ผมเหมือนถูปสาปไว้ไม่ให้สมหวัง

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ไทโยคุง, 28 เมษายน 2020.

1. ไทโยคุง

ไทโยคุง สมาชิกใหม่

คือว่าผมไม่รู้ว่าทำไมผมถึงติดขัดเรื่องไปต่างประเทศขนาดนี้ เป็นมาหลายปีเเล้ว ไม่รู้เพราะอะไร คืออยากไปญี่ปุ่นครับ ตามฝันที่อยากไป เรียนภาษาญี่ปุ่น อยากมาตั้งเเต่57 เเล้ว เเต่มาพีคตอนปี59 ตอนนั้นก็วิ่งหาหมอดู เพิ่งมาพีคอีกก็เมื่อเข้่มหาลัย เอกญี่ปุ่น เคยไปครึ่งเอกเเล้ว เเล้วบางคนไปเเบบไม่ต้องใช้เงินทุนอะไร ใช้สมอง เเล้วมีใีโครงการเรื่อยๆ ผมก็พลาดโอกาสตลอดหาหมอดูครับ เเล้วเขาก็จะให้ทำพิธีเยอะไปหมด เรียกตั้งเเต่ 299 ไปถึง9800 บาท บอกว่าถ้าไม่ทำผมจะไม่มีโอกาส ผมไม่มีทางเลือกมาก เหมือนมีเสียงในใจว่าถ้าไม่ทำ ไงก็ไม่สมหวังตลอดชาติแน่ๆ

2. TanuGaru

TanuGaru สมาชิกใหม่

13 พฤษภาคม 2020
    แล้วยังจะเชื่ออีกเนอะ ปล่อยวางมั่งเหอะครับ แล้วใช้สติปัญญา ยากมากไป เครียดไปคิดอะไรไม่ออก ผมไปมาไม่รู้กี่รอบไม่เห็นมีอะไร ต้องลองมองโลกแง่ดีมั่งครับ ไม่ได้ไปไม่เห็นตาย

3. volvo16738

volvo16738 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากไปตั้งแต่ปี 57 จนตอนนี้ 63 ถ้าทำงานเก็บเงิน ป่านนี้ได้ไปแล้วมั้งครับ

จริงๆผมก็เคยผิดหวังนะช่วงมัธยม ผมก็สอบทุนแลกเปลี่ยนติดหลายทุน ทั้งของระยะสั้นและระยะยาว (AF_ กับ UC_ และก็ YE_) ผมเองก็ผิดหวัง ไม่ได้ไปเพราะมีโรคประจำตัว พ่อแม่ ไม่อนุญาต อันนี้แค่อยากเล่าให้ฟัง

เอาเป็นว่าถ้าอยากไป ก็ทำงานเก็บเงินไปเลยครับ ดวงไม่สมหวังเรื่องไป ตปท. แต่ไม่ใช่ว่าไม่สมหวังเรื่องงานหนิ ก็ทำงานแล้วเก็บเงินไป ไม่มีใครห้ามได้หรอก

บางทีอาจจะเป็นช่วงนึงของชีวิตที่เราต้องผิดหวังแหละ แต่คงไม่ใช่ตลอดไป ชีวิตช่วงนั้นอาจโดนวิบากกรรมเก่าก็ได้ เลยไม่ได้ไป แต่ไม่ใช่ว่าจะไม่ได้ไปตลอดชีวิต

ลองทำตามที่บอกครับ ทำงานเก็บเงินไปเลย ผมขอทำนายว่าคุณจะได้ไปเที่ยวหลายประเทศแน่ๆในชาตินี้ ถ้าทำตามที่บอกนะครับ ถ้าคุณมีความกระหาย หรือความอยากที่จะไปมากพอ พร้อมกับการลงมือทำ!

ทำงานหาเงิน ไม่ก็ลองไปสอบชิงทุนบ่อยๆ สอบทุกอัน ยังไงก็ต้องมีสักทางแหละครับ ถ้ามัวจมกับอดีต ยังไงความคิดของเราก็จะอยู่แต่กับสิ่งนั้น ลองหาหนทางใหม่ในปัจจุบันนะครับ