วิธีฝึกฝนปฏิบัติสมาธิด้วยการหยุดความคิด

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย izybul, 25 ธันวาคม 2022.

1. izybul

izybul สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2022
    ท่านใดได้อ่านแล้วนำไปปฏิบัติฝึกฝนหวังว่าคงได้เห็นเส้นทางนิพพานดั่งคำสอนของพระพุทธองค์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 เมษายน 2023
  2. nes315

nes315 Active Member

17 สิงหาคม 2010
    ขอบคุณครับพี่ ผมจะลองนำไปปฎิบัติตามแนวทาของพี่ดูครับ

3. nes315

หลังจากที่ผมเคยสอบถามเรื่องอาการปวดศีรษะมากเวลาภาวนาทำสมาธิแล้วพี่เจ้าของกระทู้แนะนำให้มาอ่านและลองปฎิบัติตามแนวทางของกระทู้นี้ของพี่ หลังจากที่นำไปปฎิบัติแล้วอาการปวดหัวหายไปครับ และรู้สึกได้ว่าจิตนิ่งมากครับ ตอนแรกพิจารณาแสงจะเป็นสีส้มทึบๆ นั่งไปสักพักรู้สึกว่าเหมือนมีแสงจ้าๆเกิดขึ้นหลังจากที่จิตนิ่งแล้วและบางครั้งเหมือนมีวงขาวๆเหมือนอุโมงเกิดขึ้นเป็นวงเล็กๆขยายใหญ่ขึ้น ข้างในมีภาพเหมือนมีฉากหนังมีอะไรเคลื่อนไหวอยู่ด้านในสีขาวนั้นภาพมันชัดเจนมากครับแต่มั้นสั้นเกินกว่าจะดูรู้ว่าข้างในมีอะไรเพราะคงไว้ได้ไม่นานครับน่าจะแค่ประมาณ 5-10 วินาที จากเล็กขยายไปใหญ่พอพยายามเพ่งดูก็หายไป แบบนี้มาถูกทางมั้ยครับ ถ้ามาถูกทางผมต้องวางอารมณ์จิตแบบไหนครับถึงจะคงภาพนี้ไว้หรือจะต้องทำยังไงถึงจะพัฒนาจิตให้ก้าวไปมากกว่านี้ต่อไปครับ แต่ถ้ามาผิดแนวทางรบกวนพี่ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

4. nes315

ขอบคุณครับพี่ ผมจะพยายามฝึกตามแนวทางนี้ต่อไปครับ ถ้ามีความคืบหน้าหรือติดขัดตรงไหนผมขออนุญาตเข้ามา update หรือสอบถามขอความรู้กับพี่เรื่อยๆครับ

5. izybul

izybul สมาชิกใหม่

25 ธันวาคม 2022
    ยินดีครับ