ถั่วลิสงคั่ว (สูตรไม่ต้องใช้น้ำมัน)

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 23 เมษายน 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

หลายคนชอบทานถั่วลิสงคั่ว เพราะยิ่งทาน มันก็ยิ่งเพลิน
    แต่ทานมากๆ ก็ไม่ค่อยดีต่อสุขภาพ เพราะส่วนใหญ่ถั่วลิสงจะคั่วด้วยน้ำมัน
    วันนี้เรานำเมนู “ถั่วลิสงคั่ว (สูตรไม่ต้องใช้น้ำมัน)”
    มาเอาใจคนที่ชอบทานถั่วลิสงคั่ว และต้องการรักษาสุขภาพด้วย
    สูตรนี้ทำง่ายมาก และดีต่อสุขภาพ เพราะไม่ใช้น้ำมัน
    ทานได้บ่อยๆ ไม่ต้องกลัวอ้วนค่ะ

ส่วนผสม
    1.ถั่วลิสงดิบ
    2.เกลือป่น
    3.น้ำเปล่า

วิธีทำ
    1.นำถั่วลิสงไปล้างน้ำ 2 – 3 ครั้ง
    2.นำถั่วลิสงมาสะเด็ดน้ำให้แห้ง
    3.นำถั่วลิสงที่สะเด็ดน้ำแล้วใส่ลงในกระทะ และนำไปตั้งเตา
    4.เติมน้ำเปล่าลงไปเล็กน้อย
    5.เติมเกลือป่นลงไปนิดหน่อย6.เปิดไฟแรง และคั่วถั่วไปจนน้ำแห้ง
    7.เมื่อน้ำแห้งแล้ว ให้ลดไฟให้อ่อนสุด และคั่วถั่วต่อไป
    8.เมื่อคั่วถั่วจนสุก และมีสีน้ำตาลอ่อนๆ แล้วก็ปิดไฟ
    9.ตักถั่วลิสงคั่วที่สุกแล้วใส่ลงในภาชนะพักไว้ให้เย็น
    10.เอามือสองข้างถูเปลือกออก และร่อนเปลือกถั่วทิ้ง
    11.นำถั่วลิสงที่ร่อนเปลือกแล้วใส่ในภาชนะ และปิดฝาไว้ เพื่อรักษาให้ถั่วมีความกรอบนานๆ ค่ะ

เพียงเท่านี้ก็ได้ถั่วลิสงคั่วเกลือที่กรอบ อร่อย เค็มๆ มันๆ และดีต่อสุขภาพไว้ทาน โดยไม่ต้องกลัวอ้วนค่ะ

ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู” ได้ที่ลิงก์ด้านล่างนี้นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    https://www.youtube.com/channel/UCyiPtcRwNT5KzOjPe77Ojyg/videos

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      22.2 KB
      เปิดดู:
      224