ถามผู้รู้เรื่องการบวชที่วัดเขาอ้อครับ

ในห้อง 'งานบวช' ตั้งกระทู้โดย panoopong, 1 กุมภาพันธ์ 2008.

1. panoopong

panoopong สมาชิก

20 กันยายน 2007
    ผมเป็นคนพัทลุงนะครับ แต่ทำงานกรุงเทพ ตอนนี้ผมมีความประสงค์ที่จะบวชครับตั้งใจว่าจะบวชที่วัดเขาอ้อ ที่พัทลุงโดยที่ผมจะบวชให้ประหยัดที่สุด ไม่แน่อาจจะขอพระท่านบวชฟรีเลยเนื่องจากค่อนข้างมีปัญหาเรื่องเงิน แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดเลยว่ามีพระอุปปัชฌารึปล่าว และหากต้องมีค่าใช้จ่ายจริงๆต้องใช้เงินแค่ไหน จะลงไปสอบถามเองก็ไม่ค่อยสะดวกเท่าที่ควร ความตั้งใจจริงของผมตอนแรกตั้งใจจะบวชตลอดชีวิต แต่รอให้เคลียร์เรื่องต่างๆให้หมดก่อน แต่ดูแล้ว ทางบ้านผมรอไม่ไหวแน่เพราะรบเร้าให้ผมบวชเหลือเกิน เลยบวชให้เค้าก่อน 15 วัน จึงอยากรบกวนผู้ที่รู้รายละเอียดด้วยครับ

2. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญนะครับ สาธุ ๆ ๆ

3. ภูติอาคเนย์

ภูติอาคเนย์ เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2007
    ปกติบวชต้องใช้เงินด้วยหรอครับ-.-
    จะมีก็แค่ค่าใส่ซองให้พระอุปชาเองมั้งครับแต่ว่าไม่จำเป็นหรอก
    สมัยโบราณเขาก็แค่มีดอกไม้ธูปเทียนแล้วจบเลย
    ถ้าไม่จัดพิธีแห่นาคเลี้ยงฉลองอบายมุขกันก็ไม่ต้องใช้เงินเลย
    อ้อแต่ถ้านับรวมค่าเครื่องอัฐบริขารด้วยก็ใช้พอประมาณแต่ก็ไม่มากนัก
    ผมเองก็อยากบวชหรือไปศึกษาวิชาที่วัดเขาอ้อเหมือนกันแต่ผมคนกรุงเทพเลยไม่รู้จะมีโอกาสไหม
    ยังไงก็ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุล่วงหน้านะครับ ถ้าได้วิชาดีอย่าลืมมาแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆในนี้ฟังมั่งนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2008
  4. tanya123

tanya123 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    Sa tue Boon ka

Tanya : )

5. junior phumivat

junior phumivat เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ ธรรมใดที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้ทรงพบแล้ว ขอธรรมนั้น จงสำเร็จแก่ท่านทั้งหลายโดยเร็วด้วยเถิด สาธุ สาธุ สาธุ
    อิทัง ปุญญะผะลัง ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาติ ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ที่เคยล่วงเกินมาแล้ว แต่ชาติก่อนก็ดี ชาตินี้ก็ดี ขอเจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย จงโมทนา ส่วนกุศลนี้ ขอจงอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้า ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่เทพเจ้าทั้งหลาย ที่ปกปักรักษาข้าพเจ้า และเทพเจ้าทั้งหลาย ทั่วสากลพิภพ และพระยายมราช ขอเทพเจ้าทั้งหลาย และพระยายมราช จงโมทนาส่วนกุศลนี้ ขอจงเป็นสักขีพยาน ในการบำเพ็ญกุศล ของข้าพเจ้าในครั้งนี้ด้วยเถิด และขออุทิศส่วนกุศลนี้ ให้แก่ท่านทั้งหลาย ที่ล่วงลับไปแล้ว ที่เสวยความสุขอยู่ก็ดี เสวยความทุกข์อยู่ก็ดี เป็นญาติก็ดี มิใช่ญาติก็ดี ขอท่านทั้งหลาย จงโมทนาส่วนกุศลนี้ พึงได้รับประโยชน์ ความสุข เช่นเดียวกับข้าพเจ้า จะพึงได้รับ ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด หากท่านทั้งหลายยังไม่มีโอกาสได้อนุโมทนาเพียงใด ขอเทพเจ้าทั้งหลายและพระยายมราชจงเป็นสักขีพยานให้แก่ข้าพเจ้าด้วย เจอเธอเมื่อใด ขอให้เธอได้อนุโมทนาส่วนกุศลนี้ด้วยเถิด ผลบุญใด ที่ข้าพเจ้า ได้บำเพ็ญแล้ว ตั้งแต่ต้นชาติ จนถึงปัจจุบันชาตินี้ ขอผลบุญนี้ จงเป็นปัจจัย ให้ข้าพเจ้า ได้เข้าถึง ซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้ด้วยเถิด หากแม้นยังไม่ถึงพระนิพพานเพียงใด ขอคำว่าไม่รู้ ไม่มี ในสิ่งที่ดี จงอย่าได้บังเกิดแก่ข้าพเจ้าเลย ขอผลบุญทั้งหลาย ที่ข้าพเจ้า ได้กระทำแล้ว จงบังเกิดผล ณ กาลบัดเดี๋ยวนี้เถิด