พระสายพระอาจารย์มั่น มีองค์ไหนประสบการณ์สู้

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Zeezar, 8 สิงหาคม 2011.

1. Zeezar

Zeezar Active Member

26 กรกฎาคม 2011
    หลวงปู่ทิม ระยอง กับหลวงปู่กวย ชัยนาท ได้บ้างครับ
    อ่านหนังสือธรรมะ รู้สึกสายนี้ พระอาจารย์มั่นไม่ชอบพระเครื่อง
    กำชับศิษย์ไม่ให้ไปทางนั้น เลยไม่น่าจะมีคาถาแบบแสดงอิทธิฤทธิ์หรือปาฏิหารย์ให้ปรากฎได้
    แต่เท่าที่พึ่งอ่านๆมาก็มีหลวงปู่ฝั้นที่พระเครื่องเยอะมาก แต่ไม่ดังเปรี้ยงปร้างแบบหลวงปู่ทิมหรือหลวงปู่กวย จะดังเพียงเหรียญ1-7เท่านั้นที่มีประสบการณ์แพงเอาแพงเอา แต่ของหลวงปู่ทิมหลวงปู่กวย ดังทุกรุ่นแรงและเเพงทุกรุ่น ประสบการณ์อ่านไม่หวาดไม่ไหว
    หรือเป็นเพราะ เหรียญหลวงพ่อสายพระอาจารย์มั่นนี้ไม่มีประสบการณ์ชัดๆเลยเงียบหรือไม่ครับ

แต่ที่ได้อ่านคร่าวๆ ผมว่าพระสายปฎิบัติ อย่างธรรมยุติ หรือ สายพระป่า น่าจะเคร่งและสำเร็จได้ ไม่แพ้สมณะรูปใดๆ

แต่ไม่ดัง หาอ่านประสบการณ์ยาก ไม่ค่อยมีคนพูดถึงตามเวปต่างๆ

ผมอาจจะเด็กใหม่ประสบการณ์น้อย

แต่ตอนนี้ตามแนวทางหลวงปู่ดู่ไปก่อน ซึ่งสอนและเน้น การปฎิบัติเหมือนสายวัดป่า เลยลองเข้ามาถามดูว่าเหตุใด พระสายพระอาจารย์มั่น ถึงไม่ดัง ไม่แรง ไม่แพง เหมือนสายอื่นครับ

2. app.amulet

app.amulet เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งการมีประสบการณ์ ก็คือการไม่มีประสบการณ์ครับ
    เช่น คนหนึ่งใส่พระหลวงปู่รูปอื่น ๆ บางครั้งเค้าอาจจะ ขับรถไปแล้วรถคว่ำ แต่ไม่เป็นอะไรเลย นี่คือประสบการณ์ หรือ ขับรถไปฉิวเฉียดหวุดหวิดจะชน นี่ก็ประสบการณ์

ปต่ถ้าเป็นอย่างนยี้ล่ะครับ เมื่อแขวนพระแล้วชีวิตเป็นปกติดี ไม่เคยแม้แต่จะเฉียดเหตุการณ์ร้าย ๆ ต่าง ๆ ชีวิตก็อยู่เป็นปกติสุขประจำวัน มีคนรักบ้างไม่ชอบบ้าง แต่คุณก็อยู่อย่างปกติสุข อย่างนี้ก็เรียกว่าไม่มีประสบการณ์ แต่จริง ๆ ผมว่าดีที่สุดมากกว่า

ซึ่งอย่างหลังคนจะเรียกว่าไม่มีประสบการณ์ ราคาเลยไม่แพง และพระสายปฏิบัติส่วนมากจะเป็นอย่างหลังด้วยซิ นี่เป็นเหตุผลหนึ่งที่พระท่านไม่ดัง ราคาไม่แพง เพราะไม่มีประสบการณ์(ให้เฉียดฉิวครับ)

เหตุผลส่วนตัวครับ :)

3. Zeezar

ขอบคุณครับ นั่นน่ะสิครับ
    แต่คิดว่าสายนี้ไม่มีให้เรื่องลาภเรื่องขอได้บ้างนี่คงเป็นเหตุผลที่ท่านให้เรารับ กรรมของๆตน ท่านสงเคราะห์ให้เกินวิถีโลกไม่ได้ เลยไม่ค่อยมีคนนิยม ประมาณนั้นมั๊งครับ

ปล.สอบถามว่าพระในรูปประจำตัวใช่พระครูสังฆกิตบูรพาบัว ที่อยู่จังหวัดตราดหรือเปล่าครับ น่าจะใช่ ญาติแฟนเคยได้พาไปไหว้ท่านที่ตราดหลายปีแล้วน่าจะ8-9ปีทำบุญแซยิดญาติแฟน ผมยังมีขวดน้ำมันกับเหรียญของท่านอยู่เลยครับ ได้มากับมือเลย และที่จำท่านได้แม่น เพราะ เมื่อสัก2เดือนก่อนผมจิตตกมาบ้าพระเครื่องรางอะไรนี่ ตอนรวบรวมพระที่มี ยังนึกๆว่าเหรียญกับน้ำมันนี้ได้มาอย่างไร แล้วก็ฝันถึงท่าน2คืนติดเลยครับ เลยไปดูที่เหรียญและนำเหรียญกับน้ำมันจากในเก๊ะมาไว้บนพานครับ
    คนที่นั่นนับถือท่านมาก ไม่รู้พระท่านประสบการณ์เด่นด้านไหนครับ

4. jaruwat007

jaruwat007 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2009
    ประสบการณืที่มองไม่เห็นรึเปลาครับคุณอาจจะแคล้วคลาดตลอดเวลาก้ได้แค่คุณไม่รู้ พระเครื่องที่พระสายกรรมฐานอธิษฐานจิตดีทุกทางอยู่แล้วครับ เพระาอะไรท่านลองดูครับว่าพระที่ท่านอธิษฐานจิตสำเร็จภูมิธรรมอะไร ธรรมดาเราไม่รู้แต่เอาที่หลวงตามหาบัวยืนยันก็ได้ครับ

5. Zeezar

ผมก็คิดอย่างนั้นครับ
    แต่ที่เราๆนิยมกันเป็นจะเน้นแบบหลวงพ่อที่แบบโชคลาภขอได้ เลยแพง อะไรประมาณนี้มั๊งครับ

6. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    เห็นด้วยครับบบบบ (^___^)

7. JKV

JKV เป็นที่รู้จักกันดี

อิอิ หลวงปู่ครูบาอาจารย์ ท่านฟากล้มฟากตายมาแทบทุกองค์กว่าจะได้มาให้ผู้คนเขากราบไหว้ได้บุญได้กุศล
    ปฏิปทาพระกัมฐานท่านไม่นิยมให้หลงในฤทธิ์ในเดช แต่ตัวท่านเองผ่านมาจนเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับท่านแล้วเห้นเป็นเรื่องปรกติของผู้ได้ผู้ทรงอยู่ ไม่ใช่เรื่องปาฏิหารหรือเรื่องเหนือโลกเหนืออะไร ได้แต่บอกลูกศิษย์ ลูกหาว่า ไม่มีอะไรดีและวิเศษเกินกรรม ส่วนเรื่องเหาะเหินเดินฟ้า ดำดินบินบน หรือ อุ้มบาตไปเยี่ยวไปขี้ในดาวดวงไหนๆ ในเขต จตุทวีปนี้ ท่านเลล่าให้แต่ผู้ไกล้ชิดที่ชอบและดำเนินในทางเดียวกันเท่านั้น ส่วนองค์ไหน สังเกตุวลีการเล่าการพูดได้ครับว่า องค์ไหนพูดแบบนี้ " ผู้ข้าไปเยี่ยวใส่ขี้ใส่มาแล้ว " 4 ทวีปที่ว่าคงหมายถึง แดนอื่นอยู่ในจักวาลไกล้ๆกันกับกาแล็กซี่ทางช้างเผือกเรานี้ (เพราะมีสิ่งมีชีวิตที่ได้ชื่อว่ามนุษย์อยู่ คือมีกายหยาบเหมือนกันและรู้จักรักษาศีลได้)

ส่วนเรื่องในโลกเดียวกันนี้ คงไม่ต้องพูดถึงเพราะทุกองค์ทุกท่านล้วนแล้วแต่เมตตาสัตว์โลกทั้งนั้น
    (ความเข้าใจส่วนตัวไม่ยืนยันให้เชื่อตามนะครับถ้าท่านไม่เห็นเองรู้เองซะก่อน)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 สิงหาคม 2011
  8. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

ผมก็ชอบอย่างหลังมากกว่า ส่วนเรื่องโชคลาภครูอาจารย์บอกว่า ให้เราขอให้ตายเราไม่ปฏิบัติ เราไม่ทำมันจะได้ไหม

9. app.amulet

ช่ายครับพระครูสังฆกิจบูรพา หรือหลวงปู่บัวนั่นเองครับ ถ้าอยากมีพระกำลังดัง ก็พระที่ท่านแจกมาน่ะครับ เพราะตอนนี้พระท่านดังทุกรุ่น ราคาสูงขึ้นเร็วมากทุกรุ่นครับ

10. app.amulet

ช่ายครับ ผมก็เป็นคนหนึ่งที่เริ่มเข้าสู่วงการพระเครื่องตั้งแต่ปี 50(ยังเด็กครับ :)) แต่เท่าที่สัมผัสได้คือ

1. ถ้าเราไม่เชื่อมั่นไม่ศรัทธา ปาฏิหารย์ก็ไม่เกิดครับ
    2. เมื่อเชื่อมั่นศรัทธาแล้ว ท่านก็ช่วยเราได้ไม่เกินกกรมหลอกครับ
    3. สุดท้ายถ้าใจเราไม่รู้จักพอ ถึงพระเครื่องที่เราแขวนจะช่วยอะไรได้มากมายก็ยังทุกอยู่ดีครับ วันนี้อย่างให้เจ้านายรักพรุ่งนี้อยากถูกหวย มะรืนนี้อย่างสวย อยากหล่อ และ อีกมายมาย สุดท้ายทุกสิ่งก็น้อมมาสู่ตัวเราจิตของเราครับ เมื่อเรารู้จักพอ เราก็จะมีความสุขครับ แล้วพระท่านจะยิงช่วยเราได้มากมายครับ
    4. ที่สัมผัสมาคือพระสายกรรมฐาน เมื่ออารธนาติดตัวไปแล้ว เราจะรู้สึกเย็นใจครับ เมื่อใจเย็นเราก็จะละได้ วางได้บ้าง ซึ่งเมื่อละโลภ โกรธ หลงได้บ้าง เราก็ได้เมตตา ด้วยครับ:cool:

ออกตัวก่อนนะครับไม่ได้แตกฉานอะไร แต่ผ่านความผิดหวัง ลองผิดลองถูกมาเยอะครับ วันนี้ก้ยังละวางอะไรไม่ค่อยได้อยู่ดีครับ ทุกวันเสาร์ก็ยังไปเดินตลาดพระเช่าพระเครื่องอยู่ดีครับ

11. ehunter

ehunter Active Member

พระอย่างหลวงปู่ทิม และหลวงพ่อกวย นอกจากพลังจิตของท่านเองแล้ว ยังมี"แรงครู"
    เพราะท่านได้เรียนวิชาคาถาอาคมมา ผ่านการยกครูมา ครูของท่านมีทั้งฤาษีชีไพร เทพ พรหมต่างๆ
    และวิชาต่างๆที่ไ้ด้เรียนมา เป็นวิชาส่วนมากเพื่อช่วยเหลือคน
    ส่วนสายกรรมฐาน จะเน้นการโน้มน้าวให้คนเห็นธรรมะ ประพฤติ ปฏิบัติตนให้อยู่ในศีลธรรม
    ถ้าใครจำได้ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ไปกราบหลวงปู่แหวน ท่านบอกว่าหลวงปู่แหวนไม่ได้ปลุกเสกพระด้วยคาถาอันใดเลย เพียงแต่ใช้จิตที่บริสุทธิ์ของท่าน อธิษฐานให้พระเครื่องนี้ศักดิ์สิทธิ์และให้ผู้แขวนประพฤติดี อยู่ในศีลธรรมอันดีงาม
    ลองคิดๆดู สายกรรมฐานให้ไปทำพรายกุมารอย่างหลวงปู่ทิม สายกรรมฐานมีสักองค์จะทำไหม? ยิ่งถ้าสมัยหลวงตามหาบัวยังอยู่น่ะ ท่านด่าไม่ไว้หน้าเลย
    อย่างหลวงพ่อกวย ตำราหลวงพ่อกวยยังมีบอกไว้ ถ้า ปลุกพระไม่ขึ้น ให้อัญเชิญผีตายโหงมาปลุก
    ถ้าเป็นสายกรรมฐานจะทำไหม? ลองคิดดู
    มันเป็นปฏิปทาของแต่ละสาย อย่างหลวงพ่อกวย หลวงปู่ทิม ท่านเรียนมาแนวนั้น ไม่ใช่ท่านไม่มีจิตใจที่บริสุทธิ์ อย่างหลวงปู่ทิม นี่ เขาลือว่าท่านระดับอนาคามี แต่ท่านเรียนวิชาช่วยคนมาอย่างนั้น ท่านก็ต้องทำอย่างนั้น
    สายกรรมฐาน ครูบาอาจารย์มีแต่สั่งสอนให้มุ่งตรงสู่นิพพานเลย วิชาช่วยเหลือคนต่างๆทั้งหลายท่านจึงไม่ค่อยได้เรียนมากัน ท่านได้แต่อาศัยแรงอธิษฐานจากจิตที่บริสุทธิ์นั้นมาปลุกเสกเครื่องรางของขลังต่างๆ
    เครื่องรางของขลังอย่างที่เสกโดยหลวงปู่ทิม และหลวงพ่อกวย มีแรงครูทางด้านคาถาอาคม ต่างๆ แฝงอยู่ ซึ่งครูเหล่านี้ ก็มีหลายระดับขั้น ทั้งช่วยเหลือเรื่องราวเล็กๆ น้อยๆ อำนวยความสะดวกในชีวิตต่างๆให้ผู้แขวน ช่วยเหลือด้านโชคลาภต่างๆซึงก็ตรงกับจริตของผู้ที่ยึดติดอยู่กับทางโลกนั่นเอง จึงทำให้้ผู้แขวนพระเหล่านี้ มีประสบการณ์อยู่เนืองๆ

12. 5314786

5314786 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    เรื่องพุทธคุณ เป็นสิ่งที่มองไม่เห็น ส่วนที่ว่า ไม่ดัง ไม่แรง ไม่แพง

ก็เพราะคนในวงการพระเครื่องเค้าไม่ดัน ไม่ปั่น ไม่มีนิทานให้ฟัง

หรือพระนั้นยังไม่เก่าพอ พุทธศิลปไม่ีสวยดึงดูดใจ

หรือไม่มีพระนั้นในสต๊อกของตัวเอง

แต่เค้าตั้งราคากัน ตามใจชอบ ตามความนิยม ตามความต้องการของตลาด

แต่บางที พระที่ตลาดเค้าไม่ต้องการ ยังไม่เป็นที่นิยม ผมก็แอบเก็บไว้เงียบๆ

ดีซะอีก ของดีที่ไม่แพง ไม่ต้องกลัวของเก๊ ของปลอมให้ปวดหัวด้วย

ถ้าชอบพระสายหลวงปู่มั่น ผมขอแนะนำ พระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป จ.เชียงใหม่

ท่านเป็นพระผู้ทรงอภิญญา ที่หาได้ยากในปัจจุบันครับ

คุณค่าของพระเครื่อง มิได้อยู่ที่ราคาเสมอไป

หาแขวนพระแล้วไซร้ไร้พระสติในใจ แขวนพระอะไรไปก็ไม่ีมีค่า

13. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ศรีไงครับ ประสบการณ์เยอะมาก ผมเองก็มีประสบการณ์ ราคาก็แรงนะครับ ไม่ค่อยมีใครปล่อยด้วย

14. Zeezar

ขอบคุณทุกๆความคิดเห้นครับ:cool:

15. akachiro

akachiro เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008
  16. Starsophere

Starsophere เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องพระเครื่อง ความดังมันอยู่ที่วงการผู้นิยมสะสมพระเครื่องเป็นผู้กำหนดว่าจะนิยมชมชื่นกันเหรียญไหนรุ่นไหน ปั่นได้ไม่ได้ หรืออื่น ๆ อันนั้นอีกเรื่อง แต่ก็เห็นไม่รอดสักราย

เรื่องความดี ความงาม คุณค่าของพระอันนี้อยู่ที่ท่านผู้อฐิษฐาน ร่วมกับคนใส่พระที่จะน้อมนำเอาเข้ามาสู่ตัวเองได้มากแค่ไหน

เท่าที่ได้ศึกษามา ไม่ว่าพระสายไหนก็ใช้กำลังจิตในการปลุกเสก อฐิษฐานทั้งนั้น แล้วท่านคิดว่าพระอรหันต์ บางท่านได้อภิญญา บางท่านได้จตุปฏิสัมภิทาญาณ อฐิษฐานจิตให้แล้วพระเครื่องนั้นจะไม่ศักสิทธิ์หรือ

จะใส่พระเครื่องไหน อย่างแรกต้องแท้ อย่างที่สองต้องชอบและมั่นใจ อย่างที่สามต้องเป็นคนดีมีศีลธรรม ไม่โลภมาก แล้วความสุข ความเจริญในชีวิตจะมาสู่ท่าน

17. vavakoko

vavakoko เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    เห็นด้วยทุกประการครับ

18. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดิฉันเคารพศรัทธาพระสายหลวงปู่มั่น ทุกรูปทุกนาม
    แม้มีเหรียญหลวงปู่มั่น หลวงปู่เสาร์ หลวงปู่ชอบ หลวงปู่ฝั้น หลวงปู่แหวน ฯลฯ แต่แทบไม่ได้ห้อยคอเลย
    ประสบการณ์อุบัติเหตุ ถือได้ว่าแทบไม่มี
    เคยอธิษฐานขอหลวงปู่มั่น ๒ ครั้ง
    คือเมื่อไม่สบาย กับกระเป๋าเงินหาย ไม่น่าเชื่อว่าเหมือนปาติหาริย์ค่ะ
    ป่วยก็หาย กระเป๋าเงินก็หาเจอแบบตัวเองยังงง
    (ห่วงเอกสารมากกว่าเงินค่ะ เพราะมีเงินในกระเป๋าไม่มาก ^^)

19. big09

big09 เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2010
    กระทู้นี้ดีครับ ให้ความรู้ที่ผมไม่เคยได้รู้มาก่อนครับ

20. app.amulet

ส่วนหนึ่งที่พระสายพระป่า(หรือธรรมยุต) ราคาไม่ค่อยแพง ก็เนื่องจากจำนวนการสร้างที่น้อยมากๆ ครับ บางรุ่นอาจจะหลักสิบ หลักร้อย มีแต่ลูกศิษย์ที่ศรัทธาเท่านั้นที่ได้ ๆ กันไป แล้วก็ต่างเก็บเงียบ ไม่บอกประวัติความเป็นมา อภินิหาร ดังนั้นจึงไม่มีพระออกมาให้เซียนปั่น

ขอยกตัวอย่างพระ ของหลวงปู่ทิม(ผมศรัทธาท่านมากนะครับ และท่านก็ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ พร้อมทั้งกราบได้อย่างสนิทใจด้วย ขอออกตัวก่อน:cool:) แต่ที่มีราคาแพงรู้ใหม่ครับ เพราะอะไร ไม่พูดถึงเรื่องปั่นนะครับ แค่จำนวนการสร้าง คราว ๆ ก็ประมาณ 200000 องค์(สองแสน)ไปแล้ว เห็นใหม่ครับ มีพระให้เซียนมาเล่นหามาเช่ากัน แต่จำนวนก็ไม่สูงเกินไปจนไม่มีราคา

ส่วนพระสายวัดป่า ห้าหมื่นเหรียญก็เยอะแล้วครับ เลยไม่ค่อยมีราคา

หรือ อย่างหลวงปู่แหวนท่านก็เมตตาอธิฐานจิตให้มากมาย จนพระท่านก็ไม่มีราคาค่างวดที่สูงมากมายอะไรครับ

ขออีกสักตัวอย่างครับ อย่างพระที่ปลุกเสกทั้งพรรษา (ไตรมาส) หรือรวมมวลสารดี ๆ พอมีโฆษณามาก ราคาจะแพงใช่ไหมครับ หรือตอนออกให้บูชาก็แพง

แต่ขอเอาความลับมาบอกนิดนึงครับ เช่นพระผงพิมพ์เตารีดของพระอาจารย์เปลี่ยน ปัญญาปทีโป ตามรูปด่านล่าง จะมีใครรู้บ้างครับ ว่ารุ่นนี้ท่านตั้งใจอธิฐานจิตให้เป็นพิเศษ เป็นไตรมาสครับ เพราะลูกศิษย์ท่านเป็นผู้ดำริสร้างถวายครับ ศิษย์ท่านรูปนี้ก็คือ หลวงพ่อถาวร วัดป่าเหวไห้ อุดรธานีครับ และมวลสารที่สร้าง หลัก ๆ ก็มีไม้แป้งจากพม่า ว่านหลายชนิดเรียกได้ว่ามากกว่า 108 ชนิด ครับ ข้าวหารหิน เกสาพระอาจารย์เปลี่ยน ของธนสิทธิ์(ไม่รู้ว่าพิมพ์ถูกหรือปล่าวนะครับไมเก่งภาษาไทย แฮะๆ ) อีกหลายอย่าง รวมเอามาเป็นถัง ๆ ย้ำนะครับว่าเป็นถัง ๆ เยอะมาก และการกดพิมพ์ ก็พระกับเณรที่วัดป่าเหวไห้นั่นแหละครับ รวมถึงแม่ชี ท่านด้วย ที่ร่วมกันกด

เวลาที่ทำพระก็มีการทำลองความแกร่งขององค์พระด้วยครับโดยทิ้งลงมาจากหอระฆัง ถ้าแตกก็ผสมใหม่ จนได้สูตรที่แกร่งมากครับ ส่วนสีต่าง ๆ ก็มาจากสีผสมทั่ว ๆ ไปครับ ไม่ได้แตกต่างมากมาย เพียงแต่ว่าองค์ที่เป็นสีดำทำน้อยครับ

คงสงสัยล่ะซิว่าผมรู้ได้ไงเล่าเหมือนเห็นเองเลย เล่าซะยืดยาว จริง ๆ ไม่ได้เห็นเองหรอกครับ แต่คนที่เอามาเล่าให้ผมฟัง ทั้งตอนทำพระ ตอนไปหามวลสาร ว่านต่าง ๆ ไม้แป้งที่พม่า แถมยังเป็นคนที่เอาพระมาให้ผมสององค์คือพิมพ์เล็ก เมตตา พิมพ์ใหญ่ พิเศษ เพราะเขามีนับสิบองค์ คนๆ นี้แหละครับ ไปช่วยหลวงพ่อถาวรหาว่านต่าง ๆ หาไม้แป้งรวมทั้งกดพิมพ์ด้วย เพราะเขาไปบวชเป็นสมเณร อยู่วัดป่าเหวไหถึง 4 พรรษาครับ และที่น้องเค้าได้มาก็อาจารย์ถาวรเป็นคนที่ให้มาครับ

เห็นใหม่ครับถ้าคนชอบมวลสารดี หรือปลุกเสกนาน ๆ ก็ควรจะราคาสูงจริงไหมครับ แต่ไม่มีศิษย์คนไหนเอามาเปิดเผยเท่านั้นเองครับ เลยราคายังต่ำอยู่

ปล.เล่ามาซะยืดยาว อยากบอกว่าใครเจอที่ไหนก็เก็บไว้เลยนะครับ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 10 สิงหาคม 2011