ผู้รู้เรื่องหินแร่บำบัดและจักระ ช่วยผมด้วยครับ

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย raja4mzs, 8 พฤศจิกายน 2008.

1. raja4mzs

raja4mzs สมาชิก

4 กุมภาพันธ์ 2007
    เมื่อคืนผมนำแร่AzuriteแบบผสมMalachiteก้อนประมาณกว้างยาว4นิ้ว

วางไว้บนจักระ4ตอนนอนและเผลอหลับไป ตื่นขึ้นมาปวดจักระที่4และ6 อย่างหนัก

ปวดกล้ามเนื้อช่วงหลังท้องแขน แต่ขาไม่รู้สึกปวดหรือร้อนเลย

และมีความร้อนออกมาจากจักระที่4,5,6ผมเลยนำผ้าชุบน้ำเย็นมาเช็ด ไม่นานน้ำก็อุ่นลง

ผมจึงพยายามเก็บลมปราณแบบชี่กงไว้ที่จักระ2 ก็บรรเทาได้ระดับนึง และนำผ้าชุบน้ำเย็นเช็ดอีก

น้ำมาเช็ดเรื่อยๆ ตอนนี้ความร้อนเริ่มแพร่ไปทั้งตัว โดยเฉพาะด้านหลังตรงกับหัวใจ

ผมจึงพยายามเดินพลังให้รู้สึกเย็น เพราะปกติผมชอบเดินพลังเย็นๆ

ปรากฏว่าที่ฝ่าเท้าผมเย็นเฉียบ แต่ทั้งตัวยังอุ่นๆเหมือนเดิม

ซึ่งปกติหินแร่ที่ผมนำไปนอนด้วยจะแค่ใช้ประคบตรงจักกระ4/5/6แค่ไม่ถึง5นาทีต่อวัน

หรือไม่ก็วางไว้ห่างออกจากหมอนไปด้านหัวประมาณครึ่งฟุตเวลานอน

เมื่อคืนผมไม่มีความฝันอะไรเลย อาจเพราะสรรพคุณของมัน แม้แต่นาฬิกาปลุกตอน6โมงยังไม่ได้ยินเลยซักนิด

ใครทราบวิธีแก้ช่วยบอกผมหน่อยครับ ผมกลัวจะทำให้ร้อนจนshock

และเมื่อคนอื่นเป็นแบบนี้ผมจะได้ช่วยบรรเทาอาการของคนเหล่านั้นได้ด้วย

2. raja4mzs

ใครก็ได้ที่พอรู้วิธีบรรเทา บอกผมทีครับ ผมจะลองดู

ตอนนี้พยายามกินน้ำเย็นและถูน้ำเย็นบนตัวตลอด แต่แป๊บเดียวก็ร้อนเหมือนเดิม

3. raja4mzs

ผมไปล่างตัวด้วยน้ำเย็นมาเมื่อสักครู่ประมาณ3นาทีแล้วยืนเฉยๆเริ่มเรียกพลังเย็นๆได้แล้ว

แต่อาการปวดหัวก็ยังไม่หายเลยครับ ใครทราบวิธีแก้ตอบผมหน่อยเถิดนะ จะเป็นบุญกุศลจริงๆ

4. apichan

apichan เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2006
    ไปถามอาจารย์สุวินันท์ในกระทู้ http://palungjit.org/showthread.php?t=152906 ดีกว่าครับ

สำหรับผมคิดว่าคงรับพลังมากเกินไปต้องหาทางระบาย อย่างเช่น การถ่ายพลังให้กับต้นไม้ (ใช้การกำหนดจิตขอถ่ายพลัง) หรืออธิษฐานถึงครูบาอาจารย์ที่คุณร่ำเรียนมาให้ช่วยสลายพลังส่วนเกินครับ

5. suwi

suwi เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    มีคำถามที่ต้องการข้อมูลเพิ่ม

๑. คำว่า "ปกติผมชอบเดินพลังเย็นๆ" ขอคำอธิบายเพิ่ม
    ปรากฏว่าที่ฝ่าเท้าผมเย็นเฉียบ แต่ทั้งตัวยังอุ่นๆเหมือนเดิม

๒. คุณเดินพลังเชื่อมทุกจักระได้แล้วหรือไม่ เดินแบบใด

ห่วงว่าสิ่งที่แนะนำไปอาจขัดกับหลักการเดิมที่เรียนมา มันจะยิ่งส่งผลเสีย
    ตอบมาทาง PM ก็ได้

6. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ช่วงนี้งานยุ่งไม่่ได้เข้ามา หลายวัน ขอให้หายไวไวนะครับ

7. Orora416

Orora416 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2007
    เห็นด้วยกับความคิดเห็นของคุณ apichan ค่ะ
    ใช้มือแตะที่ต้นไม้ แล้วถ่ายพลังความร้อนออกทางฝ่ามือไปให้ต้นไม้ค่ะ
    ถ้าภายในกายยังคงร้อนอยู่ ก็กำหนดจิต ขอถ่ายพลังออกทางฝ่าเท้าให้ความร้อนในกายไหลลงดินไป
    หินที่ใช้งานแล้ว ควรนำไปชำระล้างด้วยน้ำเปล่า ก่อนจะนำมาใช้งานใหม่ด้วยค่ะ

8. Inner Smile

Inner Smile เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    คัดลอกบางส่วนจากหนังสือ พลังจิตพิชิตโรค สร้างได้ใน 30 วัน นพ.บรรจบ ชุณหสวัสดิกุล
    หัวข้อลมปราณแตกซ่านกับการรักษาตนเอง

อาการสำลักพลัง หรือ ภาวะลมปราณแตกซ่าน ของผู้ป่วยคนหนึ่งที่ไปรับพลังเปิดจักระถึงระดับ5.1ที่ไปพบคุณหมอ ข้อความต่อจากนี้ผมคัดลอกตรงทุกตัวอักษร จัดย่อหน้าใหม่และเพิ่มรูปภาพประกอบให้ง่ายต่อการเข้าใจ (ตัวหนังสือสีน้ำเงินคือข้อความที่ผมพิมพ์เพิ่มเอง)

ในหนทางสุขภาพองค์รวม มีวิธีปรับดุลของพลังงานในร่างกาย 3 วิธี
    หนึ่งคือการกดจุดหรือฝังเข็มเพื่อลดพลังหยางที่ล้นเกิน
    สองก็ใช้ชี่กง ปรับดุลพลังในตัวเช่นกัน จะให้ถาวรแล้วต้องให้ฝึกด้วยตนเองจะได้ปรับอย่างถาวร
    สามคือฝึกโยคะ นั่นก็เป็นการปรับดุลของพลังปราณในตัวเช่นเดียวกัน
    เธอได้รับการแนะนำให้ใช้ทั้ง 3 วิธีสำหรับการกดจุด เลือกใช้เป่ยฮุ่ย จุดกลางกระหม่อม
    [​IMG][​IMG]
    จุดเป่ยฮุ่ย จุดสำคัญของเส้นปราณตูม่าย

เสินเหมินและต้าหลิง ทั้งสองจุดอยู่เส้นข้อมือ จุดหนึ่งอยู่ในหลุมถัดเอ็นนิ้วก้อย อีกจุดอยู่กลางเอ็นข้อมือ
    [​IMG] [​IMG]
    จุดเสินเหมิน
    จุดสำคัญในเส้นปราณหัวใจ

จุดต้าหลิง จุดสำคัญในเส้นปราณเยื่อหุ้มหัวใจ

ซานจงจุดกลางหน้าอก และจุดฟูตู ซึ่งอยู่ 2ข้างตรงไทรอยด์พอดี น่าแปลกใจมากภายหลังกระตุ้นจุดความดันของเธอลดลงเป็น 120/70 และหัวใจเต้น 80ครั้ง/นาที กลับเป็นปกติทันที

จุดซานจง จุดสำคัญเส้นปราณเยิ่นม่าย

จุด ฟูตูจุดสำคัญในเส้นปราณลำไส้ใหญ่

เธอต้องปฏิบัติวิธีทั้งสามอีกหลายครั้ง โดยผมให้ละเว้นการทำสมาธิและการใช้พลังกับผู้อื่นชั่วระยะหนึ่ง ขณะนี้เธอบอกว่าอาการเป็นปกติราวร้อยละ 90 แล้ว เหลืออาการนานๆครั้ง
    เวลานี้เป็นยุคเฟื่องของการรับพลังจักรวาล ผลดีย่อมเกิดขึ้นกับผู้คนมากหลาย แต่ถ้าใตรเกิดผลข้างเคียงจากจิตตานุภาพ ก็ลองใช้วิธีเหล่านี้ไปปฏิบัติเถิด เพื่อเป็นประโยชน์แก่ทุกคนอันเป็นส่วนรวม
    ------------------------------------------------------
    วิธีกระตุ้นจุดส่วนตัวยังไม่เคยลองนะครับ คุณ raja4mzs ศึกษาด้านแพทย์แผนจีน ช่วยอธิบายเพิ่มเติมด้วยก็ดีนะครับ หายกลับมาบอกด้วยนะครับ

9. นโมโพธิสัตโต

นโมโพธิสัตโต ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    20
    ง่ายมาก