พลังจิต pk (psycokinesis)

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย bboymikimon, 25 ธันวาคม 2006.

1. bboymikimon

bboymikimon สมาชิก

23 กันยายน 2006
    แบบว่า ต้องการผู้รุ้ช่วยอธิบายการทำงานของพลังจิตแบบนี้หน่อยครับ อยากทราบว่ามันทำงานยังไงและก็ทำไมอ่ะคับ

ขอบคุณครับ

2. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    Everything is Nothing.

Nothing is Everything.

อธิบายสภาวะเต๋า หรือการมองธรรมชาติแบบพระอรหันต์
    ซึ่งอาศัยสมมุติบัญยัติอธิบาย จึงเห็นความขัดแย้งตรงข้าม
    ในสมมุติบัญยัติ แต่ในวิมุติธรรมเป็นแก่นเดียวกัน

Something is not anything.

อธิบายสภาวะธรรมระดับต่ำลงมา คือ ยึดรูปนามเพื่ออธิบาย
    แยกสิ่งพิเศษ เช่น "นิพพาน" ไม่ใช่อะไรที่จะอธิบายได้เลย

Anything can't be something.

ไม่ใช่ว่าทุกสรรพสิ่งจะเป็นสิ่งพิเศษนี้ได้

Your mind thinks and your eyes see.

แม้นใจเห็นธรรม แต่ตาเนื้อยังเห็นรูปนาม

If you close your eyes and let your

mind see, you'll see "NOTHING".

ด้วยเพราะตาเนื้ออันยึดติดในกาย ทำให้เห็นรูปนาม
    แต่เมื่อปิดตาเนื้อแล้วใช้จิตสัมผัส จะไม่ยึดเป็นรูปนามนั้นๆ เลย

ย่อไปก็ไม่เข้าใจ ขยายไปก็เยิ่นเย้อ ขยายความธรรมเท่านี้พอ พิสดารไหมจ๊ะ อิๆๆ

3. bboymikimon

bboymikimon สมาชิก

23 กันยายน 2006
    อ่อ ม่ายช่าย อันนั้นผมแต่งเองครับ เขียนขึ้นมาตามความรุสึก เหอๆ ผมถามว่าพลังจิตชนิด pk คืออารายต่างหากอะคับ แต่ขอบคุณนะคับที่ช่วยแปลที่ผมเขียน อิๆ

4. vibe

vibe เป็นที่รู้จักกันดี

Psychokinesis ครับ เรียกอีกอย่างว่า Telekinesis

psychokinesis เป็นการดันจิตให้เหนือสิ่งที่มีตัวตนจับต้องได้ทุกชนิด เช่นการใช้จิตเคลื่อนย้ายสิ่งของ ทำให้เหล็กดัดงอ หรือการตรวจดูว่าผลลัพธ์ของเหตุการนั้นๆจะออกมาเป็นอย่างๆไร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2006