ปราณี (จ่าหลอย เฮนรี่) / Tanaong

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย tanaong2011, 19 พฤษภาคม 2012.

1. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ขอบคุณพี่แซมครับ นานๆจะเจอพี่แซมที่ห้องนี้สักที
    พี่แซมอย่าเพิ่งงง กับกระทู้เพลงนี้นะครับอิๆ

(rose)(rose)(rose)​

2. tanaong2011

tanaong2011 เป็นที่รู้จักกันดี

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.2060050/[/MUSIC]

กระทู้ปราณี แต่เอาเพลงนี้มาให้ปราณีฟังอีกทีนึง
    เผื่อปราณีจะเห็นใจบ้าง
    (rose)(rose)(rose)​

ไฟล์ที่แนบมา:

3. tanaong2011

ตอบแบบธรรมดา คงไม่เท่าไร
    แต่ตอบเป็นกลอนใน 2 หน้าแรกนี่ซิ
    ต้องหามุกมาใส่ ใส่ไปใส่มา เป็นเรื่องหรือเปล่าไม่รู้อิๆ

ขอบคุณคุณฮอทแม๊คมากครับ....
    (deejai)(ping-love(ping-love​

4. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    อืมนะตั้งอ๋อง ถึงจะไม่ใช่ปราณี แต่เพลง "ถึงเธอผู้เป็นดวงใจ"
    ก็ฟังแล้วยิ้มๆดีนิ
    แต่มัยหน้าสุดท้ายเปลี่ยนอารมณ์ฉับพลันเป็น"เขามิใช่ของเรา" ซะเล่า

แต่ถ้าจะให้ยอดเยี่ยมลองร้อง"ภาษาดอกไม้" ของแคลอรี่บลาบลา สิจ๊ะ เผื่อปราณีจะใจอ่อนหน่ะ

แต่มันก็ร้องยากอยู่นา พี่มี๊ดยังบ่นอยู่เนี่ย บอกอีกสามเดือนค่อยฟัง อิอิอิ

:cool::cool::cool:

5. mead

mead เป็นที่รู้จักกันดี

รอฟังนะครับ ตั้งอ๋อง เวอร์ชั้นศรคีรี นี่แหละครับน่าฟังที่ซู๊ด
    เป็นพี่น้องร่วมสาบานกันแล้ว มากรึดเลือดกันหน่อยมา อิอิ

:cool::cool::cool:

6. DARIS

DARIS เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2008

เพลงนี้ผมก็ยังไม่เคยได้ฟังมาก่อน
    ขอลอกการบ้านคุณสันด้วยคนครับ
    แต่คุณอ๋องก็ร้องออกมาได้น่าฟังดีครับ

7. tanaong2011

ถึงเธอผู้เป็นดวงใจ เป็นการสื่อถึงปราณีและตั้งโอ๋
    เพราะทั้งตั้งอ๋องและพี่มิ๊ด ต้องเดินทางไกลไปหลายปี
    ส่วนเขามิใช่ของเรา ก็เป็นการปลอบใจตัวเองเผื่อว่า..วันข้างหน้า
    สาวปราณีและตั้งโอ๋ได้..เป็นอื่นไป เหตุผลเพราะเวลาที่เนิ่นนาน
    วันนั้นอาจจะมีภิกษุหนุ่ม 2 รูปหน้าตาคุ้นๆมายืนบินทบาตรอยู่หน้าบ้านตั้งโอ๋อิๆ

เพลงภาษาดอกไม้ นี่ไปดูแล้ว คนละแนวกับพี่เลย
    ฮ้องบ่ได้เจ้า แต่ไม่แน่ ฟังไปบ่อยๆอาจจะร้องได้สักวันก็ได้

:d:d:d(rose)(rose)

8. tanaong2011

พี่มิ๊ดเตรียมฟังได้เลย เพลงนี้ตอนเด็กๆผมร้องเล่นๆบ่อย
    เนื้อและทำนองอยู่ในหัว ต้องไปทบทวนก่อนนะครับ
    โห............ ต้องกรีดเลือดเลยเหรอ ผมกลัวเลือดด้วยซิพี่มิ๊ด
    เอาอย่างนี้ดีกว่า เปลี่ยนจากกรีดเลือดมาเป็น ดีดมะกอกดีกว่าเนอะ
    พอได้อยู่นะครับอิๆ

ขอบคุณมากครับคุณดาริส
    (k)(k)(k)​