นิกายของพระพุทธศาสนาทั่วโลก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Chaiyot k., 3 มีนาคม 2021.

1. Chaiyot k.

Chaiyot k. สมาชิกใหม่

ท่านผู้รู้ทั้งหลาย..ผมอยากข้อความรู้เกี่ยวเรื่อง...นิกายทั่งหมดของพระพุทธศาสนาทั่วโลกเลยครับขอความกรุณาถ้าท่านไหนทราบรบกวนมาตอบในกระทู้นี้ด้วยครับ..แล้วกก้อน่ะ..วันก่อนนี้ผมเถียงกับฝรั่งต่างชาติคนหนึ่งไม่รู้อยู่ไหน..น่าจะอยู่ยุโรปตตามนี้เลยครับผมขอออกตัวก่อนนะครับว่าผมไม่เก่งภาษาอังกฤษ

in Pali Buddhist scripture (Phratraipidok) 84000 a division of the morality code.

Buddhist saint in buddha religion have 4 class

1.พระโสดาบัน : the first one who is enlightened
    2.พระสกิทาคามี one who will not be reborn on earth more than once
    3.พระอนาคามี : one who returns to another form of life in saŋsāra, one who is liable to rebirth .
    4.พระอรหันต์ : Buddhist saint
    i did practice the dharma and meditate.i am doctrine i know about Nirvana.

Do you know about Nirvana

if buddha was still alive he’d tell you : you will leaning Pali Buddhist scripture (Phratraipidok) 84000 a division of the morality code.
    and leaning about meditate until know about meditation is have 3 class
    1.Kanik meditation
    2 Meditation
    3 Appana meditation

***VERY IMPORTANS***
    you will leaning Pali Buddhist scripture (Phratraipidok) 84000 a division of the morality code.
    and leaning about meditate until know about meditation.

practice the dharma

Finally
    The factors that know only oneself
    I will not answer your question any more.

ผมใช้ขอความนี้ตอบเขาไป.คือผมสงสัยว่า.เขาบอกว่าเขาเป็น พุทธ..นิกาย วัชระยาน.น่าจะแถวธิเบต..แต่มันบอกว่าตอบคร้าย ว่า ผมเป็น มุสลิม...ผมนี้งงเลย
    ที่ผม อยากรู้น่ะ นิกายเถือกแถวนั้น เขาไม่สอน พระไตรปิฏกเลยเลอ..มันไม่สอนเรื่องพระนิพานเลยเลอ....แล้วใหนจะเรื่องสมาธิเอง..นิกายอะไรเถือกนั้น...เขาสอนเรื่องอะไรกันบ้าง...มันบอกว่ามันอ่านหนังสือ.มันศึกษาจากหนังสือมันนั้งสมาธิ..ตามการณ์...
    แต่..งง..ตรงที่มันไม่รู้..ว่าคำสอนพระพุทธเจ้าที่มีอยู่ในพระไตรปิฏก 84000 พระธรรมขันธ์ นี้แหละอยากรู้ว่าพุทธวัชระยานหรืออะไรก้อตามเถอะแถวธิเบต..เขาไม่สอนเรื่องพระไตรปิฏกเลยเลอ...แล้วแบบนี้จะเรียกพุธได้อย่างไร...รบกวนด้วยครับ