น้อมจิตชมภาพมหากุศลบุญองค์หลวงตาพระมหาบัว เปิดโลกธาตุ ๓๐ พฤษภาคมค่ะ

ในห้อง 'อนุโมนาบุญ - อุทิศบุญส่วนกุศล' ตั้งกระทู้โดย บุญญสิกขา, 31 พฤษภาคม 2010.

1. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญน้อมจิตชมภาพมหากุศลบุญองค์หลวงตาพระมหาบัว
    เปิดโลกธาตุ ๓๐ พฤษภาคมค่ะ

เมื่อวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๕๓ ณ วัดป่าบ้านตาด อุดรธานี เป็นวันกำหนดของทุกปีที่พ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์หลวงตาพระมหาบัวท่านได้ระลึกถึงโยมมารดาขององค์หลวงตาโอกาสมหากุศลดังกล่าว ชาวเราเหล่าลูกหลานลูกศิษย์ได้กราบน้อมจิตร่วมบุญไปกับเมตตาบารมีองค์หลวงตาเป็นเนื้อนาบุญ ปลื้มปิติใจ !!

<O:p

เกี่ยวกับวันมหากุศลเปิดโลกธาตุของทุกปี
    พระธรรมเทศนาของหลวงตาเมื่อวันที่ ๓๐ พฤษภาคม ๒๕๔๕
    <O:p</O:p

“วันนี้เราได้สร้างมหากุศลผลทาน เพื่ออุทิศส่วนกุศลให้แก่บรรดาสัตว์ทั้งหลายที่จนตรอกจนมุมอยู่ทั่วแดนโลกธาตุ ซึ่งเราไม่สามารถมองเห็นได้นอกจากญาณวิถีแห่งโลกวิทูผู้รู้แจ้งโลกของพระพุทธเจ้าเท่านั้น เป็นผู้ทรงสามารถรู้เห็นหมดทุกอย่างที่เราทั้งหลายไม่เห็นท่านเห็นทั้งนั้นแหละ มาสอนพวกเราทั้งหลาย เพื่อท่านที่ลี้ลับในสายตาของเราแต่เปิดเผยในพระญาณหยั่งทราบของพระพุทธเจ้านั้นให้ได้ทราบทั่วถึงกัน แล้วแผ่ส่วนกุศลไปถึงสัตว์ทั้งหลายเหล่านั้น ซึ่งเวลานี้พร้อมกันอยู่แล้วด้วยความรอจากการช่วยเหลือของพี่น้องทั้งหลาย
    <O:p

นี่เป็นหลักสำคัญมากที่ทำบุญว่าอุทิศส่วนกุศลทั่วแดนโลกธาตุ
    นี่เป็นอันดับหนึ่งที่เราตั้งขึ้นในวันนี้ของทุกปีนะ

แล้วอันดับต่อไปก็คือกระจายออกเป็นการช่วยชาติของเรา ท่านเหล่านั้นได้สมบัติทิพย์ไปเสวย ส่วนวัตถุทานนี้เป็นสิ่งที่เราจะนำเข้าสู่คลังหลวงเพื่อหนุนชาติไทยของเรา อันดับที่สามที่แยกออกจากวัตถุทานนี้จะกลายเป็นมหากุศลของพี่น้องทั้งหลายที่บริจาคมาทั่วหน้ากันด้วยความรักชาติของเรา นี่เป็นอันดับที่สามต่อไปนะ ขอให้พี่น้องทั้งหลายทราบ”

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=5192[/MUSIC]

กราบมหาอนุโมทนาเสียงอ่าน "หยดน้ำบนใบบัว" ประวัติองค์หลวงตาพระมหาบัว
    ลำดับที่ ๖๖ ไตรโลกธาตุ ชัดเจนประจักษ์ใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  2. บุญญสิกขา

การบุญนี้ บุญญสิกขาและญาติธรรมได้ร่วมน้อมปัจจัยร่วมถวายบุญบารมีองค์หลวงตาเช่นทุกปี และแม้มิได้เดินทางไปร่วมด้วยตนเอง (เนื่องจากติดภารกิจบุญอื่น) หากกัลยาณมิตรชิดเชื้อได้เดินทางไปร่วมบุญแล้ว รีบโทรมาเล่าด้วยอาการปิติตื่นตาตื่นใจ ตั้งแต่เพลาค่ำก่อนวันงานว่า ได้น้อมจิตบุญขอชมบารมีเทพไท้เครือญาติที่มาร่วมบุญครั้งนี้ และได้ภาพมาไว้ชื่นชมเป็นกุศลเสริมศรัทธาธรรม เจริญใจกัน

พร้อมนี้ กราบเมตตาบารมีองค์หลวงตาฯ ขอนุญาตนำภาพมาเผยแพร่ปิติใจร่วมกันนะคะ หากท่านกัลยาณมิตรท่านใดมีภาพบรรยากาศงาน จะได้แบ่งปันนำความชื่นชมกันร่วมกันนะคะ สาธุการค่ะ

อิทัง ปุญญะพลัง อิมินา ปุญญะกัมเมนะ

ด้วยสิริบุญกุศล คุณงามความดี สรรพวิชา สายสัมพันธ์ที่ข้าพเจ้าได้บำเพ้ญเพียร นับแต่ปฐมชาติ อดีตชาติ ปัจจุบันวันนี้

พร้อมกิจอันใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำบำเพ็ญไว้ดีงามแล้วด้วยจิตบริสุทธิ์
    ขอผลานิสงฆ์ทั้งมวลทุกประการ
    ส่งผลให้ข้าพเจ้า พ่อเกิดแม่เกิด หมู่เครือญาติธรรมกัลยาณมิตร
    ผู้มีพระคุณ ครูบาอาจารย์ เทพรักษา
    และทุกสรรพชีวิตทุกดวงจิตดวงวิญญาณทั้ง ๓๑ ภูมิ
    ทั่วแสนหมื่นโกฏจักรวาลอนันตจักรวาล

ทุกดวงจิตทุกดวงวิญญาณได้รับรสพระธรรมแล้ว
    ลดมานะ ละทิฐิ ความหลงผิด ติดอวิชชา แล้วต่างมีจิตสว่างไสว
    มีดวงตาเห็นธรรมเกิดปัญญาญาณเป็นเครื่องรู้เฉพาะตนอันสูงสุด

โดยเฉพาะเหล่าพระโพธิสัตว์ผู้บำเพ็ญบารมี
    มีสิริอายุ วรรณะ สุขะ พละ
    สติปัญญาปฏิภาณ ธนสารสมบัติ ธรรมสมบัติ
    พ้นสิ้นสรรพทุกข์ สรรพโศก สรรพโรค สรรพภัยวินาศสันติ
    พร้อมบำเพ็ญเพียรบุญบารมีได้เต็มภูมิกำลัง
    และมีความสุขสวัสดีตลอดกาล

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2010
  3. โพธิ์เพชร

โพธิ์เพชร เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2004
    รูปที่ถ่ายติดลักษณะนี้เป็นเพราะกล้องหรือป่าวครับ ภาพของผมที่ถ่ายเป็นบ่อยมากๆ
    จะแยกได้ไงว่าเราถ่ายติดสิ่งที่มองไม่เห็น หรือเป็นเพราะกล้องของเรา แยกไม่ออกๆ

4. กิตติรัตน์ นพต

กิตติรัตน์ นพต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ไปมาครับ คนเยอะมากจริงๆครับ ได้บุญกันทั่วหน้า
    บารมีของหลวงตาท่านมากมายจริงๆครับ เป็นบุญของชาวพุทธเรา สาธุ สาธุ สาธุ

5. บุญญสิกขา

"ดวงธรรม" เพื่อน้อมเป็น "อนุสติ" เจริญแบบอย่างผู้บำเพ็ญ

ดวงภาพที่ถ่ายได้ลักษณะนี้ หากจะได้ Zoom ขยาย จะเห็นเป็นรูปธรรมจักร โลกุตระธรรม นั่นหมายถึง ท่านมีสภาพเป็นดวงจิต ดวงธรรม จากการที่ท่านบำเพ็ญสั่งสมบารมีธรรมค่ะ บางทีพบเห็นต่างสี ตามภูมิท่าน บางทีเป็นเหลี่ยมก็มีค่ะ

ญาติธรรม ท่านถ่ายด้วยกล้องอัตโนมัติธรรมดานี้ล่ะค่ะ
    ปกติแล้ว พวกเราควรจะให้ความเคารพ จะไม่พยายามไม่รบกวนขอชมบารมีท่านกันนะคะ นอกจากท่านๆ จะแสดงเป็นประจักษ์ เป็นอนุสติพวกเรากันนะคะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 พฤษภาคม 2010
  6. nunoiyja

nunoiyja เป็นที่รู้จักกันดี

ไปมาเหมือนกันครับเดี๋ยวเอาภาพมาลงให้ดู

7. nunoiyja

nunoiyja เป็นที่รู้จักกันดี

เอาแล้ว รูปหลวงปู่ที่ผมถ่ายไว้ เมื่อกี๊ยังดูอยู่ว่าจะเอามาลงให้ทุกท่านที่เข้ามาดูกระทู้นี้ได้ดูกัน หายหมด ในเมมฯ ผมก็หาย

8. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่าน ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาครับ

สาธุ

9. วิชา ละ

วิชา ละ เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2010
    ขออนุโมทนาทุกบุญกุศลบุญบารมีของทุกท่าน ณ ที่นี้และท่านที่ไปทำที่วัดด้วย
    ข้าพเจ้าก็ได้ร่วมทำบุญด้วยแล้ว

10. เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล

เจี๊ยบ รักพ่อหลวงภูมิพล เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2007
    กราบอนุโมทนาบุญกับหลวงตาและทุกท่านที่ร่วมงานบุญด้วยค่ะ สาธุ

11. pitanad

pitanad เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกคิดว่าอาจเป็นละอองน้ำหรือฝุ่นที่สะท้อนแฟลช แต่เปล่าเลยภาพเท่าที่รู้ได้ ได้รับพลังบุญจากดวงธรรมที่ใหญ่ที่สุดในภาพที่๓ ในโพสต์ที่ ๒ของคุณบุญญสิกขา
    ได้โอนเงินไปทำบุญด้วยเหมือนกัน กับ หลวงตา เนื้อนาบุญของโลก ทำดีได้ดีนะคะ พุทธัง ธรรมัง สังฆัง รักษาทุกท่านคะ พิจารณาเพื่อพัฒนาสู่การหลุดพ้นนะคะ

12. อำนวยกรณ์

อำนวยกรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2006
    โมทนา สาธุ สาธุ สาธุ
    ตอนที่พ่อย้ายไปอยู่ค่ายเสรีรณยุทธที่อุดรฯเคยไปทำบุญตักบาตรกับท่านอยู่สองสามครั้ง ท่านเทศให้ฟังด้วย ค่ะ

13. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโทนาสาธุด้วยครับ ผมก็ได้โอนเงินไปร่วมบุญครับ

14. wvichakorn

wvichakorn เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2008

..ควรทำความเคารพก่อนนะคะ..
    ขอชมบารมี..
    ท่านก็จะแสดงให้ประจักษ์เป็นอนุสติ
    ตามกำลังบุญของเราค่ะ
    ขออนุโมทนาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2010
  15. wvichakorn

กราบ กราบ กราบ หลวงตาบัวเจ้าค่ะ
    ขออนุโมทนาบุญทั้งปวงค่ะ

16. สุทธิมา

สุทธิมา เป็นที่รู้จักกันดี

ได้ไปร่วมบุญเช่นกัน ผู้คนจากทุกสารทิศเยอะมาก
    ให้รีบทำบุญกับพระอริยะ ปฏิบัติดี ปฏิบัตชอบกันเถอะนะค่ะ
    หลวงตาท่านก็ชราภาพมากแล้ว ปีนี้ท่านก็จะอายุ 99 ปี เดือนสิงหาคม

17. บุญญสิกขา

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=5193[/MUSIC]​

อนุโมทนาภาพประกอบ โดยคุณ J.Sayamol และอินเตอรเน็ต
    กราบมหาอนุโมทนาเสียงอ่าน "หยดน้ำบนใบบัว" ประวัติองค์หลวงตาพระมหาบัว
    ลำดับที่ ๖๗ ยืนยัน เทวดา อินทร์ พรหม เปรต ผี สัตว์นรก มีจริง

18. บุญญสิกขา

... พิจารณาเพื่อพัฒนาสู่การหลุดพ้นนะคะ ...

อนุโมทนาสาธุค่ะ
    เพราะภาพนี้ล่ะค่ะ ท่านญาติธรรมได้โทรมาเล่าทันที ด้วยอารามปิติดีใจที่ถ่ายภาพไว้ได้ในเวลาเพียงทุ่มเศษ ๆ ของวันเสาร์ (ก่อนวันงาน) ด้วยความปลื้มใจสุดใจว่า ... ที่น้อมจิตอธิษฐานว่า ... ได้มาร่วมบุญกับองค์หลวงตาครั้งนี้ หากเทพไท้ที่เป็นเครือญาติมาร่วมบุญด้วย ขออนุญาตทราบเพื่ออนุโมทนาร่วมกัน น่ะค่ะ

หากท่านใดไปร่วมบุญแล้ว มีภาพบรรยากาศอื่นๆ นำมาแบ่งปันเจริญศรัทธากันบ้างนะคะ สาธุค่ะ :)

19. ดอกไม้แก้ว

ดอกไม้แก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เคยมีคนบอกว่าถ้าเป็นเทวดาหรือพรหมดวงจิตจะมีสีค่ะ ภาพนี้ส่วนมากดวงจิตมีหลายสีแสดงว่าเป็นเทวดาหรือพรหมค่ะ ถ้าเป็นดวงจิตธรรมดาจะเป็นสีขาว แสดงว่าบารมีท่านมีมากจริงๆ ถ้ามีวาสนาจักได้ไปกราบในชาตินี้ด้วยเทอญ

20. wvichakorn

แม่นิ่มเคยเล่า..
    หลวงตาเคยเทศน์ค่ะ..

"ว่าถ้าเรามองเห็นได้ ก็จะเห็นลอยอยู่เต็มไปหมด"

ขออนุโมทนาค่ะ
    เป็นเครื่องเตือนให้ประพฤติอยู่ในธรรมค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา: