เรื่องเด่น ตามติดชีวิต "แฮทัล" แมวพิเศษ ผู้สนใจในการปฏิบัติธรรม

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย ann, 25 กรกฎาคม 2021.

1. ann

ann เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    22

เรื่องของแมวที่ประเทศเกาหลี ที่ใช้ชีวิตประหนึ่งผู้ปฏิบัติธรรม

ทั้งกินเจ ฟังสวดมนต์ และนั่งถวายความเคารพแก่องค์พระพุทธเจ้าได้เป็นเวลาหลายชั่วโมง

แมวตัวนี้ชื่อ แฮทัล ที่แปลว่า นิพพาน พอเรียกชื่อ ก็สะบัดหาง
    แม่ชีเล่าว่า แมวตัวนี้นั่งเหมือนขัดสมาธิทำความเคารพได้นานถึง 4 ชั่วโมง
    เธอจะไม่ร้องส่งเสียงให้รำคาญเลย

ตอนแม่ชีฉันอาหารอยู่ก็จะไม่ยุ่งกับโต๊ะอาหารเลย
    สิ่งที่ แฮทัล กินคือ ถั่วหมัก ตอนกินยังมีท่าทีเหมือนน้ำตาคลอด้วย

แม่ชีบอกว่า แฮทัล ไม่กินเนื้อเลย

เขาลองทดสอบให้ดู แฮทัล ไม่กินทั้งไก่ทอดหรือปลาเลย
    สิ่งที่แฮทัล ชอบกินคือ ต้นหญ้า

ประวัติเธอคือ เป็นลูกแมวหลงที่แม่ชีเจอในวัดเมื่อสี่ปีก่อน

แม่ชีบอกให้ แฮทัลสัญญาไว้ 3 อย่างคือ

1. ไม่กินของคาว
    2. ไม่ส่งเสียงร้องเมี้ยวๆ ให้หนวกหู
    3. ไม่ฆ่าสิ่งมีชีวิต
    แม่ชีเล่าว่าถ้ามันจับหนูได้ก็แค่กดไว้และร้องเรียก

มีวันนึงแม่ชีเกิดป่วยหมดสติ แฮทัลที่เฝ้ามองอยู่ปีนไปนอนบนอกและให้ความอบอุ่น
    เขาเล่าว่าการทำเช่นนั้นได้ช่วยชีวิตเขาไว้

ความผูกพันของแม่ชีกับแฮทัลถึงขั้นจูบเลียหน้าให้ พอช่างกล้องจะไปลองบ้าง แฮทัลไม่เลีย ไม่ยอม หาวใส่เฉยเลย น่ารักและแสนรู้มากเลย ทึ่งจริง ๆ

ขอขอบคุณ
    Kritter Klub
    สมาชิกหมายเลข 1956349 pantip.com

2. ann

ann เป็นที่รู้จักกันดี

22
    น้องแมว ร่วมสวดมนต์ข้ามปี (ประเทศไทย)

3. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

14 มิถุนายน 2005
    348
    น่ารักที่สุดเลยค่ะ ^^ เมื่อวานก็เห็นเรื่องเต่า เห็นแล้วรู้สึกถึงพลังความเพียร

4. NoOTa

NoOTa Super Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

348

5. NoOTa

348

6. rachotp

rachotp เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

251
    อ่านกระทู้นี้แล้วอมยิ้มและรู้สึกดีมากๆ … หากเป็นไปได้… อยากมีโอกาสได้ “เกาคาง” และ “ลูบหัว” น้องแมวสายบุญ “แฮทัล” สักครั้ง… ผมคงจะรู้สึกดีไม่น้อย… คริๆ คริๆ (^__^)

แมวผมครับ (A).jpg

ปล. อันนี้ภาพแมวผมครับ… ผมขออนุญาต Censor และ เบลอภาพตรงบริเวณ “โจ่ยโจ๊ย” เพื่อความสุภาพและความเหมาะสมนะครับ [^_^] ขอกระซิบเบาๆว่าไม่ใช่น้องแมวสายบุญครับ… ผ่านวีรกรรม วีรเวรในการจับจิ้งจก ตะปบแมลงสาบ และ ตะครุบนกมาแล้วอย่างโชกโชน (^ ^) บ่อยครั้งมีคาบมาฝากให้คนในบ้านด้วยความภูมิใจด้วย…

สำหรับวีรกรรมและวีรเวรที่ภูมิใจที่สุดคือคาบลูกงูมาให้คุณแม่ผมครับ… ตอนแรกแม่ผมเห็นนึกว่าเชือกรองเท้า… แต่เอ๊ะ!!! ทำไมเชือกรองเท้ามันดิ้น และ เคลื่อนไหวได้ในปากแมว? … จากนั้นแม่ผมส่งเสียงกรีดร้องปานประหนึ่งนางเอกหนังอินเดีย… ร้องเรียกให้คนในบ้านมาช่วย... แล้วแม่ผมก็โดดตัวลอยขึ้นบนโต๊ะกินข้าวเหมือนสำเร็จวรยุทธ์ วิทยายุทธ์ ลมปราณ กำลังภายในวิชาตัวเบา “บาทาไร้เงา” อย่างยอดฝีมือ (^ ^) … ในฐานะที่ผมเป็นลูกที่ดีผมทำได้แค่สงวนท่าทียืนหัวเราะกับพ่อผมครับ (^_^)