" พกเมียมาด้วยเหรอ " ปรับเสียงใหม่

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย น.นิมมานรดี, 7 มีนาคม 2008.

1. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    โหๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    คนอารายร้องเพลงดีไปซะทุกแนว
    ทั้งสตริง ลูกทุ่ง สากล
    กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด
    เลิศศศศศศศศฮับ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เครี่องโดนไวรัสรับประทานไม่ได้ฟังเสียงคุณนิม หนึ่งวัน

มาฉลองเครื่องใหม่สักหน่อย...ไพเราะเพราะพริ้ง เช่นเคยแถมน่าเต้นด้วยซิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 มิถุนายน 2008
  3. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 1023514" vAlign=top><TD class=alt1 align=middle width=125>เฮียปอ ตำมะลัง</TD><TD class=alt2>เครี่องโดนไวรัสรับประทานไม่ได้ฟังเสียงคุณนิม หนึ่งวัน

มาฉลองเครื่องใหม่สักหน่อย...ไพเราะเพราะพริ้ง เช่นเคยแถมน่าเต้นด้วยซิ
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

คิดๆอยู่ว่า อาเฮียปอ หายไปไหนนา ห้องลูกทุ่ง ยิ่งเงียบๆอยู่ ช่วงนี้ ห้องเพลงต่างประเทศยิ่งเงียบใหญ่เลย

ร้องอยู่ในนี้ก็ดีเหมือนกันนะ เพลงแบบนี้หาที่ร้องยากนะ
    ลองนึกดู ถ้าไปร้องในงานแต่ง ...........อะจึ๋ยยยยยยยยยยยย
    งานบวช ............กลายเป็นคนบาปซะอีก แหม....ไม่เหมาะๆ
    งานศพ........... ไม่มีทาง
    งานแซยิด..............เมียเฮียๆ คงไม่ปลื้ม
    งาน คริสมาส ปีใหม่ วาเลนไทน์ ตรุษจีน
    พอไหวอ่ะน่ะ ถึงจะปีละครั้งก็ยังดี
    ร้องที่นี่ดีกว่า ร้องได้ ทุกวัน ถ้ายังมีคนฟัง หุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2008
  4. น.นิมมานรดี

ขอบคุณค่ะ น้องmaysa

อยากจะบอกว่า อายจัง พี่ฟังเพลงนี้ไป 4 รอบ แล้วก็ร้องเลย
    มีโน๊ตเพี้ยน ไป 2 คำ รู้ว่าเพี้ยนเพราะยังจำทำนองต้นฉบับไม่แม่น
    แต่ขี้เกียจแก้แล้ว ไว้อัดแบบที่น้องปอสอน คงแก้ง่ายกว่านี้

แต่ละช่วงชีวิตของพี่ ความชอบเปลี่ยนไปเรื่อยๆ เลยได้มีโอกาสได้หัดเพลงหลายๆแบบ ตั้งแต่ ลูกกรุง ลูกทุ่ง เพลงจีน เพลงไทยสากลยุคแรกๆ เพลงฝรั่ง เพลงไทยยุคใหม่ๆ

เป็นการหัดแบบไม่มีครู แบบเด็ก ตจว. ทั่วไป
    พอโตขึ้นมา ก็จะรู้ว่า อันนี้ ถูกตามหลักอยู่แล้ว
    อันนี้ไม่ถูกหลัก ( มาตั้งนาน ) ไอ้ที่ไม่ถูกหลักน่ะ เรื่องใหญ่ซะด้วย
    ถึงจะมีเทคนิคแพรวพราวแค่ไหน แต่พื้นฐานผิด การร้องเพลงก็ไม่มีคุณภาพที่ดีค่ะ

สิ่งที่ผิดอย่างไม่น่าเชื่อมานานแสนนานคือ การหายใจไม่เป็นค่ะ ทำให้ร้องเพลงขาดพลัง ขาดการทอดเสียงที่ดี การคอนโทรลเสียงไม่มีประสิทธิภาพ

การจะร้องเพลงได้ดีนั้น ต้องชอบและรักที่จะร้องก่อน แล้วก็ฟังๆๆๆๆๆๆๆ ฟังไม่ใช่เพื่อ ก็อป แต่เพื่อสังเกตว่า
    1 เค้าหายใจอย่างไร ฟังๆๆๆๆ เสียงหายใจ
    2 ตรงไหนเก็บลมไว้เอื้อนยาวๆ ตรงไหนเก็บลมสั้นๆ
    3 การนับจังหวะ โดยธรรมชาติ ไม่ต้องเรียนดนตรีก็นับได้ นับเอา เคาะเอา ก็พอได้น่า
    4 เทคนิคเฉพาะเพลงนั้นๆ
    ฯลฯ

ไม่ว่าอยู่ตรงไหน ของประเทศไทย จะรวยจะจน ก็ร้องเพลงได้เหมือนกันค่ะ
    ถ้าเราสนใจ

เล่ามาเยอะแยะ ขอบคุณนะคะ แม่หนู maysa นักฟังเพลงรุ่นใหม่

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มีนาคม 2008
  5. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    ชอบมากกเรย ขอมานั่งฟังอีกก เพราะมากกเรยนิ ชอบบบ ช๊อบบบ อะเเบบนี้

สุดๆๆไปเร้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย พี่นิม

6. น.นิมมานรดี

เข้ามาแว๊บบบ แล้วก็หายแว๊บบบบ
    ยังมะด้ายคุยกันเลย

7. mali

mali เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2005
    เพิ่งรู้ว่าการร้องเพลงนี่มันยากซะจริง เป็นศาสตร์อย่างนึงเลยนะ มิน่าเล่า เราร้องจากความรู้สึก มันถึงได้ อึม เละ ไม่เพราะ แค่นับจังหวะก็ยากแล้ว ยังเรื่องเก็บลม การหายใจ การเอื้อนคำ ลมหมด โฮย เป็นคนฟังดีกว่า

8. น.นิมมานรดี

พี่มะลิคะ ร้องได้ค่ะ
    แต่ที่สำคัญ ต้อง ได้ร้อง ก่อนนะคะ อิอิ

9. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    ได้ความรู้อีกแระ อิอิอิ ขอบคุณค่ะ
    แต่ว่า โน๊ตเพี้ยนไปจ๋องคำก็เกือบจะไม่ปล่อยออกมาแระ โหๆๆๆๆๆ
    ไม่เหมือนนู๋เลย ให้เพี้ยนเกือบทั้งเพลงก็เอาลง
    โดยเฉพาะเพลงลูกทุ่ง เพี้ยนกระจุยกระจายค่ะ
    เรื่องของเรื่องเพราะขี้เกียจร้องใหม่แระค่ะ 55555555555555

10. น.นิมมานรดี

ตอนนี้พอมีเวลา ก็ฟังไป เม๊นท์ไป
    เดี๋ยวไม่ว่าง จะเจอแต่ ขอบคุณค่ะ ทุกหน้าทุกเพลงไปอะดิ
    ฟังเพื่อเพื่อเม๊นท์น่ะ ใช้เวลา และ สมาธิ พอควรเลย
    ถ้าเมย์ ชอบ จะตามฟังทุกเพลงเอามะ อิอิ
    เดี๋ยวเมย์จะบอกว่า )จ๊ากกกกกกกกกกกกกก
    โห ไม่น่าเลย จะตามน้องหนูทุกเพลงเลยหรือนี่
    โอววววว พระเจ้า แค่นี้ก็กลัวจะแย่แล้ววววววววววววววววววว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2008
  11. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เชิ๊บๆ ชะ เชิ๊บๆ ชะ เชิ๊บๆ
    มาสังเกตการหายใจ ไหนอ่ะพี่นิม
    พี่หายใจทางไหนนนนนน แทบไม่ได้ยินเสียงเลยอ่ะค๊า

แล้วเอื้อนตรง "แหม ดันกระเตง(เอ๊งงงงงงงง)" กับ
    "อยากจะเป็นมายเดียร์(เอี๊ยยย)" เนี่ย ลองร้องตามหลายรอบละ
    ไม่ได้อย่างงี้เลยค่ะพี่ขา

:d

12. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    เสียดายจริง นี่ถ้าไม่ป่วยเป็นไอไข้หวัด ไม่งั้นได้ดิ้นตามแน่ๆ ฟังแล้วใจมันอยากดิ้นซะจัง คึกคลื้นดีจัง เดี๋ยวให้หายก่อนนะน้อง นิมมาน จะกลับมาดิ้นตามเพลงนี้แน่ๆ

13. jasminine

jasminine เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องบ๊องๆ ทะเล้นๆ ตลกหน่อยๆ กล้าอยู่ค่ะ (จริงๆ มีเชื้ออยู่บ้าง) อิอิ
    ถ้าสนิทกันมากๆ ก็กล้ามากขึ้นไปอีก คริคริคริ
    เพลง คุณลำใย นี่จะนำมาวาดลวดลายความบ๊องกันในวงเพื่อนบ่อยๆ นะคะ อิอิ
    นี่ก็อยากร้องค่ะ แต่มะมี bkt ใครมีส่งมาให้มะลิหน่อยจิ แต่อยู่พลังจิตยัง
    ไม่ค่อยกล้าเท่าไหร่ค่ะ เขิลลลลลนิดๆ

:d

14. น.นิมมานรดี

เพลงนี้แอบหายใจ ไม่ให้ได้ยิน อิอิ
    ป่าวอ่ะ แบบว่า เริ่มรู้สึกว่า เอาไมค์ออกมา ห่างจากปาก สักเกือบ 1 ฟุต แล้วเร่งความดังของไมค์นี๊ดนึง จึงจะพอดี ดีกว่าลมจากปากปะทะไมค์มากมาย เสียงลมหายใจ เลยไม่ค่อยชัด
    จะว่าไป เพลงลูกทุ่ง และ ลูกกรุง ( ของนักร้องอาชีพจากห้องบันทึกเสียง )จะไม่โชว์เสียงลมหายใจ ถูกเก็บถูกซ่อน เซ็นเซอร์ตั้งแต่ในห้องอัดแล้ว ล่ะ

แต่เพลง ไทยสากล สมัยใหม่จะได้ยินชัดแจ๋วจ๊ะ เพื่ออะไรเหยอ เพื่อให้เป็นธรรมชาติ หรือเพื่ออะไรอย่างอื่นอีกหรือเปล่า ก็ไม่แน่ใจ อาจจะเป็นตามความนิยมด้วยนะ แหมเพลงของมาช่าน่ะ ชีหายใจดังมากกกกกกกกกก ลองฟังดูดิ

ส่วนลูกคอ ของเพลงลูกทุ่ง มีหลายระดับ ลูกคอแท้ๆ เอื้อนกันขั้นเทพ เอื้อนเป็นคอนโดหลายชั้นเป็นความสามารถเฉพาะตัว ที่เห็นๆก็มี ยอดรัก สุนารี พุ่มพวง สันติ ดวงสว่าง พนม นพพร สายัณห์ สัญญา ศรชัย เมฆวิเชียร และอีกเป็นกระตั้ก ขนาด ฝน ธนสุนทร ที่ว่าร้องเพลงเพราะ ขะไหน ขะหนาด ยังเอื้อนเรียกว่า เบสิคเลยไม่ถึงขั้นเทพ ดังนั้น จะฟังลูกคอระดับเทพ ต้องเพลงเก่าย้อนยุคหน่อย เดี๋ยวนี้เค้าไม่นิยม เอื้อนขนาดนั้นแล้ว คงจะเชย แต่พี่น่ะชอบฟัง

ส่วนลูกคอพี่เหยอ ม่ายช่ายระดับเทพ แน่นอน แค่ขั้นเบสิคๆ ไม่ถึง แอดวานซ์
    เพียงแต่ ถ้าเราฝึกบ่อยๆ ลองทำบ่อยๆ มันอาจจะ ( ย้ำว่าอาจจะ ) ได้เองจากลูกคอ 2 ชั้น เป็น 3 ชั้น 4 ชั้น ได้.... ครูสอนร้องเพลงคงได้แค่สอน แต่จะดันไปได้แค่ไหน หรือไม่ได้ อยู่ที่ เราฝึกด้วยค่ะ อ้าว โม้ยาวอีกแระ ..............

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2008
  15. ข้าวทิพย์

ข้าวทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เออว่าแต่..คุณนิม,คะ ลูกคอของจินตรา พูลลาภนี่เทียบอยู่ในขั้นใหนคะ?. คุณสุนารี ราชฯที่เขามีลูกคอเทียบชั้นพุ่มพวงได้ ก็เพราะตอนเขาประกวดร้องเพลง เขาร้องเพลงออกแนวเงาเสียงพุ่มพวง และได้อันดับสอง แต่อันดับหนึ่ง อัดแผ่น ไปไม่ถึงดวงดาว ตอนออกอัลบั้มแรกๆ เสียงยังเป็นเงาพุ่มพวงอยู่ พึ่งมาค้นหาเสียงตัวเองเจอตอนหลังๆมา. แต่สุนารีพักหลังมานี่รู้สึกจะโอเวอร์แอ็กชั่นเรื่องลูกคอมากไปหน่อย เลยฟังไม่ค่อยเป็นธรรมชาติ(ความรู้สึกส่วนตัวค่ะ) แต่ก็ชอบฟังเพลงของพี่เขาอยู่นะคะ.

16. น.นิมมานรดี

คุณ จินตหรา เนี่ย นิมไม่ทราบค่ะ
    วัดจากเพลงลูกทุ่ง ภาษากลางค่ะ

การเอื้อน แบบอีสานต่างกันมากค่ะ
    คงต้องให้ บรรดาครูเพลงอีสานแท้ๆมาตอบ แล้วเพลงลูกทุ่งแบบอีสาน( หมอลำ ) ก็มีหลายแบบ หลายจังหวัดเสียด้วยค่ะ

อันนี้รู้เท่านี้จริงๆค่ะ

ส่วนคุณสุนารี เธอได้ที่ 3 ค่ะ( ที่ 2 เป็นผู้ชายนะคะ จำชื่อไม่ได้แล้ว )
    ที่1 เนี่ย น้ำอ้อย พุ่มสุข copy ป้าผ่องศรี วรนุชคะ แต่ไม่เกิดค่ะ ถ้าเหมือนขนาดน้าน คนก็ฟังป้าผ่องไปเลยดีกว่า นี่เป็นการคาดเดาทางการตลาดของบรรดาครูเพลง

สุนารีเธอมีลูกคอลึกมากๆ จริงๆค่ะ ฟังสดๆมาแล้วค่ะ
    เสียงใหญ่ มีพลัง กังวาลใสปิ๊ง สูงปรี๊ด แต่ฟังแล้วสบายๆ ไม่แหลม

สมัยที่อยู่ห้องตัดต่อ มีน้องๆ รับเอางานของ ชัวร์ ออดิโอ มาตัดต่อ
    ก็ได้เห็นมิวสิควีดิโอเพลง ของคุณ สุนารี ตั้งแต่ยังไม่ออนแอร์
    ฟังกันเป็นร้อยรอบ หลับกันคาห้องตัด ขนาดไปละเมอ ว่า คัทชน คัทชน
    เป็นภาษาในห้องตัดต่ออ่ะค่ะ

ก็เป็นนักร้องคุณภาพดีมากๆ คนนึง เธอถึงได้ราชินีเพลงช้าไปครอง

แต่ตอนนี้การร้องแบบนี้ตกยุคไปแล้ว ร้องแบบสมัยนี้ก็สบายกว่าเยอะค่ะ
    ไหนจะเทคนิคช่วยในห้องอัด เป็นร้อยเป็นพัน

ถ้าวัดที่ฝีมือกันที่การร้องสด นักร้องรุ่นเก๋าๆ พลังมหึมา มหาศาลกว่ามากมายค่ะ

ไว้ค่อยมาเล่าเรื่อง คุณพุ่มพวงบ้าง แว่บก่อนค่ะ

17. kwantrakul

kwantrakul เป็นที่รู้จักกันดี

ว้าว ร้องเพลง ลูก ทุ่งก็ร้องได้เพราะ ๆ มาก ๆ เลยค่ะ ตามมาให้กำลังใจต่ะ

18. mintraclub

mintraclub สมาชิก

ใช่ค่ะ ได้ที่ 3 รายการ ชุมทางคนเด่น ของประจวบ จำปาทอง
    ได้ฉายา ราชินีเพลงช้า

19. น.นิมมานรดี

ยืมแดนเซอร์พี่มาสมาหน่อยนะ

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มีนาคม 2008
  20. นิรันชรา

นิรันชรา Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2008
    [​IMG] [​IMG][​IMG][​IMG]

ชอบมากกเรยค๊า เพลงน่ารักที่ซู้ดดดดดดดดดดดดดด