ทุกข์...เพราะสังคมรังเกียจ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย koymoo, 15 เมษายน 2006.

1. koymoo

koymoo เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2004
    ผม วิเชียร ครับ อายุย่างเข้า 30 ปี มีโรคประจำตัว คือเลือดจาง และอื่นๆอีก ร่างกายไม่ค่อยสมบูรณ์แข็งแรงนัก ตอนนี้การงานที่ทำก็ไม่ค่อยราบรื่นคือ ชอบปั้นพวกศิลปะครับแต่ยังไม่ค่อยเก่งนัก จะทำเองก็ไม่มีทุนรอนครับ ตอนนี้พักอยู่ที่เชียงราย ผมชอบและสนใจธรรมะแต่ขาดการปฏิบัติ คือ ทำบุญใส่บาตรน้อยมาก วัดวาไม่ค่อยได้เข้าแต่ก็อยากไปอยากทำ แต่อายสารรูปตัวเองครับ ไม่เหมือนชาวบ้าน ไม่ค่อยชอบให้ใครมอง แต่ลึกๆในใจอยากบวชถึงขั้นออกธุดงค์ไม่อยู่วัด อยากอยู่ในป่าในเขาที่ไม่มีผู้คน ฝึกจิต ทำสมาธิ แผ่เมตตา อะไรทำนองนี้แหละครับ ด้วยเหตุผลหลายๆอย่าง ทั้งขี้อาย ไม่เข้าสังคม ไม่ชอบพวกที่ชอบนินทาว่าคนอื่นๆ พูดจาหยอกล้อ ว่าให้เจ็บใจ ผมช่วยอะไรพ่อแม่ได้ไม่มากนัก อย่างไถนาผมไถไม่กี่รอบ มันเหนื่อยมาก แกก็ต้องทำเอง ชาวบ้านญาติพี่น้องมักจะว่าผมว่าไม่เอาไหน ไม่มีแรง ตัวเล็ก สรุปแล้ว ผมไม่ดีตั้งแต่เกิดแล้ว บางทีก็คิดจนร้องไห้ครับ ผมไม่เคยคิดร้าย ว่าร้าย ไม่นำมาใส่ใจ ผมก็อยู่เงียบๆคนเดียว ฟังเพลง ดูทีวี ไปเที่ยวคนเดียวตลอด ไม่คิดที่จะมีภรรยาด้วย สำหรับผมทำดีสักครั้งมันก็ยากที่จะได้ดี ทำชั่วครั้งเดียวเลวทั้งชีวิตเลย แต่ผมก็ไม่คิดที่จะทำชั่วหรอกครับ ทุกวันนี้คิดอยู่อย่างเดียว หมดลมหายใจเมื่อไหร่ก็คงหมดกรรม อยากเกิดชาติหน้าอีกไหม กระผมเองแค่ชาตินี้ก็เกินพอแล้ว ลำบากกาย ลำบากใจมาก อยากบอกแม่ว่า อยากบวชมาก อยากรู้ว่าทำไมชีวิตผมต้องเป็นอย่างนี้
    ผมมีความทุกข์ใจมากๆ ชีวิตมีปัญหา อาชีพการงานการเงินไม่ก้าวหน้า แถมด้วยสังคมรังเกียจ รังแกด้วยสายตาและคำพูด คำหัวเราะด้วยเหตุผลที่ผมซีดจาง เหมือนผีตายยังไงยังงั้น ผมอยากทราบว่า ผมควรทำอย่างไรดี ถ้าบวชกับท่านแม่ชีจะได้ไหมครับ ถ้าผมไม่บวช จะมีหนทางไหนที่ผมจะหลุดพ้นจากความทุกข์นี้ได้ ชีวิตผมขาดที่พึ่ง ขาดคำแนะนำ ผมอยากบวชกับแม่ชีเลย เพื่อฝึกจิต ทำสมาธิ ทดแทนคุณ ไถ่บาปให้หลุดพ้นทุกข์สักที รบกวนท่านแม่ชีช่วยตรวจ เช็คกรรมให้ผมด้วยครับ จะมีวิธีไหนที่ดีที่สุด ชีวิตนี้ผมทิ้งได้ทุกๆอย่าง ยกเว้นบุญคุณที่ต้องทดแทน
    <O:p
    ด้วยความเคารพ<O:p
    คุณวิเชียร จังหวัดเชียงราย <O:p

แม่ชีไขปริศนากรรม<O:p></O:p>
    ผู้ที่มีกรรมในลักษณะของรูปลักษณ์ซึ่งผิดปกตินั้น ตามหลักแห่งพระพุทธศาสนาสอนไว้ว่า เกิดจากการที่ในอดีตชาติ บุคคลผู้นั้น เคยทำให้พระสงฆ์ต้องได้รับความอับอาย อัปยศ อดสูต่อสายตาคนอื่น จึงทำให้ผู้นั้นเกิดมาในชาตินี้ต้องมารับกรรม คือ เป็นคนประหลาด ถูกจับจ้องอยู่ตลอดจนกลายเป็นความทุกข์แสนสาหัส<O:p
    หนทางในการแก้กรรม นอกจากการทำบุญ ทำทาน สวดมนต์ ไหว้พระ สมาทานศีลห้า ทำสมาธิแล้ว ก็ควรที่จะขันอาสาทำหน้าที่ซ่อม (หมายถึง เย็บ ปะ ชุน) จีวรที่ชำรุดหรือขาดให้กับพระสงฆ์ ทำหน้าที่คอยดูแล ทำความสะอาด สบง จีวร เครื่องนุ่งห่มของพระสงฆ์ รวมทั้งเป็นโยมอุปัฏฐากในส่วนของเครื่องนุ่งห่มของพระสงฆ์ ก็จะสามารถทำให้ชีวิตดีขึ้นได้ นอกจากนี้ให้สวดบทสวดที่เป็นคำขอขมาและอธิษฐานจิต โดยนำไปใช้สวดอธิษฐานต่อหน้าพระพุทธรูปหรือสวดก่อนนอนก็ได้<O:p
    ในส่วนของการบวชนั้น ลูกอาจจะมาร่วมบวชเนกขัมที่วัดนักปฏิบัติท่านอื่นก็จะเป็นการดี.<O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2006