บุคคลอันตราย..."นายอรรณพ อำภา"

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kontee2449, 17 กันยายน 2009.

1. kontee2449

kontee2449 Active Member

***กระทู้นี้ ไม่ได้มีเจตนาจะทำร้ายใคร เพียงแค่หวังว่าจะให้ทุกท่านได้รับทราบและระแวดระวังภัย และเป็นหูเป็นตาให้กันและกัน เพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ซำ้ไปซ้ำมากับทุกๆท่าน***

เรื่องนี้เกิดกับเพื่อน(ที่ทำงาน)ผมคนหนึ่ง...
    เรื่องมีอยู่ว่า เพื่อนผม (เจ้าทุกข์) ได้เคยเช่าพระจากนายอรรณพ อำภา หรือ "เต้" 2-3 ครั้ง ครั้งหลังสุด เกิดขึ้นเมื่อวันที่ 03/09/52 ได้ทำการตกลงเช่า-ซื้อวัตถุมงคล เป็นเงิน 2,500 บาท และได้โอนเงินไปให้ในวันเดียวกันนั้น พร้อมกับส่ง SMS ชื่อ-ที่อยู่ของตนเองไปด้วย ไม่นานนักนาย "เต้" ก็โทรฯกลับมาทำทีว่าขอให้ส่งที่อยู่ไปให้ใหม่ เพราะได้ทำ SMS นั้นหายไปแล้ว เจ้าทุกข์ หรือเพื่อนผมก็จัดการส่ง SMS ไปให้อีกครั้ง และยังโทรฯไปย้ำเตือนกำกับด้วยอีกครั้งหนึ่งเพื่อความแน่นอน หลังจากนั้นนาย "เต้" ก็รับปากว่าอีก 3 วันจะส่งของไปให้...

จนกระทั่งวันที่ 07/09/52 เจ้าทุกข์ รอแล้วรอเล่าเฝ้าแต่รอ อย่างกระสับกระส่ายกระวนกระวายใจ จึงโทรฯไปสอบถามเพื่อที่ว่าติดขัดอะไร ขอความชัดเจนแล้วจะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลใจแบบนี้ ปรากฎว่าเบอร์โทรศัพท์นาย "เต้" ที่ให้ไว้ไม่สามารถติดต่อได้ หรือเรียกว่าปิดเครื่องสนิท เจ้าทุกข์จึงฝากข้อความอย่างเดียว (เท่าที่จะทำได้ในตอนนั้น) และพยายามโทรไปที่เบอร์บ้าน ซึ่งก็มีผู้รับสายปลายทาง แต่ไม่ใช่นาย "เต้" แต่เป็นมารดานาย "เต้" และยังเปรยอีกว่า "เอาอีกแล้วเหรอ..." แต่ก็ไม่สามารถช่วยอะไรได้เพราะเงินไม่ใช่ร้อยสองร้อย

แต่เพื่อนผมก็ไม่ได้ละความพยายาม พยายามโทรไปที่บ้านเพื่อเจรจาให้โอกาสนาย "เต้" ปรากฎว่าเจ้าตัวก็ไม่ยอมรับโทรศัพท์ ซ้ำยังให้มารดาโกหกว่าตนไม่อยู่
    น่าสงสารมารดานาย "เต้" เหลือเกินที่ไม่สามรถทนต่อพฤติกรรมของลูกชายตนเองได้ จึงบอกทางเพื่อนผมตรงๆว่า ลูกชายตนให้มาโกหกว่าไม่อยู่ แต่แท้จริงแล้วไม่ยอมออกมารับโทรศัพท์ ซึ่งตนเองก็จนปัญญา

วิธีการของนาย"เต้" จอมฉ้อโกงคนนี้คือ ใช้วิธีโพสขายของๆตนเองผ่านกระทู้คนอื่น โดยเนียนๆแถๆไป ซึ่งเจ้าของกระทู้ส่วนใหญ่จะใจกว้างเพราะถือว่าทำมาหากินร่วมกัน และ จะทำให้เหยื่อตายใจโดยการแถมแหลก จากการเช่า-ซื้อเพียงแค่หลักร้อยก็ค่อยๆกลายเป็นหลักพัน มิหนำซ้ำ ถ้าลูกค้าเอ่ยปากว่าตามหาของบางอย่างอยู่ ประจวบเหมาะเคราะห์ดีวันหนึ่งตน (นาย"เต้") มีของที่ว่านั้นจะปล่อยให้ในราคาต่ำกว่าท้องตลาด ถ้าใครหลงเชื่อก็อาจเสร็จมันได้ง่ายๆ...
    หลังจากเหตุการณ์นี้เพื่อนผมจึงค้นหาข้อมูลของนายคนนี้จากเวปไซท์...
    ปรากฎว่า...!!!มันสร้างวีรกรรมไว้เพียบ โดยเฉพาะที่เวปอมูเลทดอทคอม จนกระทั่งวันที่ 17/09/52 นี้มันก็ยังไม่ยอมเปิดโทรศัพท์มือถือ
    น่าสางสารเหลือเกิน อายุ 19 ปีเท่านั้นยังฉ้อโกงชั่วช้าได้เพียงนี้ นี่ถ้ามันโตกว่านี้เก๋าเกมกว่านี้ไม่ช้าก็เร็วเรื่องราวความชั่วช้าแบบนี้คงจะหนักข้อขึ้นแค่ไหน คิดกันเอาเองครับพี่น้อง...?!!
    และน่าเห็นใจกับผู้ที่หากินสุจริต ตรงมาตรงไป ต้องมาพลอยเสื่อมเสียกับคนประเภทนี้
    จึงอยากแจ้งข่าวเตือนสมาชิกท่านอื่นๆให้ระแวดระวังภัยเป็นหูเป็นตาให้กันและกัน ทั้งฝ่ายผู้ซื้อ และผู้ขาย เพราะไม่งั้นวันใดวันหนึ่งสิ่งเหล่านี้อาจจะแวะเวียนมาทักทายท่านเมื่อไหร่ก็ได้ ตราบที่เรายังเพิกเฉย "อย่าปล่อยให้คนชั่วลอยนวล" กันอยู่อีกเลยครับพี่น้อง

ข้อมูลส่วนตัวนาย"เต้"
    ชื่อ นายอรรณพ อำภา
    เลขที่บัตรประชาชน : 1103-7002-515-96
    ที่อยู่ : 80/34 ม.9 แขวงศาลาธรรมสพน์ แขวงทวีวัฒนา เขตทวีวัฒนา กทม. 10170
    เบอร์โทรฯมือถือ : 084-661-3843
    เบอร์โทรฯบ้าน : 02-441-1910
    บัญชีธนาคารไทยพาณิชย์ สาขาเซ็นทรัลปิ่นเกล้า
    เลขทีบัญชี : 1832-1093-93

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      53.9 KB
      เปิดดู:
      226
      ขนาดไฟล์:
      64 KB
      เปิดดู:
      230
  2. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    เวรกรรมจากการ หลอกลวง ฉ้อโกงเขา มันหนักนะครับ

3. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    เหอะๆ ทำแบบนี้ แจ้งความได้นะครับผม ลองให้เพื่อนคุณแจ้งความซิครับ ข้อหาฉ้อโกง

อีกอย่าง ทำแบบนี้ ทำให้ ทางเว็ปเขาเสื่อมเสีย

อยู่ปิ่นเกล้า ใกล้ๆ ผมเลยนะนั้นห้าๆ

ผมอยู่จรัญฯ

แต่เวรกรรมตามทันแน่นอนครับ เพราะวงการพระเครื่องในอินเตอร์เน็ตนั้น ถ้ามิไว้ใจกันมันก็อันตรายครับ

ผู้ให้เช่าควร มีข้อมูลให้ผู้เช่าอย่างครบถ้วน เช่น เลขที่บัตรประชาชน(พร้อมรูปบัตร) เลขที่บัญชี (พร้อมเล่มบัญชี) หมายเลขโทรศัพท์ติดต่อ และอื่นๆ ซึ่งเห็นว่าเป็นประโยชน์แก่ผู้เช่าครับเพื่อให้ความมั่นใจ ซึ่งข้อมูลเหล่านี้ สามารถนำไปใช้แจ้งความดำเนินคดีได้ครับ แฮะๆ

ส่วนเงื่อนไขการรับประกันอันนี้ขึ้นอยู่กับผู้เช่าและผู้ให้เช่า ว่าตกลงกันอย่างไร

เช่น การรับประกันพระแท้ กรณีเช็คแล้วว่าไม่แท้ ต้องรับคืนและคืนเงิน เต็ม
    เมื่อพระชำรุด ควรบอกผู้เช่าอย่างตรงไปตรงมา มิควรปิดบัง
    และอื่นๆ แฮะๆ

เท่านี้ ก็คิดว่าน่าจะ ช่วยป้องกันได้เยอะครับ

แต่ที่สำคัญ "เงินแท้ พระต้องแท้ครับ" และซื่อสัตย์ "ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน" คำนี้ใช้ได้เสมอครับผม

4. milestones

milestones Active Member

น่าจะเรียกว่า "บุคคลถ่อยสถุล"มากกว่า ควรแจ้งความดำเนินตามกฏหมายไปเลยครับ.

5. aun-27

aun-27 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2006
    ดีครับ ช่วยกันเตือนภัย บุคคลท่านอื่น ๆ จะได้ระมัดระวังตัวครับ