ประสบการณ์วัตถุมงคล หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 18 มกราคม 2010.

1. taoreedman

taoreedman เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2013
    ความรู้สึกเหมือนกันครับคุณพิชญากร แล้วผมว่าคนอื่นๆก็เป็นด้วยที่ไม่รู้จะเลือกห้อยองค์ไหนเพราะชอบทุกองค์ แต่ผู้หญิงห้อยหลายองค์ก็เท่ห์ดีนะไม่เหมือนใคร ผู้ชายห้อยหลายองค์ เป็นเซียน(พระ) ผู้หญิงห้อยหลายองค์ เป็นทรง(ร่าง)^^

2. พิชญากร

พิชญากร เป็นที่รู้จักกันดี

....5555 แอบหัวเราะ ขอเพิ่มเติมว่า ผู้หญิงที่ห้อยพระหลายองค์เป็น..ผู้หญิงมีอายุค่ะด้วยค่ะ

..เหตุผลเพราะคุณยายก็ห้อยพระ 3 องค์ คุณแม่พกเป็นกระเป๋าแต่เอาไว้ในเสื้อชั้นในนะคะ

..ส่วนคนอื่นๆ เวลาที่ไปงานสายวัดท่าซุงก็จะเห็นบรรดาศิษย์ก้นกุฏิ (ผู้หญิง) ของหลวงพ่อหลายท่าน ก็ห้อยพระหลายองค์เช่นกัน

..ดังนั้นจึงพอสรุปว่า ต้องเป็นหญิงมีอายุค่ะ ถึงจะห้อยพระหลายองค์แบบไม่แคร์สื่อได้

((แต่โดยส่วนตัว จะเอาไว้ในเสื้อ ไม่โชว์ ไม่ให้ใครเห็นค่ะ กลัวจะได้เป็นแม่หมอค่ะ :cool:))

3. taoreedman

ความรู้สึกของผมนะเรื่องใส่สร้อยพระหรืออะไรก็แล้วแต่ผมคิดว่าสวยของผมอ่ะ ไม่คิดว่าผมเป็นพ่อหมอแบบคุณพิชญากรจะกลายเป็นแม่หมอ(หมายถึงผมใส่หหลายเส้นหลายองค์ ไม่ใส่เส้นเดียวสาม-สี่องค์นะ) บางทีวัตถุมงคลก็คล้ายเป็นเครื่องประดับด้วยเพราะเค้าออกแบบมาให้สวยงามและเวลาเราดูพระสวยๆใจก็อิ่มเอิบ นั่งดูได้เรื่อยๆเวลาว่าง ทำให้จิตคิดเห็นแต่วัตถุมงคลนั้นๆ ที่ใส่หลายๆเส้นก็คิดว่าสวยดี คอไม่โล่งเกินไป ไม่ค่อยคิดว่าโชว์ใครหรอกเพราะบางทีสร้อยบางเส้นก็ไม่มีราคาเท่าไรแต่เราชอบเพราะสวยของเรา มั้ง? สร้อยพระไม่เกี่ยวนะที่ว่าไม่มีราคาน่ะ พระที่ห้อยมีคุณค่าทางจิตใจทั้งนั้น ซึ่งใจเป็นใหญ่ ใจเป็นประธานอยู่แล้ว แต่ยังต้องหาที่พึ่งเลย

4. พิชญากร

...คนที่ชอบพระ เวลาที่เห็นใครใส่พระนอกเสื้อมักจะมอง แต่บางคนก็จะถามเลยว่าพระอะไร? ที่ไหน? โดยส่วนตัวแล้วเห็นใครใส่พระจะมองพระก่อนเลย

...พระทุกองค์ล้วนแล้วแต่มีคุณค่าทางใจค่ะ มีเพื่อนเล่นพระเบญจภาคี องค์ละหลายตังส์ บางองค์ก็เก๊ กว่าจะได้องค์จริงก็หมดไปเยอะ แต่เค้าก็ไม่เลิก เพราะชอบ

...เวลาที่เจอกันก็เอาพระของตัวเองมาแบ่งกันดู เมื่อได้ดูได้เห็น ก็รู้สึกดีเพราะเป็นบุญตา หรือได้ความรู้เพิ่ม แต่ถ้าจะให้เล่นพระแพงๆแบบนี้ คงไม่ไหว

...ขอแค่พระหลวงพ่อที่มีอยู่ดีกว่า ราคาอาจจะไม่แพงมากนัก แต่เราก็มั่นใจในครูบาอาจารย์ของเรา เวลานึกถึงภาพท่านก็ปรากฏในมโนเลย

...อีกอย่าง เวลาที่จิตเผลอไปกับโลก เมื่อได้ฟังหลวงพ่อเทศน์ หรือบางครั้งก็แว่บเหมือนหลวงพ่อท่านพูดกับเรา ก็ทำให้มีสติและมีกำลังใจสู้ต่อไปได้

และรู้เสมอว่า หลวงพ่อไม่เคยทิ้งลูกๆของท่านเลย

5. taoreedman

ผมก็มาหยุดที่หลวงพ่อนี่แหละครับและคิดว่าไม่ดิ้นรนหาที่พึ่งอีกแล้ว พระดีและแพงก็มีครับของมรดกที่พ่อของผมเคยห้อยอยู่นับถือแต่ไม่ได้ห้อยเก็บเอาไว้ห้อยแต่ของหลวงพ่อ คุยกันมาถึงจุดนี้นึกขึ้นมาได้แล้วว่าผมหันกลับมาศึกษาเรื่องของหลวงพ่อตอนไหน คราวนั้นได้คุยกันในเฟสบุ๊คเรื่องของเหรียญหลวงปู่รูปหนึ่งซึ่งผมเพิ่งได้มา แต่ไม่แน่ใจว่ารุ่นนี้ทำไมคนไม่ค่อยเก็บทั้งๆที่สวยดีด้วย ก็มีบุคคลผู้หนึ่งขอเอ่ยนามเลยแล้วกัน จะได้เป็นการขอบคุณพี่เค้าด้วยที่จุดประกายวาบหนึ่งและผมจับได้ทัน คือคุณ TEERA CHANG แกเป็นผู้ร่วมตอบข้อสงสัยของผม แกบอกว่าเหรียญที่ผมมีน่ะเป็นเหรียญที่ดีนะ แต่ว่าราคาไม่แพงแบบรุ่นอื่นที่นิยม หลวงปู่เสกมาดี และแกบอกว่าแกก็อยู่ในวงการพระเครื่อง(ถ้าจำไม่ผิดนะ แต่ไม่น่าเป็นอื่น) แกมีพระดีๆและแพงๆ แต่แกห้อยพระของหลวงพ่อองค์เดียวเอง นั่นคือวาบแแรกที่ผมเอะใจ หลังจากนั้นก็เข้ามาเปิดเว็ปพลังจิตดู(ซึ่งเพื่อนคนหนึ่งเค้าเคยบอกว่าเค้าหันจากเก็บสะสมของสายอื่นที่เคยเก็บแล้วเข้ามาศึกษาเรื่องของหลวงพ่อ ให้ผมลองเข้ามาอ่านดู เค้าบอกก่อนคุณธีระ แต่มันไม่วาบเหมือนที่คุณธีระบอกผมน่ะ) ทำให้เป็นปปัจจุบันนี้ก็ยึดติดแต่หลวงพ่ออย่างเดียว อ่านเรื่องของหลวงพ่อ แต่ยังไม่ได้ฝึกทางด้านสมาธิ ไม่ได้บอกว่าไม่มีเวลา ยอมรับว่าขี้เกียจนั่ง เคยลองนั่งดูนานแล้วเมื่อสิบปีก่อนมั้ง ได้ไม่ถึงห้านาที มันคัน มันฟุ้งซ่าน เลยคิดว่ายากสำหรับเรา นั่งตอนบวชก็ฟุ้งซ่านอีก เลยไม่พยายามแล้ว แต่ตอนนี้ก็อยากฝึกมโนมยิทธิแต่อยู่ต่างจังหวัดไม่มีผู้สอนอีก ไว้มีโอกาสต้องไปฝึกให้ได้ ที่สุดที่หลวงพ่ออยากให้ทำกัน

6. พิชญากร

...อ่านเรื่องราวของหลวงพ่อ...คำสอนของท่านเข้าใจง่ายและอยากจะปฏิบัติตาม

...จริงๆแล้วก็เป็นคนไม่ชอบนั่งสมาธิ ไม่ชอบเข้าวัด ไม่ค่อยทำบุญ

...จนมาเปลี่ยนเป็นแบบนี้ได้ก็เพราะเคารพและศรัทธาหลวงพ่อนี่แหละค่ะ

7. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็เคยดื่มหัวราน้ำ....มาแทบจะงดดื่มในสี่ห้าปีหลัง เพราะหลวงพ่อวัดท่าซุงครับ

8. taoreedman

ผมก็เพิ่งจะหยุดมาตั้งแต่ปีใหม่ที่ผ่านมานี่แหละครับ คุณchopper1972 ปกติจะดื่มช่วงวันหยุด หากหยุดยาวที่มีชดเชยละก็ หึหึ ได้เวลาของความมันส์อีกแล้ว เดี๋ยวนี้อยากจะเลิกเลยด้วยซ้ำแต่ยังกลัวใจตัวเองอยู่ ใครถามก็บอกว่าพักเครื่อง อะหลั่ยชำรุด ตอนนี้ที่อยากเลิกอีกอย่างก็บุหรี่ ทำใจยากเหมือนกันครับ กระทู้นี้หมดประสบการณ์แล้วเหรอครับ เงียบเลย อยากฟังอีก นี่ผมโดดไปกระทู้คุณวรรณด้วย อ่านอยู่สองกระทู้นี่แหละครับ

9. พิชญากร

....กระทู้ตกไปเยอะเลยค่ะ เลยอยากหาอะไรมาโพสเพื่อดึงกระทู้ขึ้นมา

....เมื่อปีที่แล้วประมาณปลายปี ได้บูชาเหรียญของขวัญวันเกิดรุ่น 4 มา 1 องค์

....ได้มาแล้วก็ใส่กรอบคล้องคอเลย เพราะอยากได้มานาน อำนาจพุทธคุณเยอะมาก

....แต่อยู่ๆก็รู้สึกว่า เอ..พระของหลวงพ่อ ก็เริ่มมีปลอมระบาดแล้ว เหรียญของขวัญวันเกิดก็ยังมีปลอม แล้วที่เราคล้องคออยู่นี้จะปลอมหรือเปล่าน๊า

....เป็นแค่ความสงสัย แต่ความศรัทธาที่มีต่อหลวงพ่อนั้นมากกว่า ทำไมล่ะ? ถึงโชคร้ายได้ของปลอมมา ฉันก็ไม่สนใจ

....และแล้วหลวงพ่อก็ให้ผลสรุปมาค่ะ เมื่อ 2 เดือน ตอนนำพระหลวงพ่อที่บูชาสะสมไว้มาส่อง ปกติจะไม่ส่องเหรียญเลย จะส่องเนื้อผงมากกว่า

....แต่วันนั้นนึกอย่างไรไม่ทราบ ส่องเหรียญนี้เข้าให้ และก็ได้เจอค่ะ แล้วก็ไม่ต้องสงสัยว่าเหรียญนี้จะปลอมหรือเปล่าอีกต่อไป

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2014
  10. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***กราบอนุโมทนาครับ ท่าน***

11. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***กราบอนุโมทนา ด้วยครับ***

12. บารมี 10

บารมี 10 เป็นที่รู้จักกันดี

- ขออนุญาตเล่าประสบการณ์ พระกลีบบัวของหลวงพ่อครับ

- วันเวลาผ่านไปไม่ถึงเดือน ผมขับมอเตอร์ไซค์ไปรับแม่ที่ขายของอยู่ที่ตลาดทุกวันใน
    เวลา 16.30 น.

- ในขณะที่ขับมอเตอร์ไซค์อยู่เห็นแมลงตัวสีดำบินสวนเข้ามาชนกับลำคอของผมอย่างจัง

- เพราะแมลงได้เกาะที่ลำคอของผม ผมจึงเอามือปัดที่ลำคอตัวเองพร้อมกับชลอความเร็ว

- พอมองตามไปที่ชายเสื้อปรากฎว่าเป็นตัวต่อหัวเสือ ผมก็ใช้นิ้วดีดตัวต่อออกไปเพราะเกรงว่ามันจะต่อยครับ

- ก็มีเพียงเท่านี้แหละครับ ประสบการณ์วัตถุมงคลของหลวงพ่อ

- ขอขอบคุณครับ

13. พิชญากร

........

......พระหลวงพ่อ เรื่องแคล้วคลาดเด่นมากค่ะ เพราะเจอกับตัวเองบ่อยครั้งค่ะ

.....และมั่นใจว่าลูกหลวงพ่อทุกคนคงจะรู้สึกเช่นเดียวกันค่ะ

14. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีครับคุณพี่ทุกท่านครับ ขอสอบถามเรื่องชานหมากหลวงพ่อครับ ผมก็ไปบูชาองค์ชานหมากของหลวงพ่อที่ซอยสายลมมาเมื่อวานนี้ครับ แล้วอยากสอบถามครับชานหมากชาตรีที่ผมบูชาทันหลวงพ่อใช่รึเปล่าครับ ผมบูชามา 1400 บาท ผมก็ไม่ได้สอบถามคนที่ดูแลเป็น ญ ที่มีอายุใส่แว่นแล้วดูแกดุๆ ครับ อีกเรื่องครับ คนที่ดูแลบอกว่าเอาเก็บไว้ต่างหากคือผมก็บูชาอย่างอื่นด้วยครับแต่ไม่ได้ใส่รวมกัน คนที่ดูแลบอกว่าเดี๋ยวแตก แล้วผมก็นำเข้ากระเป๋านำไปเลี้ยมพลาสติกกันน้ำ แล้วผมก็นำไปให้คนเลี้ยม คนเลี้ยมกดชานหมากของหลวงพ่อใจนึกว่า กลัวแตกจัง คือผมนึกแบบนี้ตลอดตอนช่างเขาทำ แต่สรุปว่า ชานหมากของหลวงพ่อไม่แตกครับแต่ พลาสติกที่เลี้ยมที่กดชานหมากเป็นลอยที่ชานหมากดันจนพลาสติกเป็นลอยเกือบแตกออกมาครับ

15. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ชานหมากไม่น่าจะใช่ราคานั้นนะครับ....

ถ้าออกมาจากบ้านสายลม แน่นอนว่าแท้และทันหลวงพ่อครับ...

วัตถุมงคลที่บ้านสายลมจะแบ่งโซนครับ ที่ทันก็คือทัน รุ่นใหม่ก็คือรุ่นสร้างใหม่....ชานหมากทางวัดยังไม่ได้มีการสร้างขึ้นใหม่ครับ....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2014
  16. bunzenji

bunzenji เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2014
    พอดีผมบูชา จากบ้านสายลมครับ ราคา 1400 ตามป้ายที่ติดไว้ที่ตู้ครับ เขียนว่าชานหมากชาตรี แล้วราคาชานหมากของหลวงพ่อที่ราคาไม่ใช่ 1400 คือราคาเท่าไรครับ
    ที่ท่าน Phanudet ว่า เพราะจากที่ผมเห็นตามตู้กระจกไม่มีแล้วครับมีแต่ชานหมากอันนี้ราคา 1400 ราคาเดียว ผมได้นำรูปเก่าของท่านนึงมาจาก google จำไม่ได้ละครับต้องขอ อภัยด้วยจากรูปราคา 1600 แต่ผมไปเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา ราคา 1400 บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      243.5 KB
      เปิดดู:
      324
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2014
  17. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ถ้าราคาลดแล้วก็ตามนั้นหละครับ.....

18. พิชญากร

...พักหลังนี้ไปทีไร ก็เลี่ยมๆมองล็อกเกตของหลวงพ่อทุกครั้งเลย เกิดกิเลสอีกแล้วเรา

19. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดกิเลสแบบนี้ดีครับ....ได้บุญ :cool:

20. taoreedman

อยากฟังประสบการณ์อีกจ้า ใครมีบ้าง เล็กๆน้อยที่คิดว่าไม่สำคัญ...แต่...เรื่องนั้นๆมันมีผลต่อผู้อื่นได้เจริญศรัทธายิ่ง
    ขึ้นไปนะ ผมไม่มีประสบการณ์แบบจะแจ้งเลยอ่ะ มีแต่เวลาเงินช็อตแล้วอธิษฐานบอกหลวงพ่อก็พอมีเงินพิเศษบ้างเล็กน้อยประทังไปจนเงินเดือนออก ^^