่ตัวคุณเองนั้นแหละว่าจะสามรถเปลี่ยนวิธีคิดได้หรือเปล่า ชอให้คุณนึกถึงศีลข้อกาเมไว้น่ะครับ และไปหาคนที่ไม่มีคู่เถอะครับจะสบายใจทั้งคุณและเขา

3. avicha

avicha เป็นที่รู้จักกันดี

คง(เดา)เป็นกรรมของคุณน่ะครับ อาจจะเคยไปเเย่งเเฟนเค้ามาเยอะอ่ะ (เดานะ อย่าถือสา)
    ชาตินี้ไม่ต้องคิดไรเเล้วครับ ผมก็เคยเป็นเเบบคุณ ทำความดีเรื่อยๆดีกว่าเดี๋ยวผลกรรมก็จัดสรรให้เองครับ ลองถือศีล5ดูสิ เเม่เจ้าโว้ย พอเราตั้งใจ ละ ลด เลิก ดั๊นนน มีนังมารมาขวาง ไม่เชื่อลอง อิอิอิ (-^_^-)

(ตอบดีจังครับคุณ denyken )

4. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    เป็นกรรมอย่างแน่นอนค่ะ ก็ถือซะว่า ทุกอย่างในโลกล้วนอนิจจังแล้วกัน ถึงคุณจะรักเธอมากแค่ไหน สักวันถ้าคุณตายไป คุณก็เอาเธอไปกับคุณไม่ได้ ทุกอย่างบนโลกมนุษย์คือสิ่งลวงโลก อย่าตกอยู่ในอำนาจของมัน ศัตรูของนิพพานของบุรุษ ก็คือ ผู้หญิงและกามารมณ์ แผ่เมตตาและทำบุญบ่อยๆสิคะ ขืนปล่อยไว้นานๆ มโนกรรมจะกลายเป็นกายกรรมได้นะคะ เอาใจช่วยให้จิตที่ตกกลับขึ้นมานะคะ สู้ๆค่ะ