ผมขอปรึกษาหน่อยนะครับ ช่วยผมทีเถอะ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย น้ำพุ01, 12 มีนาคม 2009.

1. น้ำพุ01

น้ำพุ01 สมาชิก

ผมอกหักอ่ะครับ ผมคิดอยากจะ บวชตลอดชีวิต พวกท่านว่า อกัก แบ้วไปบวชนี่ ผิดมากมั้ยครับ

2. ตาใน

ตาใน เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2008
    เป็นฆารวาสก็ปฏิบัติได้ครับลองหาCD พระอาจารย์ปราโมทย์ ปราโมชโชไปฟัง แล้วจะได้คำตอบ ผมก็เคยคิดเหมือนคุณน้ำพุพอดีได้ฟังCD ก็เลยคิดว่าจะเลี้ยงดูพ่อแม่ให้ภาระจบก่อนแล้วค่อยบวช CDตามลิ้งครับ [​IMG] ใจเย็นๆนะ

3. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ---------------------------------------------------------

ไม่ผิดหรอกค่ะ ที่คิดจะบวช การบวชตลอดชีวิต เป็นสิ่งที่ดีค่ะ แต่ไม่ใช่เรื่องง่ายที่สามารถจะทำได้ทุกคน และบวชได้ไปตลอดรอดฝั่ง

กำลังอกหัก เวลานี้จิตใจเลยสับสน ลองไปถืออุโบสถศีล (ถือศีล 8) ที่วัดใดวัดหนึ่งก่อน สัก 7 วันก่อนดีมั๊ย เพื่อจะได้ทบทวนบางอย่าง ช่วง 1-3 วันแรก จิตจะดิ้นรนอยากออกจากวัดมาก แทบจะอยู่วัดไม่ได้ แต่ถ้าผ่านไปได้นั้น จะดีขึ้นค่ะ

ถ้ายังนั่งสมาธิยังไม่ได้ ก็หากิจกรรมอื่นทำเช่น กวาดลานวัด ล้างห้องน้ำ เพื่อช่วยให้จิตใจดีขึ้น ระหว่างที่ทำงานก็พิจารณาข้อธรรมไป เช่น

ทุกคนล้วนต้องเดินตามวิบากกรรมของตัวเอง หญิงคนรักที่จากไปเธอจะมีทุกข์ เพราะเธอเองก็มีร่างกายเหมือนเรา แบกขันธ์ 5 เหมือนเรา

เวลาที่คิดถึงเธอ ก็ให้พิจารณาว่า ทุกอย่าง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ และดับไปเป็นธรรมดา ชาตินี้ไม่ใช่ชาติแรกที่เราร้องไห้กับการจากไปของคนรัก เราเคยพลัดพรากจากสิ่งที่รักมานับชาติไม่ถ้วนแล้ว

หรือ ถ้ายังเห็นหน้าเธอลอยมา อาจจะพิจารณาไม่อยู่ ให้ใช้แนวเพ่งกสิน เพ่งหน้าอดีตคนรักให้กลายเป็นแก้วใสไปเลย (สีใสนี่ เป็นการฝึกอาโลกสินไปในตัว อาโลกสิน เป็นที่มาของทิพจักขุญาณ) ลองดูนะคะ

หรือถ้าไม่สะดวกไปวัด ก็ลองถือศีล 8 อยู่บ้านก็ได้ค่ะ แล้วให้พิจารณาตามที่ได้บอกค่ะ

ขอเป็นกำลังใจให้ผ่านช่วงนี้ไปได้ด้วยดีนะคะ

บุญรักษาค่ะ

P' Numsai

4. พระเอกชัย คุณยุตฺโต

พระเอกชัย คุณยุตฺโต สมาชิก

สาระสำคัญของการบวชมิใช่อยู่ที่มูลเหตุหรือระยะเวลา มนุษย์ทุกคนล้วนมีปัญหาชีวิตด้วยกันทั้งสิ้นอยู่ที่ตัวเราเองจะเลือกแก้ปัญหาด้วยวิธีใด เมื่อใดที่เราพานพบกับปัญหาขอจงระลึกถึงธรรมะของพระพุทธองค์เมื่อนั้นความเร่าร้อนในใจเราก็จะค่อยลดน้อยถอยลง
    ขอเจริญพร
    พระเอกชัย คุณยุตฺโต

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.3 KB
      เปิดดู:
      83
  5. ayamoto

ayamoto เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ ค่ะ

6. เขตปกครอง230

เขตปกครอง230 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ผิดหรอก...ถ้าบวชได้ก็บวชเลยเนอะ อนุโมทนาด้วย ถึงแม้นไม่ตลอดชีวิตแค่คิดบวชก็เป็นกุศลแล้วจ้า