ผู้ที่ทานเจ ครับ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย Dongky, 28 กันยายน 2008.

1. Dongky

Dongky Active Member

ผมเองก็อยากจะเชิญชวน ทุกๆท่านนั้น มาร่วมกัน กินเจ ในเทศกาลครับ เพื่อความเป็นศิริมงคลแก่ตัวท่านและ เพื่อจะได้ไม่ไปเบียดเบียนชีวิตใคร
    ใครๆก็ย่อมรักชีวิตของตัวเอง เราก็รักชีวิตของเรา เขาก็รักชีวิตของเขา เรากินเขามาตั้งแต่เด็ก เราไม่เคยเว้นชีวิตเขามาเป็นระยะเวลาหลายๆปีแล้ว
    เราไม่สงสารชีวิตของเขาหรอ เขาได้เสียสละชีวิตของตัวเองเพื่อให้เรากิน แล้วเราล่ะ ไม่ลองเสียสละความอยากนั้นให้เป็นมหากุศล ด้วยการไม่เบียดเบียนชีวิตเขา ล่ะครับ
    เพราะฉะนั้น ใครที่ยังไม่เริ่มกินเจ ผมขอแนะนำให้เริ่มเลยนะครับ เพื่อเป็นการที่เรา ละเว้นชีวิตผู้อื่น มันเป็นมหากุศลอย่างหนึ่งเลยล่ะครับ
    หนึ่งปี จะมีเทศกาลอย่างนี้ หนึ่งครั้ง หนึ่งครั้งมีอยู่ 9 วัน เพราะฉะนั้น เราลองกินเจ ดูครับ เพื่อที่จะละเว้นชีวิตผู้อื่นไป 9 วัน ก่อนที่เราจะไม่มีวันที่จะได้ละเว้น นะครับ
    แล้วก็ สวดมนต์ แผ่เมตตา ให้กับสิ่งมีชีวิต ที่เราได้เบียดเบียนมา ตั้งแต่เด็ก หรือ ตั้งแต่ อดีตชาติ เพื่อที่เขาจะได้หลุดพ้น บ้าง

พระแม่กวนอิมท่านเคยได้ตรัสไว้ว่า"การที่เราแผ่เมตตาให้กับดวงวิญญาณทั้งหลายนั้น ดวงวิญญาณบางดวงแค่ได้กุศลจากการที่เราแผ่เมตตานั้น เขาอาจหลุดพ้น ไปเกิดในภพภูมิใหม่ที่ดีกว่านี้ก็ได้และเป็นมหากุศลที่หาที่สุดมิได้"
    เพราะฉะนั้น เราเกิดมาเป็นมนุษย์แล้วเนี่ยได้ทำอะไรหลายๆอย่างที่อยากทำ แล้วเราไม่ลอง ช่วยดวงวิญญาณที่ยังไม่มีโอกาสบ้างหรอ บางที เขา อาจจะมาตอบแทนบุญคุณเรา
    โดยที่เราไม่รู้ตัวก็ได้

และผม ก็ขอ อนุโมทนา บุญ กับ ท่านทั้งหลายทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่ได้ทานเจกัน ไม่ว่าจะทานในงานเทศกาล ถือศีล กินเจ ก็ดี หรือท่าน ที่ท่านเฉพาะวันพระ หรือ วันเกิด ก็ดี และ ท่านที่ ทานเจตลอดชีวิตก็ดี
    ผมขอ อนุโมทนา บุญด้วยคยครับ

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ ครับ!!..

2. ถนอม021

ถนอม021 เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    อนุโมทนาด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

ถนอม สุพัตร ถกนธ์ พร้อมครอบครัวและญาติมิตร
    อุทิศบุญกุศลแด่เจ้ากรรมนายเวรและเพื่อนร่วมทุกข์ทุกรูปทุกนาม

3. GAN9

GAN9 เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ
    ผมกินเจมาหลายปีแล้ว 44-ปัจจุบัน
    ช่วงกินเจก็จะอยู่ในช่วงเดือนที่เกิด