ทำไง...วิญญาณมาอยู่ด้วย

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย odanhi, 9 เมษายน 2012.

1. odanhi

odanhi เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2009
    เรื่องมีอยู่ว่าดิฉันย้ายห้องไปอยู่คอนโดแห่้งหนึ่ง และขณะที่อยู่ที่นี่ มีความรู้สึกบรรยากาศมันดูวังเวง และไฟในห้องก็ไม่สว่างเปิดสองดวงก็ยังไม่สว่าง ให้เพื่อนมาเปิดฝาที่ครอบดวงไฟบนเพดานออก เพื่อนก็พยายามเปิดให้หลายครั้ง ก็ไม่สามารถเปิดได้ ก็บอกเพื่อนว่าไม่เป็นไรปล่อยไปก็ได้ ไฟห้องน้ำก็สีส้ม ไฟหน้าโต๊ะเครื่องแป้งก็สีส้ม บรรยากาศในห้องก็ดูน่ากลัวทีเดียว แต่ดิฉันก็ว่าไม่เป็นไร อยู่มาจะครบ 1 ปี แต่ตลอดระยะเวลาที่อยู่ มีความรู้สึกว่า เหมือนมีใครอยู่ในห้องด้วย และก็บางครั้งที่หลับ จะได้ยินเสียงเหมือนคนพูดด้วย หรือมาอยู่บนที่นอน ดิฉันก็คิดว่าหรือเราจะครึ่งหลับครึ่งตื่น หูคงแว่ว หรือ คงคิดไปเอง แบบมองว่าคงไม่มีอะไร ก็ปล่อยไปไม่คิดมาก ดิฉันเป็นคนไหว้พระสวดมนต์ นั่งสมาธิทุกวันและพักหลังๆ มักเป็นคนที่รู้สึกอะไรมักเป็นจริงดังที่รู้สึก บางครั้งทักเพื่อน หรือคิดก่อนที่เพื่อนจะคิด และก็ตรงกันทุกครั้ง ทั้งที่ไม่ได้อ่านใจใครออกเพียงแต่ จิตมันคิดและมันเป็นดังที่เราคิด ...บ่อยครั้ง

ล่าสุุดเมื่อปลายเดือนมีนาคม 2555 นี้ เพื่อนโทรศัพท์มาหาดิฉันเราก็คุยทางโทรศัพท์์ไปเรื่อยๆ และเพื่อนก็ทักขึ้นมาว่า มีใครอยู่ในห้องหรือเปล่า เราก็บอกว่าทำไมหรอ เพื่อนก็บอกว่ามีเสียงผู้หญิงหัวเราะเข้ามาในโทรศัพท์ ดิฉันก็บอกว่า ไม่มีอะไรหรอก อาจเป็นเสียงทีวีก็ได้ แต่ทีวีดิฉันจะหรี่เสียงเบาๆ เพราะไม่อยากคิดมาก ตัวเองอยู่ในห้องนี้คนเดียว กับแมวอีก 2 ตัว ก็เลยปัดๆ ไป คุยกันไปอีกสักพัก เพื่อนก็ทักอีกเป็นรอบที่ 2 ว่าเฮ้ยเราได้ยินอีกแล้ว เขาหัวเราะเข้ามาในโทรศัพท์ ตอนแรกพวกเราก็คิดว่าสายมันคงซ้อนเสียงมันคงแทรก หรือคลื่นมันคงมีเสียงแทรกๆ อะไรงี้เพราะไม่อยากคิดมาก บวกทั้งที่เราคุยมันเป็นเวลากลางคืน เพื่อนบอกเสียงมันหลอนๆ ไงไม่รู้อะ ดิฉันก็เริ่มกลัวขึ้นมา ก็บอกเพื่อนว่า เฮ้ยไม่เอาอย่าพูด กลัวอยู่คนเดียวด้วย ก็คุยกันเรื่องอื่นๆ ต่อไปอีกสักพัก ครั้งที่ 3 ดิฉันได้ยินเองเลยคะเป็นเสียงผู้หญิงหัวเราะแบบหลอนๆ เข้ามาในโทรศัพท์ ดิฉันก็ขนลุกเลยและบอกเพื่อนว่า ดิฉันได้ยินเสียงหัวเราะเหมือนกัน ตอนนี้กลัวมากเลย ก็เลยบอกเพื่อนว่า งั้นเราเลิกคุยกันดีกว่ามันน่ากลัวจริงๆ

ดิฉันเอง ก็บางครัุ้งนั่งสวดมนต์ ทำสมาธิก็รู้สึกว่ามีบางสิ่งที่มองไม่เห็นมาอยู่ด้วย อาจจะมาฟัง มารับส่วนบุญแต่เชื่อมั่นในพระพุทธคุณ เราสวดชุมนุมเทวดา ก่อน สิ่งศักดิ์สิทธิ์ ก็คงมาร่วมฟังด้วย อาจจะอยู่ข้างหน้าสุดและพวกวิญญาณ ก็คงอยู่ข้างหลังสุด เพียงแต่ว่าเรามองไม่เห็นเท่านั้น ก็คิดว่าไม่เป็นไร ทำความดี เขาก็อยากมารับส่วนบุญส่วนกุศลด้่วย พอนัดทานข้าวกับเพื่อน เพื่อนก็ยังเอาเรื่องเดิมมาพูดอีก ว่าได้ยินจริงๆ เราก็บอกว่าอาจจะเป็นเจ้าที่ก็ได้ แต่เวลาเราทำบุญ ไหว้พระก็จะให้เจ้าที่เจ้าทางที่อยู่อาศัย แผ่ส่วนบุญไปหมด

พอวันศุกร์ที่ 23 เพื่อนอีกคนที่เพิ่งเริ่มท้องมานอนที่ห้องด้วย ปกติเพื่อนคนนี้มานอนที่ห้องด้วยบ่อยๆ แต่หลังๆ เขาเพิ่งท้อง และก็มานอนคุยกัน และ เช้าวันเสาร์อีกวัน ขณะที่ออกมาจากห้องแล้ว เพื่อนรุ่นพี่คนนี้ก็ทักว่า เอ่อน้องอุ๊พี่ถามตรงๆ นะ ที่ห้องมีอะไรหรือเปล่า เราก็ตอบแบบไม่ลังเลว่า มี ทำไมหรอ พี่เขาก็บอกว่า ผู้หญิงใช่ไหม เราก็ตอบว่า ใช่ พี่เขาก็บอกว่า พี่ว่าแล้ว เมื่อคืนพี่นอนไม่ได้เลย เพราะ เขามากระซิบข้างหูพี่ว่า กินองุ่นไหม กำลังท้องไม่ใช่หรอ ดิฉันก็เลยพูดไปเพระาไม่อยากให้พี่เขากังวล ก็บอกว่าไม่มีอะไรหรอก พี่ก็มานอนห้องหนูบ่อยนี่ แต่ช่วงนี้พี่ท้องเขาอาจจะเป็นห่วงไง เจ้าที่เขาก็หวังดี แต่ที่จริงแล้วที่ใหม่นี้ พี่เขาเพิ่งมานอนกับดิฉัน 3-4 ครั้งเอง ก็ไม่บ่อยหรอกสำหรับที่นี่

จนกระทั่ง วันที่ 4 เมษานี้ ดิฉันก็ได้ยินเสียงแก้วกระทบกันในห้องตัวเอง ทั้งๆ ที่แมวก็ไม่ได้วิ่งไปชน มันทำให้แปลกใจก็เดินไปดูตรงที่เสียงมันกระทบ แต่ก็ยัง ไม่เห็นว่ามันจะกระทบกันได้ ก็เอะใจละทำไมรู้สึกแปลกๆ จึงได้ โทรไปหาคนที่มีญาณทิพย์ จิตสัมผัส นัดวันเวลาดู ก็นัดกันวันที่ 5 เมษาตอน 1 ทุ่ม ซึ่งตอน 4 ทุ่มดิฉันมีทริปเที่ยวกับที่ทำงาน ก็เลยกะมาเก็บของที่ห้องและรีบ โทรไปหาพี่ที่นัดไว้ด้วย เปิดประตูเข้ามาในห้องประกฏว่าไฟเปิดให้ทั้ง 2 ดวงเลยคะ ก็คิดว่า เอ๊ะเราลืมปิดไฟหรอ แต่ก็ปล่อยไป โทรหาพี่เขาตามที่นัด ก็ถามมันในห้องนี่ละคะ พี่คะ ดูให้หน่อยสิ ในห้องมีอะไรหรือเปล่า พี่เขาตอบว่า ทำไมหรอ จะให้ดูเจ้าที่หรอ ดิฉันก็ตอบไปว่า ไม่รู้เหมือนกันว่าเป็นเจ้าที่หรือเป็นอะไร ไม่แน่ใจคะ พี่เขาก็ตอบว่า ในห้องมีนะ เป็นผู้หญิง ผมยาว หน้าดุ อยู่ในห้อง ดิฉันก็ถามต่อว่าเขามองดิฉันอยู่ใช่ไหม และเขาก็ได้ยินดิฉันถามพี่ใช่ไหม รู้หมดทุกอย่างที่ดิฉันทำใช่ไหมคะ พี่เขาก็ตอบว่าใช่

ดิฉันยอมรับคะว่ากลัว และก็ขนลุกด้วย เพราะก่อนหน้านี้ เหมือนเขามาจับไหล่ดิฉันครั้งหนึ่ง และมันจะเย็นวูบอยู่ที่ส่วนไหล่และดิฉันก็หันไปมองหน้าเขา แต่ไม่เห็นหรอกคะ แต่คิดว่าตาเนื้อไม่เห็นแต่ เราสัมผัสได้ว่ามี เราก็แค่หันไปมอง ทีนี้มาต่อเรื่องที่พี่เขาว่า เขามองดูอยู่ หน้าดุ ดูดุเลยทีเดียว พี่้เขาบอกดิฉันว่าผู้หญิงคนนี้ไม่ใช่เทวดา สิ่งศักดิ์สิทธิอะไร เหมือนเขาอยู่ที่นี่ และก็รักห้องที่น้องอยู่ ดิฉันก็ยังถามต่อทั้งที่รู้ว่าเขาอยู่ในห้องว่า เขาไม่ไปห้องอื่นเลยหรอคะ พี่เขาตอบว่าไม่ไป เขาอยู่ที่ห้องน้องห้องเดียว เราก็ว่าเอาไงดีละทีนี้ พี่เขาเลยว่า น้องก็ทำบุญอุทิศไปให้เขาละกัน พี่เขาว่าน้องมี พ่อร.5คุ้มครองอยู่เขาทำอะไรน้องไม่ได้ ดิฉันเองก็สวดมนต์บทของพ่อ ร. 5 ด้วย ดิฉันก็คุยกับพี่เขาสักพัก็วางโทรศัพท์ลง และก็พูดกับวิญญาณที่มองไม่เห็นในห้องว่า ดิฉันรู้ว่าคุณอยู่ในห้องและก็รับรู้ในส่ิงที่ดิฉันพูด ทำทั้งหมด แต่ก็อยากบอกใ้ห้รู็ว่าดิฉันกลัว และยังไม่พร้อมสำหรับการมองเห็น เพราะพี่ที่มีญาณทิพย์บอกว่า เดี๋ยวน้องก็จะได้รู้ได้เห็นเอง แต่ยังไม่ถึงเวลา ดิฉันเอง ก็ไปอาบน้ำ เตรียมเก็บของและก็สัมผัสว่าเขามองอยู่ก็เลย สวดมนต์ ก่อนไปอุทิศให้เธอคนนี้ด้วย เพราะคิดว่าบางที เธอคนนี้อาจตายในห้องที่ดิฉันอยู่ จึงไม่ยอมไปห้องอื่น แต่ความรู้สึกของดิฉันที่รู้สึกเธอคนนี้ผูกคอตายคะ แค่รู้สึกว่าการตายที้ห้องน่าจะผูกคอตาย

หลังจากกลับมาจากเที่ยวที่ออฟฟิศ ดิฉันมาถึงห้องเที่ยงคืนวันที่ 8 เม.ย. 2555 เปิดประตูห้องเข้ามา ไฟก็เปิดให้พร้อม 2 ดวงอีกเป็นครั้งที่ 2 ดิฉันก็คิดว่า เอ๊ะทำไมดิฉันลืมปิดไฟก่อนไปอีกหรอนี่ แต่ก็พยายามคิดว่าตัวเองสัพเพร่าลืมปิดไฟ อีกแล้ว ก็ไปอาบน้ำ เกือบ ตี 1 ดิฉันก็ไปไหว้พระสวดมนต์ต่อ แต่ไม่ได้นั่งสมาธิเพราะรู้สึกเหนื่อยๆ หลังจากไหว้พระสวดมนต์ใจก็คิดว่าต่างคนต่้างอยู่ละกัน ยิ่งเอาใจไปรับรู้ไปคิด มันยิ่งทำให้เรากลัวมากขึ้น ขณะที่ปิดไฟ ดิฉันกลัวคะเลยเอาผ้าห่มคลุมโปงเลย แมว 2 ตัวก็วิ่งกันอยู่ในห้อง ดิฉันเอง ก็กำหนดพุท โธอยู่ในใจเพราะจะกำหนดจนหลับไป ทุกครั้งคะ แต่ครั้งนี้มันแปลกๆ แมวมันวิ่งไปมาเสียงมัน เหมือนมีอะไรบางอย่างดิฉันก็เอ็ด แมวที่เลี้ยง ว่า เลิฟ-ดรีม อย่าเล่นและก็เปิดผ้าห่มจ้องไปที่แมวขณะที่ไฟปิด เจ้าสองตัวก็สงบนิ่งคะ กำหนดพุท-โธ ต่อ ก็เริ่มขยับตัวไม่ได้ ทั้งที่เรายังไม่หลับ ไม่ถึง 5 นาที ดิฉันก็สู้คะ คือไม่รู้อะไรแต่จะพยายามจะขยับให้ได้ ก็หลุดคะ สักพักดิฉันก็ เริ่มต้นกำหนด พุท-โธ ใหม่ ก็รู้สึกเหมือนจะโดนอำเป็นรอบที่ 2 ทำให้ขยับตัวไม่ได้ นี่ขนาดเพิ่งเริ่มต้นยังไม่ถึง 2 นาทีเลยคะ ดิฉันก็ดิ้นและพยายามขยับอีกเป็นรอบที่ 2 ก็หลุดออกมาได้อีก และที่นี้ ดิฉันก็ได้ยินเสียงเหมือนแก้วกระทบกัน ในห้องของเราเอง เพราะนี่มันตี 1 กว่าแล้วทุกอย่างเงียบหมดคะ ดิฉันไม่ได้หลับ ได้ยินเสียงชัดเจนคะ ผู้หญิงคนนี้อายุประมาณ 30 นะคะ เสียงไม่ใช่วัยกลางคน ซึ่งตรงกับเพื่อน และพี่ที่ได้ยิน คะ เขาพูดมาในขณะที่เสียงในห้องเงียบว่า ดรีม ดรีม นั่้นเป็นชื่อแมวที่ดิฉันเลี้ยงคะ คิดดูสิคะ ว่าดิฉันจะขนลุก และกลัวขนาดไหน มาเรียกชื่อแมวดิฉันในห้อง และเสียงผู้หญิงคนนี้บ่งบอกว่า อยู่้ใกล้ดิฉันมาก ดิฉันโชคดีที่ยังนอนคลุมโปงคะ แต่ก็กลัวมากคะ ก็เลย ขอพ่อ ร.5 และ หลวงพ่อปาน หลวงปู่มั่น หลวงพ่อฤษีลิงดำ ขอหมดคะนึกถึงหลวงพ่อไหนได้ก็ขอให้ท่านช่วยคุ้มครองดิฉันด้วย เพราะดิฉันกลัวมากและตัวเองก็เหนื่อย ก็ไม่รู้ว่าเธอคนนี้จะยอมไปไหม ดิฉันเลยนึกในใจว่า ถ้ายังมากวนมาหลอกให้กลัวอยู่อย่างนี้ก็จะแช่ง ไม่ให้ได้ผุดได้เกิดแล้ว เพราะมันถึงที่สุดแล้วคะ จากนั้นเธอคนนี้ก็ไปตอนไหนไม่ทราบ ดิฉันก็ฝันว่าตัวเอง กำลังสื่้อสารกับเธอทางจิต เห็นภาพตัวเอง หลับตาถามเธอว่าเธอชื่ออะไร เหมือนจะเห็นภาพเธอทางจิตแต่จริงๆ ไม่เห็นนะคะ ตื่นเช้ามาคิดว่านี่เราเก็บเรื่องเธอเมื่อคืนไปฝันเลยหรอ

เช้าวันที่ 9 เม.ย. 55 เช้านี้ขณะที่ดิฉันกำลังออกจากห้องตอนเช้า จะไปเคลียร์งาน ก็ประจวบกับเจอแม่บ้านที่คอนโดพอดี ดิฉันก็ปิดห้องและถามหน้าประตูห้องเลยคะ ว่าป้าๆ ที่้ห้องที่หนูอยู่มีอะไรหรือเปล่าคะ ป้าแกก็ตอบว่า ห้องนี้ไม่มีนะ ดิฉันก็บอกว่าจริงหรอ ดิฉันก็เลยบอกป้าว่า มีผู้หญิงผมยาว หน้าดุ ตายที้ห้องนี้หรือเปล่า อายุน่าจะประมาณ 30 ได้ ป้าแกตกใจ ก็บอกว่าที่ห้องนี้ไม่มี แต่มีชั้น 4 ผมยาว หน้าดุ อายุประมาณ 30 ผูกคอตาย ผู้หญิงคนนี้ ชอบที่นี่มาก อ่อที่สำคัญชอบกินองุ่นแบบที่เพื่อนดิฉันได้ยินเลยคะ ตอนที่ยังไม่ตายเดินไปทุกตึกเลย ของที่นี่เพราะที่นี่ มีหลายตึกคะ การออกแบบจะไม่เหมือนกัน แต่ตึกที่ดิฉันอยู่เธอคนนี้ซื้อห้องไว้ ชั้น 4 และก็ผูกคอตาย ที่ห้องน้ำ ป้าเขาว่า เธอนับถือพระพิฆเนศมาก และเธอ ผูกคอตายที่ห้องน้ำหลายวัน กลิ่นนี้กระจายไปทั่วตึกเลย เธอคนนี้ยังไม่ไปไหน ไปหลอกหลายคนแล้วที่ชอบถือศีล ไหว้พระสวดมนต์ ตอนมีชีวิตอยู่เคยเหมือนจะดูดวงให้ใคร และอยู่ๆ ก็ล้มลงไปเลย และลุกขึ้นมาบอกว่า เจ้าที่ที่นี่แรง เธอชอบ แต่ป้าก็บอกว่าป้าเองเจอครั้งแรกก็รู้สึก ไม่ค่อยชอบเธอคนนี้เหมือนกัน ไม่รู้ทำไม อีกทั้งก่อนที่ดิฉันยังไม่มาเช่าอยู่ เธอไปหลอกหลายห้องแล้วคะ เพราะเธอแรงไม่กลัวอะไรคะ เธอมักไปห้องคนที่มีศีลปฏิบัติ ก็มีคนย้ายออกเพราะเธอก็มีคะ แบบขายห้องเลยคะ และยังมีคนอื่นอีกที่ เธอเข้าไปหาเขา และผู้ชายคนนั้นยังไม่หลับดี เขาก็ไม่คิดว่เป็นผีหรอกคะ เขาก็ว่าเธอเข้าห้องมาได้ไง เธอก็ตอบว่า เขามาเล่นแป๊บเดียวเดี๋ยวก็ไป ป้าแม่บ้านว่าเธอชอบไปหลอกเขา ไปทั่วเลย แต่เท่าที่ดิฉันรับรู้และสัมผัสได้ตอนนี้ เธอประจำที่้ห้องดิฉันไม่ไปห้องอื่นเลยคะ บวกกับพี่ที่มีญาณทิพย์ยังบอกอีกว่าเํํธอไม่ไปห้องอื่น อยู่กับคุณที่นี่ละ ขณะที่ดิฉันคุยกับป้าหน้าห้อง พวกเราสองคนต่างขนลุกคะ ดิฉันก็บอกป้าว่า ป้าเธอยู่ที่ห้องหนูนี่ละ รับรู้และฟังตลอด ป้าเขาว่าเธอไม่กลัวอะไรเลย ่ชอบไปแกล้งคนที่ปฏิบัติ ขนาดมีพระเธอยังเข้าได้เลย แต่สำหรับดิฉัน ถ้าจะมารับกุศล ก็อย่ามาอำ หรือมาให้ได้ยินเสียง อะไรยังงี้คะ สำหรับอนาคตถ้าจะต้องเจอ ก็ขอให้พร้อมก่อนตอนนี้ยังไม่พร้อมเพราะยังมีความกลัว ก็บอกเธอคะ ว่าเราอยู่คนละภพภูมิ ครั้งหนึ่งเธอก็เคยเป็นมนุษย์เหมือนเรา และเราก็เหมือนเธอเพียงแต่เรามาอาศัยกายเนื้อนี้อาศัย สร้างกุศล และดำรงชีวิตอยู่ ก็อยากให้เธอไปเกิดในภพภูิมิที่ดี เหมือนกัน แต่การที่ต้องอยู่ห้องเดียวกัน ยอมรับคะว่ายังกลัวอยู่มาก เธอเองก็มีห้องของเธออยู่ เย็นนี้ป้าแม่บ้านก็บอกว่า ให้ไหว้เจ้าทีและขอเธอไม่ให้เข้ามาในห้องคะ อ่อดิฉันถามป้าว่าเธอเล่นของหรือเปล่าคะ เพราะป้าเขาว่าเธอแรงอยู่ ป้าก็ตอบว่าเธอน่าจะเล่นของนะ ทั้งนี้ดิฉันเองก็ไม่รู้หรอกแค่รู้สึกก็เลยถาม ป้าว่าเย็นนี้ให้ไปไหว้เจ้าที่ขออย่าให้เธอเข้าห้องเพราะกลัวว่าเธอ จะเข้ามาหลอก และทำให้ดิฉันไปผิดทาง

ดิฉันก็คิดว่าที่ห้องมีพระพิฆเนศของแม่อยู่บนหิ้งพระ เดี๋ยวจะกลับไปขอท่านไม่ให้เธอเข้าห้องคะ เพราะได้ยินว่าเธอนับถือมาก เพราะดิฉันก็อยากสวดมนต์ นั่งสมาธิต่อไป แม้จะรับรู้ได้ แต่ก็ไม่อยากให้เธอมาหลอก ไม่รู้ว่าเธอเจตนาหรือไม่ หรือเพราะเธอต้องการบุญกุศล แต่ดิฉันก็คิดว่าเมื่อปฏิบัติเสร็จแล้วจะอุทิศให้เธอ เหมือนกัน แค่ขออย่ามาอะไรก็พอ ....เพราะดิฉันเองก็มาอยู่ที่หลังเธอ ก็คิดว่าเราไม่มีสิทธิ์จะไล่เธอ ดิฉันก็ยึดหลักเมตตาต่อกันคะ เธออาจจะัยังไม่ถึงเวลาไปเพราะอาจยังไม่ถึงอายุขัยเลยยึดติด อยู่กับที่นี่ก็เป็นได้ ก็แค่หวังว่าเธอจะอยู่ห้องของเธอไม่มาอยู่ประจำที่้ห้องดิฉันคะ คงจะปฏิบัติช่วยเธอได้เต็มที่กว่านี้ ยังไง ก็ถ้าใครมีญาณทิพย์ ลองสื่อสารกับเธอหน่อยได้ไหมคะว่าเธอต้องการอะไร หรือเปล่า บุญ กุศล หรืออะไรถ้าดิฉันช่วยได้ก็อยากจะช่วยคะ

เย็นนี้ต้องกลับไปเจออีัก ก็หวังว่าเธอจะไม่มาอำ หรืออะไรคะเผลอๆ อาจจะต้องเปิดไฟนอน กลัวไปเลยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2012
  2. Jt Odyssey

Jt Odyssey เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนเค้าอยากสื่อสารกับคุณนะครับ ไม่ได้มีเจตนาร้ายต่อคุณด้วย ตามหลักกฏแห่งกรรม พวกคุณคงมีกรรมสัมพันธ์กันมา แหละครับ ไม่อย่างนั้นไม่มาเจอกันหรอก แถมได้มาอยู่ร่วมกันด้วย หมั่นทำบุญ อุุทิศส่วนกุศลให้เค้านะครับ ถ้ากำลังใจน้อยก็ทำสังฆทาน อุทิศส่วนกุศลให้เค้าซะ ถ้ากำลังใจมากหน่อยก็ทำกรรมฐานให้เค้าซะเลย ได้ feel ดีความกลัวนี่กำจัดความขี้เกียจได้ดีนะ เด่วก็ไปเกิดละ ถ้าก่อนไปเกิดเค้ามาหาในสมาธิ หรือมาเข้าฝัน อย่าลืมถามเลขท้ายสองตัว 55+

3. ininja

ininja สมาชิกใหม่

เป็นกำลังใจให้นะครับ

4. รีนาโมจัน

รีนาโมจัน Active Member

โดยมากคนที่เจอผีมักจะเจอในบ้านที่เป็นห้องเช่าและเคยมีใครต่อใครอยู่มาแล้วเราไม่รู้ แต่ถ้าโดยมากที่รีนาเห็น ถ้าเป็นวิญญาณที่ตายแล้วไปดีก็จะไม่วนเวียนมาปรากฏให้เห็นเพราะเขาไปภพภูมิเทวดาหรือไปเกิดเป็นคนทันที (พวกนี้สิที่รีนาอยากเห็นเราะอยากรู้ญาติเราเป็นไงมั้ง) แต่เขาไปดีแล้วก็ไม่มาให้เห็น.......โดยมากผีที่รีนาเคยเจอจะเป็นผีที่เราไม่รู้จักอย่างตามห้องคอนโด อพาร์เมนต์ แต่ จขคไม่ต้องไปกลัวเขาหรอก ก็แค่สวดมนต์ อุทิศกุศลให้เขาก็พอ เขามาให้เห็นโดยมากเพราะอยากได้บุญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2012
  5. odanhi

ตอนนี้ยอมรับว่ากลัวคะ ที่กลัวเพราะถ้าปิดไฟนอนกลัวเขามาอำมากกว่า แต่ก็กะวันนี้จะสวดมนต์ นั่งสมาธิือุทิศให้เขาเหมือนเดิม แต่ก็คงต้องบอกเจ้าที่ไม่ให้เข้ามาในห้องเรา ไม่รู้จะสำเร็จหรือเปล่า

6. leepalung

leepalung สมาชิกใหม่

ผมไม่กล้า เพราะเป็นคนหนึงที่อยู่คอนโด

แต่ถ้าเป็นผมเจอแบบนี้นะ จะทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น ไม่สนใจ ไม่ต้องกลัวครับ

7. wainkam

wainkam เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2011
    อนุโมทนาสาธุ คุณ odanhi มีเมตตาจริงๆ โดนซะก็ไม่น้อยยังไม่โกรธเขาเลย ^^ ผมเคยคุยกับผู้รู้ท่านนึงท่านบอกว่าถ้าเจอแบบนี้ต้องลองคุยต่อรองดูเหมือนที่คุณ odanhi ทำอยู่แหละครับ แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆ ก็ต้องเชิญท่านท้าวเวสสุวรรณให้ท่านมาคุยด้วย(เอาไปเก็บ) แต่กรณีของคุณ odanhi คงไม่ถึงขนาดนั้น ดูท่าเขาคงจะเหงาซะมากกว่าเลยมาอยู่ด้วยอะครับ :>

8. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

น่าจะมีกรรมเกี่ยวเนื่องกันนะครับ
    แนะนำให้สวดมนต์พุทธคุณ กับ ปฏิบัติกรรมฐานทุกวัน
    ปฏิบัติกรรมฐานบ่อยๆ นะครับ แล้วก็แผ่อุทิศให้
    ใช้ตามนี้ก็็ได้นะ
    "ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ พระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ พระอริย ครูบาอาจารย์ที่ข้าพเจ้านับถือ ขอให้บุญบารมีที่ข้าพเจ้าได้เคยสร้างไว้ปฏิบัติไว้ทั้งหมด รวมถึงบุญการปฏิบัติกรรมฐานนี้ ให้สำเร็จแก่...... ขอให้ท่านโมทนาบุญ เปลี่ยนจากมิจฉาทิฏฐิ เป็นสัมมาทิฏฐิด้วยเถิด"

9. odanhi

ขอบคุณคะ ทุกคนที่มาเป็นกำลังใจให้ เมื่อวานก่อนเข้าห้องได้บอกกับเจ้าที่ แล้วว่าให้บอกเขากลับไปที่ห้องของเขาก่อน การมาอยู่ด้วยกันทุกวันมันทำให้เรากลัว แทนที่จะได้ช่วยเขาได้เต็มที่ ก็บอกว่าจะทำบุญอุทิศไปให้คะ และก็จะสวดมนต์นั่้งสมาธิไปให้ทุกวัน อยากทำให้เต็มที่ เมื่อเช้า ได้รับรู้จากป้าแม่บ้าน ว่าเขา ตายไม่มีคนทำบุญไปให้ พอออกมาจากตึก รู้สึกสงสารเขาจับใจน้ำตาแทบไหล เลยส่งจิตไปไม่รู้จะได้รับหรือไม่ บอกไปว่า จะทำบุญไปให้เรื่อยๆ และจะปฏิบัติไปให้ สงสารที่ไม่มีญาติพี่น้องทำบุญไปให้ ป้าแม่บ้านบอกว่าวันเผาก็มีแค่ 3-4 คนเอง เราก็คิด อยากหาทางช่วยเขา แต่คิดว่าคนผูกคอตายคงเป็นกรรมหนัก แต่ก็จะทำให้เรื่อยๆ ...ส่วนตอนค่ำยังคงต้องเปิดไฟนอนไปก่อน เพราะยังกลัวอยู่คะ คิดว่าเขาคงจะเหงาด้วย เมื่อเช้า เลยรีบไปวัดเลยทำบุญเล็กๆ น้อยให้ได้ก็หวังให้เขาได้รับคะ ^-^

10. odanhi

อันนี้เป็นภาพในห้องนะคะ ไม่แน่ใจว่าตอนที่ถ่ายจะมีเธอหรือเปล่า แมวตัวสีขาวที่น้องสาวดิฉันอุ้มอยู่คะ ชื่อดรีม คิดว่าเธอคงมาเล่นสักพักแล้วเพราะไม่งั้นจะไม่เรียกชื่อถูก ขนาดเปิดไฟแล้วยังมืดๆเลยคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2012
  11. ปุณบพิธ

จิตเมตตาแบบนี้แหละครับ เป็นจิตที่มีกำลังมาก และจะถอดถอนการยึดติดของวิญญาณต่างๆ ได้ ก็ด้วยพลังเมตตาเช่นนี้ การอุทิศให้ผู้ที่รับ จะได้รับเต็มๆ เพราะไม่เจือด้วยโทสะ ไม่เจือด้วยอารมณ์ที่เป็นอกุศล
    สิ่งที่ท่านกำลังทำ เป็นบุญสูงมากๆ คือการช่วยถอดถอน ละความเห็นผิด ละการยึดติด ของสัตว์โลก เหมือนคนหลงทาง ไม่มีทางไป ที่จะต้องวนเวียนมีทุกข์อยู่ไม่รู้จักจบสิ้น แต่ท่านได้ชี้ให้เห็นทางสว่าง ผลบุญนี้ จะทำให้ท่านก้าวหน้าทั้งทางโลกและทางธรรม ทั้งในชาตินี้ และชาติต่อๆ ไปครับ
    อนุโมทนา สาธุ ครับ

ป.ล. การปฏิบัติกรรมฐาน จะส่งผลให้ถึงผู้รับได้มากที่สุด เร็วที่สุดครับ ไม่แน่ใจว่ากรณีฆ่าตัวตาย การทำบุญธรรมดา จะส่งได้ถึงหรือเปล่า แต่กรรมฐาน ส่งให้ได้ถึงแน่นอน
    หากจะสวดมนต์ ขอแนะนำบทดังนี้ครับ
    - ปะฏิจจะสะมุปปาทะปาฐะ
    - กรณียเมตตสูตร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2012
  12. ekkapon.ch

ekkapon.ch เป็นที่รู้จักกันดี

8 พฤศจิกายน 2007
    สวดมนต์รัตนะสูตรทุกวันครับ มันไม่เจออีก แล้วก็คนแถวนั้นจะไม่ทะเลาะกันด้วยครับ

13. aoyleo

aoyleo Active Member

4 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ น่ากลัวนะค่ะขนาดอ่านแล้วยังขนลุกเลย ถ้าเป็นดิฉันไม่รู้จะทนได้รึเปล่า ถึงขั้นว่าเฮี้ยนน่ะคะเนี๊ยะ
    เป็นกำลังใจให้นะค่ะ

14. nutbd

nutbd เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    ลองเอาคาถาบทนี้ไปสวดครับ

ขอพร ท้าวเวสสุวรรณ ให้ท่านช่วยปกปักรักษา ผมใช้สวดทุกวันครับ

ตั้ง นะโม 3 จบ

อิติปิ โส ภะคะวา ยะมะราชาโน ท้าวเวสสุวรรณโณ

มะระณัง สุขัง อะหัง สุคะโต นะโม พุทธายะ

ท้าวเวสสุวรรณโณ จาตุมะหาราชิกา ยักขะพันตาภัทภูริโต

เวสสะ พุสะ พุทธัง อะระหัง พุทโธ ท้าวเวสสุวรรณโณ นะโม พุทธายะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      23.3 KB
      เปิดดู:
      105
  15. odanhi

แต่ให้พูดก็เริ่มกลัวเหมือนกัน จะมีตัวตายตัวแทนอะเปล่าไม่รู้ พอดีคุยกับเพื่อนเยอะ กลายเป็นกลัวอีกแล้ว ยิ่งใกล้ค่ำยิ่งกลัว ตอนเช้ายังปกติ เจ้านายบอกให้ย้ายที่อยู่ เราก็ก้ำๆ กึ่งๆ ไม่รู้เขาออกจากห้องไปหรือยังอยู่ ไม่แน่ใจจริงๆ คะ

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งกำลังใจมาให้นะคะ
    บทสวดมนต์กรณียเมตตสูตร สวดบ่อยๆนะคะ

17. pailinc

pailinc สมาชิก

อ่านแล้ว ก็เป็นกำลังใจให้ค่ะ
    คุณเป็นคนดี มีน้ำใจมากด้วย
    เค้าก็คงรับรู้ เทวดาและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่อยู่รอบตัวคุณ ก็คงทราบ
    และจะปกปักษ์รักษาคุณแน่นอน...สาธุ อนุโมทนาในบุญที่คุณทำ และในจิตเมตตาคุณมี(f)

18. ปุณบพิธ

ไม่ต้องกลัวครับ เขาทำอะไรท่านไม่ได้หรอก เพราะยิ่งทำ กฎแห่งกรรมยิ่งซ้ำเติม เขาจะไม่มีวันได้ไปผุดไปเกิด จนกว่าจะมีผู้ที่มีเมตตาจิตมาช่วยเขา
    หากท่านเชื่อว่า เขาอาจจะทำอันตรายท่านได้ อาจจะมีกรรมต่อกันมาก่อน ขอให้มั่นใจว่า ข้อนี้เป็นไปได้ยาก ถ้าหากเป็นเช่นนั้นจริง หากจะต้องเกิดเหตุกับท่าน เพราะเขาจริงๆ ท่านจะมีสิ่งมาปิดกั้น ไม่สามารถมา post คำถามและได้รับคำแนะนำอย่างนี้หรอกครับ และถ้ามีเวรกรรมสัมพันธ์ต่อกันจริงๆ กรรมไม่มีหมดอายุ เขาเจอท่านแล้ว ท่านจะย้ายไปไหนก็ไม่พ้นหรอกครับ

ขอให้มั่นใจเข้าไว้ ในเมตตาบารมี ผู้ที่มีแต่จิตเมตตา ชาวร่างทิพย์ทำอะไรไม่ได้หรอกครับ ทำแล้วจะเป็นบาปหนักมากๆๆๆๆ กับเขา ครับ เขาอยู่ในฐานะที่น่าสงสาร หากท่านย้ายไป ดวงจิตนี้จะต้องรอคอยอยู่อีกนานเท่าไหร่ กว่าจะมีคนที่มาปลดปล่อยเขาได้

คืนนี้ กับ เช้ามืดพรุ่งนี้ ผมจะนั่งวิปัสสนา 2-4 ชั่วโมง ส่งส่วนของผม และ พลังเมตตาบารมี ซึ่งหลวงปู่โต๊ะท่านเมตตาผม เมื่อไม่กี่วันมานี้ ไปช่วยเหลือท่านนะครับ ขอให้ท่านโมทนาด้วยครับ

19. artbuddhabless

artbuddhabless เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเป็นคนใจกล้า และใจดีกว่าใครหลายๆคนนะครับ เป็นผมๆคงอยู่ไม่ได้แน่ๆ55++(ยอมรับเลย) ขอโมทนาบุญในความดีของคุณ และขอเป็นกำลังใจให้คุณปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ดังคำสั่งสอนขององค์สัมมาสัมพุทธเจ้าที่ทรงตรัสรู้อย่างแจ่มแจ้งแล้ว และได้แสดงเป็นตัวอย่างแก่โลกทั้งหลาย นะครับ. สู้ๆๆ

20. รีนาโมจัน

รีนาโมจัน Active Member

;k06
    แมวน่ารักมากคะ

แต่รู้สึกห้องมันทึบๆนะคะ เหมือนไม่ค่อยมีหน้าต่างหรือแสงอาทิตย์เข้าไม่ถึง ฮวงจุ้ยไม่ดีถ้าห้องมืด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 เมษายน 2012