เรื่องเด่น ทำจิตก่อนตายไปนิพพาน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย เสขะ บุคคล, 6 ตุลาคม 2019.

1. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53

ทำจิตก่อนตายไปนิพพาน
    หลวงพ่อฤๅษี วัดท่าซุง ตอบปัญหาธรรม

---------------------------------------------------

ผู้ถาม :- “หลวงพ่อเจ้าขา คนที่จะสงบจิตก่อนจะตาย ทำใจแบบไหนไปนิพพานเจ้าคะ…?”

หลวงพ่อ :- “รู้แต่แบบไปอเวจี… ก่อนจะตายต้องการไปนิพพานนะ เขาทำแบบนี้

ให้ ตัดสักกายทิฐิ มีความรู้สึกว่า ร่างกายไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา เราไม่มีในร่างกาย ร่างกายไม่มีในเรา เพราะว่า ร่างกายเป็นแต่เพียงธาตุ ๔ คือ ธาตุน้ำ ธาตุดิน ธาตุลม ธาตุไฟ มันมีการเกิดขึ้นในเบื้องต้น เปลี่ยนแปลงในท่ามกลาง สลายตัวไปในที่สุด เราไม่ขอยึดมั่นในร่างกายต่อไป ถ้าหากร่างกายตายเมื่อไรไปนิพพานเมื่อนั้น ตั้งใจแบบนี้นะ ตัวสุดท้าย ตัวนี้นะ”

ผู้ถาม :- “การจะไปนิพพานนี้ พระไปมากกว่าฆราวาสใช่ไหมคะ…?”

หลวงพ่อ :- “ฆราวาสไปมากกว่าพระ”

จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๔ หน้า ๑๑๑
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (วัดท่าซุง)

---------------------------------------------------

อ่านหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมเล่ม ๔ https://luangporblog.wordpress.com/2014/07/06/หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม-๔/

2. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    53

นิพพานนี่ไปไม่ยาก ถ้าฉลาด

-------------------------------------

“..เขาเกิดไม่นิยมร่างกาย เมื่อใกล้จะตาย พอป่วยแล้วเจ็บโน่น ปวดนี่ รำคาญขึ้นมา เอ๊ะ…นี่ร่างกายเลวๆ อย่างนี้ เราไม่ต้องการอีก ไปนิพพานทันทีเหมือนกัน นิพพานนี่ไปไม่ยาก ถ้าฉลาดนี่ไปไม่ยาก”

ผู้ถาม :- “แค่เบื่อร่างกายตัวเดียวหรือครับ…?”

หลวงพ่อ :- “ก็เขา ตัดตัวเดียว คือ สักกายทิฏฐิ ไง”

ผู้ถาม :- “อ๋อ…ไม่ต้องไปไล่ตัวอื่นหรือครับ…?”

หลวงพ่อ :- “โอ้ย…ไปไล่นะซวย มันเหนื่อย การบรรลุมรรคผลนะ เขาไม่ได้ไล่ตามลำดับหรอก พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า พระอริยเจ้านะมี ๔ อันดับ พระโสดา สกิทาคา อนาคา อรหันต์ ส่วนใหญ่จริงๆ ฟังเทศน์พระพุทธเจ้าจบเดียวเป็นอรหันต์ทันที เห็นไหมล่ะ ตามพระสูตรที่เรียนมานะ บางท่านก็ติดแหงแก๋แค่พระโสดาบัน อย่างพระอานนท์นี่ ล่อพระโสดาบันซะเกือบ ๔๐ ปี ปี้ดป๊าดทีเดียวไปเป็นปฏิสัมภิทาญาณเลย และเก่งมากด้วย ใช่ไหม…

ก็มีหลายท่านอยู่ ปุ๊บปั๊บเป็นอรหันต์กันเป็นแถวๆ อย่างลูกศิษย์ของพระสารีบุตร พระโมคคัลลาน์ ฟังเทศน์จบเดียวเป็นอรหันต์หมด ใช่ไหม… ก็เยอะแยะไป ไม่จำเป็นต้องบรรลุตามลำดับ ชื่อของพระอริยะ ขั้นของพระอริยะมี ๔ ขั้นจริง แต่ไม่จำเป็นต้องบรรลุตามลำดับ ชื่อของพระอริยะ ขั้นของพระอริยะมี ๔ ขั้นจริง แต่ไม่จำเป็นต้องบรรลุตามขั้นนี่ การปฏิบัติพระกรรมฐานของทุกคน ถ้าหวังตามขั้นก็โง่เต็มที่ นี่การปฏิบัติจริงเขาไม่หวังตามขั้นหรอก

อันดับแรกสุด ถ้ากำลังเราไม่มั่นใจแน่นอน ต้องยึดอารมณ์พระโสดาบันก่อน ถ้าได้แล้วก็จับพระอรหันต์ทันที”

ผู้ถาม :- “อ๋อ…ตีข้ามกระโดดไปเลย”

หลวงพ่อ :- “ไม่กระโดด นั่งเฉยๆ ตามแบบจริงๆ ท่านก็แนะนำแบบนั้น อย่างท่าน พุทธโฆษาจารย์ ที่รจนาวิสุทธิมรรค ท่านก็บอกไว้ตรง ว่า “บุคคลใดถ้าถึงพระโสดาบันในที่นั่งใด ให้ทำจิตเข้าถึงอรหันต์ในที่นั่งนั้นทันที” คือว่าไม่ยาก อรหันต์นี่แค่ไม่ต้องการร่างกายเท่านั้นล่ะ ถ้าไม่ต้องการจริงๆ ก็เป็นอรหันต์ ตัดตัวเดียว คือ การตัดกิเลสจริง เขาตัดสักกายทิฏฐิ

ที่พระไปถามพระสารีบุตรว่า “ผมเป็นปุถุชน จะเป็นพระโสดาบันเป็นอย่างไร” ก็พิจารณาร่างกายไม่ใช่เรา ไม่ใช่ของเรา ใช่ไหม…

เป็นสกิทาคามีล่ะ ก็ไอ้ตัวนี้ถ้าละเอียดก็เป็นสกิทาคามี

ถ้าผมจะเป็นอนาคามี ก็ปฏิบัติไอ้ตัวนี้จิตละเอียดลงไปอีก เบื่อหน่ายร่างกายก็เป็นอนาคามี

ต้องการเป็นอรหันต์ ก็ไอ้ตัวนี้ ถ้าจิตวางเฉยได้ก็เป็นอรหันต์

พระองค์นั้นก็แน่เหมือนกัน ถามอีกว่า เป็นอรหันต์แล้ว ไม่ต้องทำอะไรเลยใช่ไหม…พระขี้เกียจนี่ พระสารีบุตรบอก ไม่ใช่ คือ พระอรหันต์ทำเป็นปกติ เพื่อความเป็นอยู่เป็นสุข”

-------------------------------------
    (คัดลอกเฉพาะบางส่วน)
    จากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๔ หน้า ๔๕-๔๗
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (วัดท่าซุง)

อ่านหนังสือหลวงพ่อตอบปัญหาธรรมเล่ม ๔ https://luangporblog.wordpress.com/2014/07/06/หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม-๔/