บวชธุดงค์วัตรที่วัดท่าซุง 199 รูป ถวายองค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย kananun, 6 สิงหาคม 2007.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มีข่าวบุญมาบอกครับ

ทางวัดท่าซุงจะเปิดรับสมัคร การบวชพระธุดงค์ในเดือนหน้านี้ครับ

โดยจะทำการบวชกันเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในปีนี้ ในวันที่ 4-13 ธ.ค. 2550

โดยผู้ที่จะสมัครจะต้องทำการสมัครยื่นความจำนงในการบวชก่อน ในเดือนกันยายนนี้ครับ และผู้ที่จะสมัคร จะต้องเป็นผู้ได้มโนมยิทธิ โดยมีการสอบทานรับรองการได้กรรมฐาน เป็นการสอบทั้งหมด 3 ครั้ง หากไม่ผ่านก็ไม่ได้บวช เพื่อให้เป็นการบวชพระปฏิบัติและ เป้นพระสุปฏิปันโนอย่างแท้จริง

บุญครั้งนี้ที่ได้เราสมารถร่วมบุญกันได้มีดังนี้

-บวชพระด้วยตนเอง (ควรมีความพร้อมทั้งทางโลก ทางธรรม ลางานได้ ปฏิบัติดีตั้งใจมาเอาดี)

-เป็นเจ้าภาพบวชพระ (สำหรับท่านผู้มีความขัดสนด้านทุนทรัพย์แต่มีความศรัทธาในพระพุทธศาสนา) ในกรณีนี้ ทางเพื่อนเรา คุณหน่อยตั้งทองกูร ได้ถวายเป็นเจ้าภาพบวชพระหนึ่งองค์แล้วครับ โมทนาบุญกันด้วย ส่วนท่านใดจะร่วมเป็นเจ้าภาพก็ขอให้แจ้งมาให้ทราบครับ โดยผมจะนำเงินกองทุนพลังจิตพิชิตภัยพิบัติที่ดูแลอยู่เป็นเจ้าภาพบวชพระธุดงค์ในนามของเวบไซท์พลังจิต จำนวน 1 องค์ ครับ

-ผมมีโครงการที่จะจัดถวายซีดี โทษละเมิดพระวินัย คู่มือธรรมปฏิบัติธุดงค์วัตร ให้หลวงพี่ชัยวัฒน์ท่านแจกผู้สมัครบวชเอาไว้ก่อน เพื่อจะได้เป็นการเตรียมข้อวินัยสงฆ์ให้สะอาดบริสุทธิ์ และเป็นธรรมทานเป็นจำนวน 200 ชุด โดยจะแบ่งทีมไรท์ช่วยกันจัดทำแบ่งงานกัน ท่านใดอาสาจะช่วยงานไรท์ก็ดี บริจาคปัจจัยตรงนี้ก็ดี ขอให้แจ้งมาให้ทราบครับ

<!-- / message --><!-- sig -->

2. kananun

ล่าสุดจากที่ได้พูดคุยกันมีชาวพลังจิตที่สนใจบวชปลายปีนี้ (หากไม่ติดภาระกิจใดๆ)สองท่านแล้วคือ

พี่ ตั้มศักดิ์ และคุณแดงครับ

ขอกราบโมทนาบุญล่วงหน้าด้วยครับ

3. คมศักดิ์

คมศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามเผื่อผู้สนใจทุกท่านที่จะเป็นเจ้าภาพการบวช/1 รูปนั้น จะใช้ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ และในการเป็นเจ้าภาพจำเป็นที่จะต้องไปร่วมพิธีการบวช(ในกรณีที่ผู้สนใจแต่อยู่ไกลจากวัดอาจจะไม่สามารถไปได้ครับ จึงเรียนมาเพื่อสอบถาม

4. ri_thai13

ri_thai13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ถ้าเรามีเวลาจำกัด จะไปบวชได้แค่ วันที่ 6 วันคือ 5 - 10 จะสามารถไปบวชได้มั้ยค่ะ หรือว่าจำเป็นต้องครบ 10 ตามกำหนด
    และวิธีต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

5. queenie

queenie เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2007
    สนใจร่วมเป็นเจ้าภาพและช่วยงานไรท์ซีดีค่ะ ว่าแต่การเป็นเจ้าภาพนี่ต้องจัดหาสิ่งของหรือปัจจัยอย่างไรบ้างค่ะ ส่วนเรื่องไรท์ซีด๊นั้นพอจะช่วยได้บ้างค่ะ แล้ววันที่ 18 ส.ค. นี้จะไปวัดท่าซุงด้วย (บอกไว้ก่อน เผื่อใครจะฝากธุระอะไรก็เชิญค่ะ)

ขออนุโมทนากับคุณตั้มและผู้เข้าร่วมงานบวชครั้งนี้ทุกคนด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ นับว่าเป็นผู้มีบุญมีบารมีจริงๆเลยค่ะ

6. punyaphat

punyaphat เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2006
    สนใจจะร่วมเป็นเจ้าภาพบวชพระ 1 รูปขอทราบรายละเอียดเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย ด่วน++++ค่ะ ขอขอบพระคุณมากค่ะ

7. ตั้งทองกูร

ตั้งทองกูร เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤษภาคม 2007
    ตอนที่ถวายปัจจัยเป็นเจ้าภาพ คุณคนานันท์ก็แนะนำ เป็นเจ้าภาพบวชพระหนึ่งองค์ 3 พันบาท ส่วนรายละเอียดนอกเหนือจากนี้ตอนทำพิธี คงต้องรบกวนคุณคนานันท์ช่วยชี้แจงด้วยคะ

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    กุศลใหญ่
    สาธุ อนุโมทนา จะรอทำบุญบวชพระ

9. kananun

เจ้าภาพบวชพระ องค์ละสามพันบาทครับ เพื่อเป็นค่าไตรจีวร สำหรับท่านผู้มีศรัทธาในการบวชแต่ขาดทุนทรัพย์ครับ

จะถวายเป็นเจ้าภาพในนามส่วนตัว หรือจะรวบรวมปัจจัยกันถวายเป็นการทำบุญในนามชาวเวบไซท์พลังจิตก็ได้ครับ

ถวายโดยตรงได้ที่ หลวงพี่ชัยวัฒน์ซึ่งท่านทำงานเป้นผู้พิจารณารับสมัครการบวชได้โดยตรง หรือถวายที่หลวงพี่อนันต์ท่านเจ้าอาวาสวัดท่าซุง ในวันที่ท่านมารับสังฆทานก็ได้ครับ

ส่วนงานไรท์ซีดีธรรมมะถวายนั้น ผมนำเงินกองทุน "พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ"ดำเนินการจัดซื้อแผ่นเปล่าไปแล้วครับ

ตอนนี้มีคุณ Bnbk และน้องNakamura อาสาไรท์ไป ร้อยกว่าแผ่นแล้วขาดอยู่ อีก 50กว่าแผ่น ขออาสาสมัครทำงานบุญนี้ครับ

และงานซีร๊อกซ์ทำปกซีดี เพื่อการจัดถวายครับ ขอสมัครอาสาสมัครเช่นกัน

ตามหมายกำหนดการ ผมจะนำไปถวายที่หลวงพี่ชัยวัฒน์ในงานวันที่ 18 สค.นี้ครับ เพราะท่านจะได้แจกให้นาคผู้ประสงค์สมัครบวชได้รับฟังกันก่อนบวชเลย เป็นการปรับกำลังใจ เพราะสมัยผมบวชได้รับก่อนเข้าโบสถ์ ไม่มีโอกาสได้ฟังเพราะไม่มีเครื่องเล่นครับ และตารางการปฏิบัติก็แน่นเอี๊ยดอยู่แล้ว

ท่านที่อาสาช่วยงาน หรือต้องการทำร่วมทำบุญ ติดต่อมาที่ผมได้ที่

081-209-9151 ครับ

ส่วนการบวชพระนั้นจำเป็นต้องอยู่จนครบกำหนด สิบวันครับ ลาสิกขาก่อนไม่ได้

หากเป็นโยมจะถือศีลไปบวชธุดงค์ ก็สามารถลากลับก่อนได้ครับหากมีภาระกิจ

ขอกราบโมทนาทุกท่านที่มีจิตอันเป็นกุศลและเต็มไปด้วยศรัทธาด้วยครับ

10. [-Mer|in-]

[-Mer|in-] เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2007
    อนุโมทนาด้วยครับ อยากบวชด้วยจัง แต่มโนมยิทธิยังไม่แข็งแรงเลยครับ

11. Catt Bewer

Catt Bewer เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ขอโมทนาบุญด้วยค่ะ [​IMG]

รอแผ่นมาสเตอร์อยู่นะค่ะพี่เล็ก

12. คมศักดิ์

คมศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

อยากบวชจังแต่ว่าทำสมาธิได้ไม่ค่อยนาน แต่ยินดีกับทุกท่านที่บวชในครั้งนี้และร่วมอนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

13. เกิดจากตม

เกิดจากตม เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2007
    อยากบวชครับ ผมเหลือวันลาพักร้อนอีก 7 วันรวมวันหยุดในช่วงดังกล่าวแล้วก็ ลงตัวพอดี แต่ต้องไม่ลาพักร้อนเพิ่มเติมและพยายามฝึกมโนมยิทธิให้ได้
    คงได้บวชสมใจ
    แต่ก็ยินดีกับทุกท่านที่บวชในครั้งนี้และร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ร่วมบุญด้วยครับ สาธุ

14. kananun

โมทนาบุญด้วยกับทุกๆท่านที่ตั้งใจบวชธุดงค์ในครั้งนี้ครับ

ข่าวรายละเอียดการรับสมัคร จะมีแจ้งในหนังสือ "ธรรมวิโมกข์"ฉบับเดือนกันยายนนี้ครับ

หากมีความประสงค์จะบวชรีบสมัครแจ้งความจำนงเร็วหน่อยนะครับ เพราะเมเร็วมากๆทุกปีครับ

15. thaiseeu

thaiseeu Active Member

ผมสื่อมวลชนอุทัยธานี ยินดีช่วยประชาสัมพันธ์ ถึงแม้จะธรรมะในตัวจะไม่ถึงขั้น แต่ก็พอถูๆไถๆ ไปตามชีวิตประจำวัน แบบพอเพียง

16. tamsak

tamsak ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    22
    ขอโมทนาบุญกับคุณคณานันท์เจ้าของกระทู้ที่นำข่าวบุญมาบอกให้ทราบ และขอโมทนาบุญกับทุกๆ ท่านที่เป็นเจ้าภาพบวชพระก็ดี ที่บวชพระและบวชชีพราหมณ์ด้วยตนเองก็ดี ไว้ ณ โอกาสนี้ด้วย

.

17. ri_thai13

ri_thai13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาบุญกับคณานันท์และโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้บวชในการนี้รวมถึงท่านที่เป็นเจ้าภาพในการบวช และโมทนากับทุกท่านที่บวชพราหมณ์ด้วยนะคะ

18. kong_sorakrit

kong_sorakrit เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับผู้ตั้งกระทู้ ผู้ตั้งใจจะบวช ผู้มีความคิดจะบวช และที่ผู้ที่ได้บวช
    และอนุโมทนาบุญในการบวช
    ในทาน ศีล ภาวนาในที่ท่านปฏิบัติขณะที่ท่านบวชด้วยนะครับ

19. LNS@BDZ

LNS@BDZ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    เห็นคุยกันแต่เรื่องบวชพระ
    ว่าแต่ว่า L ก็อยากจะให้วัดท่าซุงมีโครงการบวชเณรครั้งใหญ่ๆ แบบนี้เช่นกัน(อายุไม่ถึง บวชเณรไปก่อน)
    ป.ล.ว่าแต่...วัดเค้ารับเด็กพระสุธรรมฯ โรงเรียนเดียวละซิ เราเลยอดเลย...อ้อ อนุโมทนาด้วยนะครับ ท่านที่จะบวชพระ

20. koefuture

koefuture Active Member

28 มิถุนายน 2007
    อยากร่วมงานกุศลนี้มาก

ขออนุโมทนากับผู้ร่วมกิจกรรมกุศลนี้ทุกท่านด้วยนะครับ..
    1...อยากจะบวชเอง..แต่ฝึกมโนฯ ยังไม่ก้าวหน้าไปไหนเลย..ไปฝึกที่บ้านสายลม2วันจากนั้นก็ฝึกที่บ้านเกือบทุกวัน...ตัวเองนั้นทำทานเสมอ..ถือศีล5ทุกวัน..ในวันพระก็ถือศีล8..และภาวนา..ทุกวัน...เรียกว่า..ทาน-ศีล-ภาวนา ครบแน่...สมาธิ..ก็ฝึกเกือบทุกวัน...เฮ้อ..แต่ไม่เกิดปัญญาในระดับวิปัสสนา ซะที..เกิดแต่ปัญญาในระดับสัญญา...(บ่นให้เพื่อนๆชาวเวปฟังเฉยๆนะ)..สรุปว่าคงฝึกให้ตัวเองให้ได้มโนฯ.ก่อนบวชคงจะไม่ทันนอกจากจะมีปาร์ฏิหาริย์...หรือมีผู้ใจบุญมาสอนให้สำเร็จได้ทันก็จะเป็นบุญคุณอยากมาก(เกิดมายังไม่เคยบวชเลย)....
    2...เอาละถ้าไม่ได้บวชก็ขอเป็นเจ้าภาพบวชพระ 1รูปละกันช่วยแจ้งรายละเอียดให้ด้วยนะครับ
    3...ถ้าจะต้องการผู้ช่วยWrite CD ก็บอกได้เลยแผ่นผมออกเองส่งให้ถึงที่เลยด้วย..
    ที่ติดต่อ:koefuture@yahoo.comหรือTel.084-0138481